ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทำบุญถ่ายชีวิตโคกระบือกันนะครับ วัดโคกเขมา  (อ่าน 2580 ครั้ง)

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
ได้กลิ่นไอ งานบุญงานวัดแบบบ้านๆดีด้วย :004:
หลังจากโดดออกมาเพื่อจะไปหาหลวงปู่แย้มวัดสามง่าม ก่อนเข้าไปทราบว่ามีงานที่วัดโคกเขมา
ทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ เลยแวะเข้าไปครับ งานก้ดูสนุกดี มีวันนี้18ถึง22นี้ครับ
หลวงพ่อสำอางค์เป็นประธาน
ก็ มีน้อยทำน้อย ตัวละ7999 2ตัว15000โดยประมาณ แต่ผมก็ร่วมทำไปไม่กี่ตังตามกำลัง ครับ
ขากลับแวะเข้ามาที่วัดบางพระจะมาหาหลวงพ่อสำอางค์จะร่วมทำบุญในโอกาสวันเกิดท่าน แต่ไม่เจอเลยหยอดตู้ไว้แทน

ทำบุญกับคนหรือสัตว์ที่ตกยาก ได้บุญหลายๆครับ ก็ฝากเอาไว้

และขอโมทนาบุญที่ได้ไปทำมา เผื่อแผ่ให้พี่น้องชาวเว็ปด้วยครับ :002: :002: :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุอนุโมทนาบุญด้วยครับผม  ทำทานให้ชีวิตสัตว์ใหญ่ สัตว์ที่มังสวิรัติอีกต่างหาก ชีิวิตเขาไม่เคยเบียดเบียนใคร  สาธุๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ

ไถ่ชีวิต โค กระบือ ได้บุญมากครับ  :053:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
อนุโมทนาด้วยนะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
อนุโมทนา สาธุ
ผมก็ยังไม่เคยร่วมงานไถ่ชีวิตโค กระบือเลยครับ
แต่ผมก็ไม่กินเนื้อสัตว์ใหญ่(วัว,ควาย)ครับ
อย่างน้อยก็ช่วยให้มันตายช้าลงไปได้หน่อย
ยิ่งมีคนกินเยอะ พวกมันก็จะยิ่งตายเร็วขึ้นนะครับ

:053:  :053:  :053:  :053:  :053:  :053:  :053:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ต้องหาโอกาสทำบ้างแล้วชีวิตคนเรามันไม่แน่ไม่นอนอ่ะนะ
อนุโมทนาบุญคับ
:054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2552, 06:05:41 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
กราบงามๆ ที่ตัก พี่นนทบุรี กรุณานำข่าวบุญมาฝากกัน...

เคยเจอชาวบ้านล้มวัว เพื่อทำแกงโฮ่ะ (แกงทางเหนืออ่ะคะ อร่อยมาก) ตอนนั้นยังเด็กๆ ค่ะ... ประมาณสัก 11-12 ขวบ
ยืนหลังเสา น้ำตาซึม... ดูเขาฆ่า มันร้องเสียงดังมาก...... ดวงตา ฯลฯ 
แน่นอนค่ะ ไม่ได้กินอาหารที่ผู้ใหญ่กินแบบเอร็ดอร่อยเลยค่ะ... ทำใจไม่ได้  :065:

ทำไมคนใจร้ายจังคะ?
  :070:

cho presley       

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
กราบงามๆ ที่ตัก พี่นนทบุรี กรุณานำข่าวบุญมาฝากกัน...

เคยเจอชาวบ้านล้มวัว เพื่อทำแกงโฮ่ะ (แกงทางเหนืออ่ะคะ อร่อยมาก) ตอนนั้นยังเด็กๆ ค่ะ... ประมาณสัก 11-12 ขวบ
ยืนหลังเสา น้ำตาซึม... ดูเขาฆ่า มันร้องเสียงดังมาก...... ดวงตา ฯลฯ 
แน่นอนค่ะ ไม่ได้กินอาหารที่ผู้ใหญ่กินแบบเอร็ดอร่อยเลยค่ะ... ทำใจไม่ได้  :065:

ช่างมีนำใจงามจริงๆครับ

ขอแก้ไขหน่อยนะครับ
คือถ้าล้มวัวเป็นตัวเลยเนี๊ยะ ส่วนมากคนทางเหนือเขาจะนำไปทำ ลาบ,แกงอ่อม ฯลฯ ครับ
ส่วน แกงโฮ่ะ นั้นจริงๆแล้วไม่ใช่แกงครับ เพราะไม่มีนำแกง เขาเรียก คั่วโฮะ คั่วก็คือการผัดแบบไม่ใช้นำมันครับ
ส่วนที่เขาเรียกแกงโฮะนั้น อาจจะเพราะว่า เวลามีงานบุญ หรืองานศพ ในวันสุดท้ายถ้ามีอาหารเหลือ ไม่ใช่กินเหลือนะครับ เขาจะนำมาเทรวมกันแล้วคั่ว หรือผัด อาจจะมีแกงหลายๆอย่าง มาเทรวมกันแต่ไม่เอานำแกงหรือเอาเล็กน้อย เขาจึงเรียกกันว่า แกงโฮะ ยังไงละครับผม

:054:  :054:  :054:  :054:  :054:  :054:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
อนุโมธนาด้วยนะครับ

• ปัญจมะ

กับสัตว์บางทีมันก็พูดไม่ถูกอ่ะครับพี่โชวบางทีการฆ่าเพื่อเป็นอาหารและเป็นทางรอดเป็นอาชีพ บางทีมันดูโหดร้ายแค่ตาเราอ่ะพี่ ตาเค้ามองแค่เพื่ออาหารเพื่อทางรอด
ส่วนคนเราที่ใจคอโหดร้ายจริงๆ คือพวกที่จ้องเชือดพวกเราคนด้วยกันเป็นเหยื่อแบบหน้ายิ้มๆมากกว่า :070: :070: :070:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อนุโมทนาด้วยนะครับที่นำข่าวสารงานบุญมาฝากกัน ไว้ไปหาหลวงพ่อกำไรเร็วๆนี้ครับ เรื่องเงินไม่ใช่ประเด็น มากน้อยแล้วแต่ศรัทธา ประเด็นอยู่ที่จิตอันเป็นกุศล แค่คิดอยากจะร่วมบุญด้วยแล้วก็มีความสุขครับ อนุโมทนาอีกครั้งครับ  :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ปล่อยไถชีวิตโคกระบือ อ่ะได้บุญ
แต่ถ้าใครไปปล่อยทุนการศึกษา น้องโคโยตี้ เนี้ยสิ บุญไม่ได้ เผลอๆโดนผบ.ทบ.ที่บ้านปาด้วยของแข็งแน่ๆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• ปัญจมะ
ปล่อยไถชีวิตโคกระบือ อ่ะได้บุญ
แต่ถ้าใครไปปล่อยทุนการศึกษา น้องโคโยตี้ เนี้ยสิ บุญไม่ได้ เผลอๆโดนผบ.ทบ.ที่บ้านปาด้วยของแข็งแน่ๆครับ

:005: :005: :005:

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
กับสัตว์บางทีมันก็พูดไม่ถูกอ่ะครับพี่โชวบางทีการฆ่าเพื่อเป็นอาหารและเป็นทางรอดเป็นอาชีพ บางทีมันดูโหดร้ายแค่ตาเราอ่ะพี่ ตาเค้ามองแค่เพื่ออาหารเพื่อทางรอด
ส่วนคนเราที่ใจคอโหดร้ายจริงๆ คือพวกที่จ้องเชือดพวกเราคนด้วยกันเป็นเหยื่อแบบหน้ายิ้มๆมากกว่า :070: :070: :070:
[/quote]
ส่วนคนที่ใจคอโหดร้ายๆ คือพวกที่จ้องเชือดพวกเราคนด้วยกันเป็นเหยื่อแบบหน้ายิ้มๆมากกว่า  โดนใจจริงๆ     :015: :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2552, 07:30:12 โดย amazing2511 »

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
เอ้า ทราบข่าวแล้วก็ยกโขยงกันไปครับ ช่วยกันทำบุญร่วมกัน ชาติหน้าฉันท์ใด จะได้มาเจอกันอีกนะครับ  :077:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]