ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของเสือ  (อ่าน 2134 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เรื่องของเสือ
« เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 02:38:22 »
เป็นคนหลงป่าครับ  คือ หลงใหลการเดินป่ามากๆ   ทำให้ต้องเรียนรู้เรื่องสัตว์ป่า้บ้างนิดหน่อย

เวลาเข้าป่า สิ่งแรกที่นึก คือ พี่ใหญ่ และพี่เบิ้ม

พี่ใหญ่ คือ เสือ 

พี่เบิ้ม คือ ช้าง

เรื่องของเสือ น่าสนใจครับ หลายๆท่านคงพอจะทราบ  ถ้ามีตรงไหนไม่สมบูรณ์หรือผิดพลาด กรุณาชี้แนะด้วยนะครับ

๑. เสือเป็นสัตว์ทรนง ข้ามาคนเดียว ไม่เคยมีเพื่อนตาย หรือเดินควงกิ๊ก  ไปไหนมาไหนเดี่ยวๆ 

๒. เสือเป็นสัตว์ผู้ล่าในห่วงโซ่อาหารชั้นบนสุดก็จริง แต่พี่ใหญ่ก็ไม่เคยล่าเอาสนุกเหมือนคน จะล่าเหมือนหิว ถ้าไม่หิว หางตาก็ไม่แล

๓. เสือเป็นสัตว์ที่ไม่ยอมเสี่ยงให้ตัวเองต้องเจ็บ นิสัยแลกหมัด จิ้มหน้าคนละทีไม่มี  ถ้าเห็นท่าว่าไม่ชนะแน่ ขอผ่าน
    เสืออย่าข้าแพ้ไม่เป็น

๔. เสือกลัวคนและสัตว์ที่ไม่อยู่ในวัฎฎจักรวงจรห่วงโซ่อาหาร เสือที่เห็นคนครั้งแรกจะ ทำตาลุกวาว
    ประมาณว่า มันตัวอะไรฟร่ะ ??

๕. เสือจะกินคนหรือทำร้ายคนก็คือ เสือบาดเจ็บ เสือกำลังกินอาหาร เสือแม่ลูกอ่อน และเสือแก่ เท่านั้น

๖. เสือไม่ใช่สัตว์เผชิญหน้า ถ้าคุณเจอเสือแบบตาต่อตา ฟันต่อฟัน แล้วนิ่งไว้ เสือจะไปเอง

๗. เสือจะเล่นทีีเผลอหรือได้เปรียบเท่านั้น  จังหวะที่จู่โจมต้องสำเร็จ

๘. เสือเป็นสัตว์ที่ผิวหนังบอบบางและถ้ามีบาดแผลจะหายยาก จึงไม่ต่อกรกันเองหรือเสี่ยงให้ต้องบาดเจ็บ

๙. เสือจะป้องกันตัวเองจากเสือตัวอื่นด้วยการถ่ายมูลและประทับรอยเท้าไว้ ประมาณว่านี่ ลายเซ็นข้า 
    เสือตัวอื่นเมื่อข้ามถิ่นจะสังเกตลายเซน ถ้าใหญ่กว่า หมายถึง วัดกันไม่ไหวแน่ๆ  ขอผ่านไปก่อน แต่ถ้าพอๆกัน ก็รุกล้ำเข้าไป

๑๐. เสือโคร่งปืนต้นไม้ได้ ว่ายนน้ำได้ กระโดดไกลพอๆกับนักกระโดดไกล

๑๑. สัตว์ที่ไม่กลัวเสือ คือหมูป่า และ หมาใน เสือจะไม่ตอแยด้วย เพราะเอาจริงๆแล้ว หมูป่า เลือดเดือดกว่าเสือเยอะ

๑๒. เสือไม่ชอบให้ใครเขาไปยังดินแดนแห่งพยัคฆ์ ถ้าได้กลิ่นคนเข้าไป ก็จะทิ้งถิ่นและหนีเข้าป่าลึกไปอีก

๑๓. ทั้งหมดคือ พฤติกรรมของเสือป่า มิใช่เสือสวนเสือศรีราชา หรือเสือละครสัตว์  ของจริงน่ากลัวกว่าเยอะ

๑๔. ถ้าคุณอยากเจอสัตว์ป่า เวลาเข้าป่า ไม่ยาก ปากดีเข้าไว้ ได้เจอแน่ๆ    :070: :070:

๑๕. สัตว์ป่าที่ไม่กลัวคน แล้วชอบมาเงียบๆ คือ งูเหลือมและงูหลาม ... ช้างกับหมี ด้วยละครับ พวกนี้ัสัตว์หวงถิ่น

ที่แจงสี่เบี้ยมา คือ เรื่องราวของเสือจริงๆ ในป่าจริงๆ

แต่ถ้าคุยกันในแง่อาถรรพณ์หรืออำนาจของเสือแล้ว จะเป็นอีกversion นะครับ
[/size]

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เรื่องของเสือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 03:57:13 »
เสือน้อยประจำบอร์ดบางพระ... ต้องศึกษาไว้ค่ะ.... จะได้เป็นเสือทั้งตัว และหัวใจ............. อะพยัคฆ์โฆโส อะพยัคฆ์คานัง อะพยัคฆ์คะสมิงคัง บุ๋ย บุ๋ย ....... :009:

cho presley       

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 04:02:27 »
เสือน้อยประจำบอร์ดบางพระ... ต้องศึกษาไว้ค่ะ.... จะได้เป็นเสือทั้งตัว และหัวใจ............. อะพยัคฆ์โฆโส อะพยัคฆ์คานัง อะพยัคฆ์คะสมิงคัง บุ๋ย บุ๋ย ....... :009:

:004: :004:  คาถาเหมือนพยัคฆ์เขี้ยวแก้ว ของหลวงปู่กาหลงเลยนะพี่  แต่ ไม่มีคำราม ฮัม ฮึมมม ฮึ่มมม ๆ แฮ่ะ   :004: :004:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 04:34:23 »
๖. เสือไม่ใช่สัตว์เผชิญหน้า ถ้าคุณเจอเสือแบบตาต่อตา ฟันต่อฟัน แล้วนิ่งไว้ เสือจะไปเอง

อันนี้จริงเหรอครับท่านอชิตะ    เดี๋ยวจะได้ลองเอาไปทำบ้าง    :002:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 04:41:11 »

อันนี้จริงเหรอครับท่านอชิตะ    เดี๋ยวจะได้ลองเอาไปทำบ้าง    :002:

เสือในป่านะครับ  ถ้าท่านนิ่งพอ เสือไม่กล้าเข้ามาหรอกครับ ปัญหาคือ จะไม่ค่อยเจอนะซิ พอได้กลิ่นคน เขาก็ไปไกลแล้ว

แต่ถ้าเสือไบละ อย่าไปลองนะครับ  งานเข้า  แน่ๆ  :075: :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 2552, 04:42:45 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 05:16:17 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 06:17:38 »
ขอบคุณสำหรับ ความรู้ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 06:31:33 »
 :001:ถ้าเจอเสือจริง ๆ จะไม่ให้วิ่งไหวเหรอค่ะพี่เมฆ...หุหุ..
เคยเจอแต่ลูกเสืออ่าน่ารักมากมาย..เหมือนแมวเลย..อิอิ :025: :025:
ยังให้กินเนื้อไก่อยู่เลยวันนั้น..

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 09:31:53 »
จริงเหรอครับท่านอชิตะ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 10:23:11 »
ปู่ผมบอกเวลาเจอเสือในป่า นี่เห็นมันจ้องหน้าเรานี่
แข้งขาอ่อน ทำอะไรไม่ถูกเลยบางคนฉี่ราดเอาเสียดื้อๆ
เพราะตบะมันแรงครับ ตบะเสือจะแผ่ออกมาจากหน้าผากและดวงตาของมันนี่เอง
 :093:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 11:07:31 »
ขอบคุณครับผม ข้อมูลเกี่ยวกับเสือเป็นๆ รอเวอร์ชั่นเป็นเครื่องรางนะครับ  :015:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 10:55:51 »
ผมไม่ค่อยได้เข้าป่าครับ ขอบคุณมากครับสำหรับสาระดีนะพี่อชิ
แล้วเสือผู้หญิงกลัวอะไร เหรออออ (ล้อเล่นนนน)

แล้วนำสาระดีๆมาอีกนะครับ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 11:59:36 »
คุณอชิตะนำเรื่องดี ๆๆ มาอีกแล้วครับ ขอบคุณครับ สำหรับเรื่อง เสือ เสือ  :114:

ออฟไลน์ ~<กัญชสโรชิน>~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 05:28:08 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดใหม่ๆ  :053: แล้วมีข้อมูลเรื่องของพี่เบิ่มหรือป่าวคับเพ่ อยากรู้ครับ  :001:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 05:41:34 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดใหม่ๆ  :053: แล้วมีข้อมูลเรื่องของพี่เบิ่มหรือป่าวคับเพ่ อยากรู้ครับ  :001:

พี่เบิ้ม หรือ ช้าง นะเหรอครับ  ส่วนตัวเวลาเข้าป่า โอกาสเจอช้างมีมากกว่าเสือหลายเท่าตัว

ช้างจริงๆ ในป่า เป็นสัตว์หวงถิ่น 

การเจอช้างอันตรายกว่าการเจอเสือ ถ้าช้างรู้ว่าถูกคุกคามเ้ข้ามาในถิ่นเขาจะค่อนข้างโมโห  และเข้าโจมตี แต่ถ้าเราสับขาหลอกเก่งๆ  :005:

หนีให้ไว เว้นระยะห่างให้ดีก็พอจะรอดตัว เพราะช้างคงไม่ฆ่าคนเพื่อเป็นอาหารแน่นอน  ถ้าเห็นว่าพ้นจากถิ่นเขา เขาก็ไปตามทางของเขา

ช้างป่าไม่ค่อยกลัวไฟนะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นพฤติกรรมของเขาทั้งหมดหรือเปล่า แต่กลางคืนถ้าเราจุดไฟ เสืออาจจะกลัว แต่ช้างไม่กลัว

ในป่าดิบชื้น หรือป่าดิบเขา เราอาจเดินไปเจอช้างแบบไม่ทันตั้งตัว เขาโผล่มาเหมือนทีเร็กซ์ ในจูราสสิคก็มี  แต่โดนส่วนมากแล้วเสียงจะมาก่อน

แปร๊นมานี่ หลบหลังต้นยางดูให้ดีละกันครับ  โดนเฉพาะแม่แปรก ..ประจำโขลง  :005: :005:

ข้อสำคัญ เข้าป่า อย่าพูดลองดีกับพี่เบิ้ม  งานเข้าแน่ๆ ครับ

เท่าที่สัมผัสมา ก็ทราบเพียงผิวเผินเท่านี้ละครับ:075: :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2552, 05:50:37 โดย อชิตะ »