ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านแล้วดีเลยเอามาฝากน่ะครับ  (อ่าน 1203 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
พอดีได้ไปสำนักปฎิบัติธรรม แสงธรรมส่องชีวิต (ยังไม่ถึงขั้นไปปฎิบัติธรรมน่ะครับ พอดีมีเพื่อนบวชที่นั่น) พอไปถึงหลวงพี่ไม่อยู่ เลยเดินอ่านป้ายที่ติดไว้ในสำนัก ข้อความโดนใจหลายข้อความ เลยเอามาให้เพื่อนๆอ่านกันน่ะครับ พูดถึงหลวงพี่ที่เป็นเพื่อนแล้วคิดว่าตัวเองเมื่อก่อนก้อบาปหนักเหมือนกัน เพราะท่านบวชมา7ปีแล้วถ้าเมื่อก่อนถ้าผมได้เจอท่านทุกครั้งผมจะบอกให้ท่านสึกทุกครั้งเข้าขั้นเรียกว่ากล่อมให้ท่านสึกเลยทีเดียว แต่ตอนนี้รู้แล้วว่า ท่านได้เลือกเดินถูกทางแล้ว ชีวิตท่านสงบอยู่กับธรรมะแล้วทำไมต้องให้ท่านออกมาเจอกับโลกที่เลวร้าย ยอมรับว่าเมื่อก่อนโง่จริงๆครับ
ปล.ถ้าใครสนใจไปปฎิบัติธรรมก้อเชิญน่ะครับ ที่นี่เหมาะแก่การปฎิบัติธรรมมากๆ มี2แห่งที่สระบุรีกับปากช่อง รายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ http://www.sangdhamsongchevit.com/

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: อ่านแล้วดีเลยเอามาฝากน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:51:07 »
คำกลอนสอนใจดีจริงครับ    อ่านแล้วได้หยุดคิด  ไม่ขำเน้นๆ แบบกลอนท้ายแท๊กซี่ หรือ สิบล้อ

ปีนี้ไปเต้นลีดกันนะพี่   วิ่งทุกสแตนด์เลยครับ  :005: :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: อ่านแล้วดีเลยเอามาฝากน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:06:14 »
อนุโมทนาด้วยนะครับอาเฮีย " สวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน "  :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:07:38 »
คำกลอนสอนใจดีจริงครับ    อ่านแล้วได้หยุดคิด  ไม่ขำเน้นๆ แบบกลอนท้ายแท๊กซี่ หรือ สิบล้อ

ปีนี้ไปเต้นลีดกันนะพี่   วิ่งทุกสแตนด์เลยครับ  :005: :005:

แค่ร้องเพลงเชียร์ตลอดเกมก้อแย่แล้วน่ะครับ จะให้วิ่งคงไม่ไหวอ่ะ ปูนนี้แล้วเดี๋ยวเป็นลมอ่ะครับ หลังๆไปเชียร์บางทีเจอรุ่นน้องก้อคุยด้วย น้องถามว่ารุ่นไหน พอตอบไป น้องบอกว่าเรียกพี่ไม่ได้แล้วพี่อ่ะรุ่นพ่อผมเลย 555 แก่ขนาดนั้นเลยหรือเรา

อนุโมทนาด้วยนะครับอาเฮีย " สวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน "  :054:

เก่งครับ ชอบอ่ะครับ ประโยคนี้ " สวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2552, 10:11:07 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:24:14 »
อ้างถึง
อนุโมทนาด้วยนะครับอาเฮีย " สวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน "
ชอบมากเลยครับพี่ท่าน คมสุดๆ.. :015: :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 07:49:04 »
อ่านแล้วดีครับมีแง่คิดหลายๆอย่างให้คนเราปฎิบัติตาม

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 12:38:00 »
 :002:ไปวัดนอกจากจะได้บุญแล้วยังได้ข้อคิดสอนใจมากมายจริงๆนะเนี๊ย :015:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:22:33 »
ใช่เพียงแค่อ่านไปเท่านั้น ถ้าลองได้คิดตามไปกับสิ่งที่อ่านนั้น จะรู้ว่ามีแง่คิดดีๆอยู่ในนั้นอีกมากมาย ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 02:27:45 »
สุดยอดเอามาจากไหน
ทมิฬสังหาร