ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนที่ไม่เคยนึกถึง  (อ่าน 2959 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เพื่อนที่ไม่เคยนึกถึง
« เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 11:30:34 »
เชื่อไหมครับ คนเรามีเพื่อนอยู่ ๓ ประเภท  ที่เราไม่คิดไม่ถึงจริงๆ 

๑.เ่พื่อนที่เรารักเขามากแต่เขาไม่รักเราเลย

คือ ทรัพย์สมบัติ เรารักเขามากแต่ยามเราตายเราไม่สามารถเอาติดตัวไปได้แม้แต่บาทเดียวและเขาก็ ไม่ตามเราไป

๒. เพื่อนที่เรารารักเขามากแต่เขารักเราครึ่งเดียว

คือ ลูกและเมีย(สามี) เรารักเขามากแต่ยามเราตายเขาได้แต่จัดงานศพให้เราแต่เขาไม่สามารถตายตามเราไปได้

๓. เราไม่ค่อยรักเขาเลยแต่เขารักเรามากที่สุด

คือ บาปกับบุญ เราไม่รักเขาเลยแต่ยามเราตายไม่ว่าเราจะไปอยู่ที่ไหนหรือไปเกิดในที่ใดเขาจะคอยตามเราไปทุกที่

เราหลงลืมเพื่อนแท้กันไปหรือเปล่าครับ  ยังไม่สายที่จะนึกถึงเพื่อนที่จะตามเราไปทุกที

เลือกเอาว่าจะเลือกเพื่อนคือ บุญ หรือ เพื่อนคือ บาป เป็นคู่หูตามเราไปทุกที่  เราุทุกคนมีสิทธิ์เลือกครับ
  :016: :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: เพื่อนที่ไม่เคยนึกถึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 12:15:28 »
แหม...ช่วงนี้เหมือนเห็นสัจจะธรรมยังไงไม่รุ้สิพี่อชิตะ..

...อย่าพึ่งหนีไปบวชเน้อ อยุ่เป็นเพื่อนเป้นที่ปรึกษากันก่อน  38;....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 12:18:14 »
เจ้าคารมแบบนี้สาวถึงตรึมสลับรางแทบไม่ทัน :053:

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 08:25:51 »
ชัดเจนเลยครับท่าน
ช่วงนี้ท่านปล่อยหมัดเด็ดออกมาบ่อยมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:05:47 »
ความจำฉันสั้น...แต่.... รักฉันก็สั้น เช่นกันฮ่ะ... :009:

มะกี้เห็นตะกรุดพิสมร ก็นอนไม่หลับแล้ว...  มาเจอเรื่องรัก รัก ทำเอาเจ๊กอัคซี่... พอสมควรค่ะ...

ผู้หญิงรักแล้วรักเลย... มาโพสอีกน้า..... Hot เหลือร้าย.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2552, 12:02:58 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:55:07 »
อย่างท่านอชิตะเค้าไม่เอารางแล้วท่านต้องท่าอากาศยานเลยดีกว่า (ระวังโดนม๊อบสาวๆปิดนะท่าน) :007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2552, 11:02:58 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 11:52:30 »
อิจฉาพี่เมฆอ่ะคับสาวๆเพียบ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 12:09:56 »
สุด :016: :015: ยอดเลยท่านอชิตะ...คุง ทำให้เรามองเห็นสัจจะธรรมที่แท้จริงมากขึ้น :016: :015:

:027:เพื่อนมีอยู่หลายประเภท ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกคบเพื่อนแบบไหน  :062:

:095:ถ้าเลือกคบเพื่อนให้ดีก็ดีไป แล้วเราก็ควรรักษาความเป็นเพื่อนที่ดีไว้ให้นานๆ นะ

:069: :060: แต่ถ้าคบแล้วไม่ดีก็  :073: ปวดหัว วุ่นวาย  :010: รำคาญ มีแต่ปัญหาค่ะ :069: ก็พิจารณาแล้วว่าควรจะ

ทางใครทางมัน ความสัมพันธ์นั้นมิมีนะจ๊ะ เพราะจะพาลเดือดร้อนกันไปทั่ว :043:

แล้วประเภทที่คบแล้วติดต่อหนุ่มๆ สาวๆให้เนี่ย น่าคบอ๊ะป่าวล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2552, 12:13:40 โดย น้องลิงน้อย »

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 12:20:57 »
เพื่อนที่คบแล้วติดต่อ หนุ่ม-สาวให้... ก็น่าคบนะคะ.. เป็นกามเทพน้อย... คอยปักศรรัก...

พี่โชว เป็นกามเทพ ให้คนรักกันบ่อยไปค่ะ... แต่สุดท้าย.... พี่โชวว่า คนเราต้อง ปิ้งค์ กันเอง แน่นอนสุดค่ะ

แบบประมาณว่า .... เห็นครั้งแรก .... แล้วใจมัน 'คลิ๊ก' อันนั้น ใช่เลย....

ถ้าจะถามต่อว่าคลิ๊กอย่างไร.... คนเคยเจอแล้วน่าจะ... บรรยายได้ดีค่ะ.... แบบประมาณว่า... spark เหมือนไฟช้อตๆ แหน่ะค่ะ...

ที่สำคัญ.... ถ้าเขา spark เหมือนเรา... ก็แหล่มหละค่ะ... 

ปล. พี่โชวเพื่อนไม่เยอะค่ะ... แต่ชอบมีเพื่อนแบบคุณภาพมากกว่าค่ะ... ไม่จำเป็นต้องดีก็คบได้ค่ะ...โจรก็คบเป็นเพื่อนได้ค่ะ... ถ้าเขาดีกะเรา...  :009:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 12:47:51 »
เพื่อนที่คบแล้วติดต่อ หนุ่ม-สาวให้... ก็น่าคบนะคะ.. เป็นกามเทพน้อย... คอยปักศรรัก...

น่าคบ แล้วก็น่ากลัวด้วยค่ะ แต่ไม่รู้ว่าสุดท้ายแล้วเค้าจะปักศรรักให้เรารึเปล่าดิ  :095:

พี่โชว เป็นกามเทพ ให้คนรักกันบ่อยไปค่ะ... แต่สุดท้าย.... พี่โชวว่า คนเราต้อง ปิ้งค์ กันเอง แน่นอนสุดค่ะ

เออ ใช่เลย ตำรานี้ดีตลอดกาลค่ะ อยู่ที่คน 2 คนเท่านั้น  :053:

แบบประมาณว่า .... เห็นครั้งแรก .... แล้วใจมัน 'คลิ๊ก' อันนั้น ใช่เลย....

ถ้าจะถามต่อว่าคลิ๊กอย่างไร.... คนเคยเจอแล้วน่าจะ... บรรยายได้ดีค่ะ.... แบบประมาณว่า... spark เหมือนไฟช้อตๆ แหน่ะค่ะ...

ประสบการณ์ท่วมท้นเลยนะพี่ มีอะไรดีๆ ก็แนะนำบ้างนะค่ะ

ที่สำคัญ.... ถ้าเขา spark เหมือนเรา... ก็แหล่มหละค่ะ... 

ปล. พี่โชวเพื่อนไม่เยอะค่ะ... แต่ชอบมีเพื่อนแบบคุณภาพมากกว่าค่ะ... ไม่จำเป็นต้องดีก็คบได้ค่ะ...โจรก็คบเป็นเพื่อนได้ค่ะ... ถ้าเขาดีกะเรา...  :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2552, 12:48:32 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 04:59:38 »
ตามนั้น ครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:10:08 »
ขอบคุณกับบทความดีๆ ที่แฝงแนวคิดให้ปฎิบัติตามน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:17:20 »
ได้ข้อคิดดีๆอีกแล้วค่ะ

ออฟไลน์ nest31

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:25:43 »
เป็นข้อคิดที่ดีมากๆครับ  :053: :053: :053:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:53:30 »
ม่ายสงสัยเลย ทำไมพี่เมฆมีแฟนคลับเพียบ    36; 
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:15:53 »
กาลเวลาผันผ่าน
อาจเปลี่ยนวันวานตามไปได้
แต่ตราบใดที่ภาษายังไม่เปลี่ยน
คำว่าเพื่อนจะเขียนอย่างไร
ความหมายย่อมเหมือนเดิม  :001:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:57:06 »
ขอบคุณมากนะครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ  :053:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 10:21:58 »
 04;ได้ข้อคิดดี-ดีกานอีกแล้วนะค่ะ..พี่เมฆเนี๊ยหล่ออย่างเดียวไม่พอนะค่ะยังไม่ข้อคิดคติสอนใจให้น้องเสมอเลย...

งั้นเราก็มาหาเพื่อนแท้โดยการสร้างบุญสร้างกุศลเยอะ ๆ ดีกว่านะค่ะ..ชาติหน้าเกิดมาจะได้เจอเพื่อนดีๆ ..เจอเนื้อคู่ดีๆไงล่ะ..อิอิ

ชาติหน้าเกิดมาขอให้เจอพี่เมฆอีกทีเหอ...สาธุ 15; 09;

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 11:22:10 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อคิดดีๆ

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 10:39:36 »
สัจธรรมย่อมบังเกิดเมื่อเข้าสู่วัยชรา 555+
บุญไม่ค่อยทำจะไปเอาบุญที่ไหนเป็นฐาน บาปก็มีทั้งตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจ
สุดท้ายความตายคือสิ่งแท้แน่นอน

คมตลอดนะครับพี่อชิตะ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

• นวมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 10:46:24 »
ม่ายสงสัยเลย ทำไมพี่เมฆมีแฟนคลับเพียบ    36; 

น่าอิจฉาพี่เมฆใช้แฟนขับ....ถ้าพี่โชวมีแฟน ก็ให้แฟนขับเหมือนกันแหละค่ะ... (ขับเองก็เมื่อยหน่ะ... )  :009:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 10:58:10 »

น่าอิจฉาพี่เมฆใช้แฟนขับ....ถ้าพี่โชวมีแฟน ก็ให้แฟนขับเหมือนกันแหละค่ะ... (ขับเองก็เมื่อยหน่ะ... )  :009:

"ดินดีเพราะป่าปก
ป่ารกเพราะเสือยัง
ดินคงเพราะหญ้าบัง
หญ้ายังเพราะดินดี"

ไม่มีใครเก่งแล้วอยู่คนเดียวได้ครับ ทุกคนต้องช่วยกัน  โลกเสมือนจริงคือโลกแห่งการแบ่งปัน

เรามีอะไรก็แบ่งปันกันครับ  ขาดบ้าง เกินบ้าง รั่วบ้าง ก็หยวนๆ น้อ พี่น้อง   :075: :075:

ออฟไลน์ ~<กัญชสโรชิน>~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 12:07:42 »
เป็นข้อคิดที่จริงแท้ และแน่นอนครับ  :053:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 05:10:30 »
สัจธรรมของชีวิตคนเราจริงๆครับ อ่านแล้วขอให้มีกำลังใจทำความดีนะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 10:03:54 »
ท่านอชิตะให้ความรู้ดีๆอีกแล้วครับ