ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีนะค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ  (อ่าน 2125 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaewlove

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - kaewlove_1987@hotmail.com
คือวันนี้ไปลงนะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทองมาค่ะ ไม่รู้ว่าจะปฏิบัติตนอย่างไร แล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างหรือเปล่าค่ะ
รบกวนช่วยตอบกันด้วยนะค่ะ :001: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: สวัสดีนะค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 02:03:01 »
..ห้ามบ้วนน้ำลายลงในโถส้วมครับ..

...พยามหลีกเลี่ยงอย่าพูดคำหยาบด้วยนะครับ...

..สวดมนต์ไหว้พระตามปกติครับ..

..ได้ของดีแล้วครับ..

..คุณพระคุ้มครองครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ตอบ: สวัสดีนะค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 08:28:00 »
สิ่งที่ต้องระวังหน่อยก็ หากดื่มเหล้าเกินขนาด ก็ระวังหน่อยครับ เพราะเวลามันดันออก จุดหมายแรกที่นึกถึงคือสุขภัณฑ์ใช่มั้ยครับ ห้ามเด็ดขาดนะครับ

แล้วก็อย่างเอ็กซ์บอกครับ อย่าพูดคำหยาบและห้ามเลยครับ ด่าพ่อ แม่ ของตนเองและผู้อื่นครับ

ได้ของดีแล้ว ต้องรักษาให้ดีด้วยนะครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 08:32:12 »
หลีกเลี่ยง การพูดวาจาหยาบคาบ ไม่ด่าพ่อล่อแม่กัน และก็รักษาศีลให้ครบจะดีมากๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 10:00:30 »
อย่าด่าทอพ่อแม่ของใครเขา น้ำลายเราก่อนจะบ้วนลงที่ไหน
ควรดูตรวจตราดูแล้วให้แน่ใจ ว่ามิใช่สุขภัณฑ์โถส้วมเอย

ถือศีลห้าอย่างน้อยซักสามข้อ  อย่ารั้งรอทำความดีจิตผ่องใส
จะเป็นเคล็ดสุดเมตตาคนรักใคร่   ไม่มีภัยใดๆมากล้ำกลาย

ระลึกถึงหลวงปู่อยู่เป็นนิจ        มีสติไม่ทำผิดในข้อห้าม
จะสมบูรณ์พูนสุขทุกโมงยาม    เพราะเรางามทั้งกายและวาจา

:095: :095:
ปล ยินดีด้วยครับที่ได้สิ่งดีๆที่ครูบาอาจารย์เมตตามอบให้มาอยู่กับตัว
ท่านให้เรามาเต็มร้อยอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเราจะทำให้อยู่เต็มร้อยเหมือนเดิมหรือว่าลดลง หุๆ :001:

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 10:27:45 »
ห้ามด่าพ่อ ล่อแม่ นี่
หากไม่ตั้งใจ จะเสื่ยมไหม ครับ
เช่น รถขับปาดหน้า แม...ง
กำลังพยายาม ไม่ให้ติด และอุทาน อยู่ครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 10:30:18 »
อย่าด่าทอพ่อแม่ของใครเขา น้ำลายเราก่อนจะบ้วนลงที่ไหน
ควรดูตรวจตราดูแล้วให้แน่ใจ ว่ามิใช่สุขภัณฑ์โถส้วมเอย

ถือศีลห้าอย่างน้อยซักสามข้อ  อย่ารั้งรอทำความดีจิตผ่องใส
จะเป็นเคล็ดสุดเมตตาคนรักใคร่   ไม่มีภัยใดๆมากล้ำกลาย

ระลึกถึงหลวงปู่อยู่เป็นนิจ        มีสติไม่ทำผิดในข้อห้าม
จะสมบูรณ์พูนสุขทุกโมงยาม    เพราะเรางามทั้งกายและวาจา

:095: :095:
ปล ยินดีด้วยครับที่ได้สิ่งดีๆที่ครูบาอาจารย์เมตตามอบให้มาอยู่กับตัว
ท่านให้เรามาเต็มร้อยอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเราจะทำให้อยู่เต็มร้อยเหมือนเดิมหรือว่าลดลง หุๆ :001:

มาเป็นกลอนเลยนะท่าน ตามนั้น เลยนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้
ยินดีกับของดีที่ได้มาด้วย ขอให้เก็บรักษาให้เป็นของดีตลอดไปนะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 10:37:35 »
ห้ามด่าพ่อ ล่อแม่ นี่
หากไม่ตั้งใจ จะเสื่ยมไหม ครับ
เช่น รถขับปาดหน้า แม...ง
กำลังพยายาม ไม่ให้ติด และอุทาน อยู่ครับ

ส่วนมากคนที่เคยหนังเหนียวแล้วโดนฟันเข้ามา ก็เพราะเผลอโดยไม่ได้ตั้งใจนี่แหละครับ
ขึ้นชื่อว่าด่าพ่อล่อแม่แล้ว แม้แต่คิดก็ผิดแล้วครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 10:53:42 »
สวดมนต์ไหว้พระ ฝึกสมาธิมากๆ ซิครับ ช่วยได้

คำอุทาน คือ สิ่งบ่งบอกพื้นใจครับ   อุทานแบบไหนเพราะใจคุ้นกับสิ่งนั้น

เคยฟังเสียงธรรมตามสาย ท่านบอกไว้ว่า  คนสมัยก่อน ใจนึกแต่พระ  ตกใจ อุทาน "คุณพระช่วย"  โมโห อุทาน "นรกเอ๊ย"

สมัยพุทธกาลคนที่หมั่นไหว้พระ ใจเป็นบุญ ตกใจ จะอุทานว่า "นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธธัสสะฯ"

สมัยนี้คงไม่มีแล้วละครับแบบนั้น อุทานกันแบบว่า รู้เลย ใจเป็นยังไง
:005: :005:

ออฟไลน์ kaewlove

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - kaewlove_1987@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 12:47:26 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ ขอให้มีความสุข บุญพระคุ้มครองรักษา ทุกคนนะค่ะ :026: :026:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 01:24:14 »

นะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทอง  เป็นทางเสน่ห์สินะครับ

ข้อห้ามก็ตามที่หลายๆท่านบอกไว้แล้วครับ

การปฏิบัติตนอย่างไรให้เรามีใบหน้าที่ผ่องใส  เป็นที่รักทั้งมนุษย์และเทวดา   

หลักปฏิบัติตามหลักพุทธศาสนาก็มีไว้ครับคือ
1. ไม่พูดโกหก
2. ไม่พูดเพ้อเจ้อ
3. ไม่พูดส่อเสียด
4. ไม่พูดคำหยาบ
5. ไม่นินทา ว่าร้ายพูดอื่น
6. ไม่ว่ากล่าวบุคคลอื่นด้วยโทสะจริต  ข้อนี้รวมการด่าบิดา มารดา และผู้อื่นด้วยครับ
7. ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนาอยู่เป็นนิจ
8.  มีเมตตาธรรม  ให้อภัยทานแก่บุคคลอื่น

ผมว่า 8 ข้อที่กล่าวไป บุคคลใดทำได้ ก็เป็นที่รักของทุกๆคนอย่างแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 01:44:12 »
ขอบคุณครับ ท่านเณรน้อยเส้าหลินครับ สำหรับของมูล และขอบคุณkaewloveผู้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 07:28:30 »
:054: ข้อมูลแน่นมากมาย ต้องฝึกปฏิบัติก่อนจะไปสักซะแล้ว จะได้คุ้นเคยกันก่อน :053:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 11:06:25 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่พี่ๆให้มาครับ

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 11:15:37 »
ทำตามนี้ของอยู่แน่นนอนครับ :016:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 11:43:34 »
มีของดีแล้วนะครับ ขอให้ทำตามคำแนะนำ ตามที่พี่ๆน้องๆเราบอกให้ได้นะครับ รับรอง เห็นผลครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 09:58:06 »
น้อยคนนัก...จะสามารถ รักษากฏ ข้อห้ามต่างๆ ...ไว้ได้
ใครที่ชอบไปลงบ่อยๆ... แสดงว่า ของหลุดบ่อยแหงเลยอ่า... :009:

cho presley