ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูพระให้หน่อย  (อ่าน 1635 ครั้ง)

ออฟไลน์ punpon

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ช่วยดูพระให้หน่อย
« เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 12:11:58 »

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยดูพระให้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 12:20:04 »

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 12:27:19 »

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 12:35:05 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 09:33:19 »
พระกำแพงซุ้มกอ , รูปหล่อหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน , รูปเหมือนปั๊มหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ , พระรอด พระหลักๆทั้งนั้นเลยนะครับ แต่ตาไม่ถึงครับ ให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์นะครับ  :001:

ออฟไลน์ 4strings

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 03:52:16 »
พระกำแพงซุ้มกอ , รูปหล่อหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน , รูปเหมือนปั๊มหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ , พระรอด พระหลักๆทั้งนั้นเลยนะครับ แต่ตาไม่ถึงครับ ให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์นะครับ  :001:

ความเห็นเหมือนคุณ สิบทัศน์ ครับ  องค์ หลวงพ่อเดิมไม่ทันท่านครับ  แต่ออกใหม่รึปล่าวไม่แน่ใจนะครับลองความเห็นสมาชิกท่านอื่นอีกทีครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 09:36:28 »
ช่วย ๆ กันดูให้หน่อย  ขอบคุณล่วงหน้า  อยากทราบมาก

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 10:58:54 »
1.ซุ้มกอ ศิลป พิม(ไม่ได้)และเนื้อ(เนื้อไม่แข็งและต้องมีว่านหรือดอกมะขามขึ้นให้เห็น ครับ)ยังไม่เข้าเลยนะครับ .....น่าจะเป็นพระที่ทางวัดใดวัดหนึ่งสร้างออกมาทีหลัง ครับ  ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกันเพราะพระซุ้มกอมีหลายวัดที่สร้างออกมาแจก ครับ รวมทั้งบางวัดก็ไปเหมาจากท่าพระจันทร์มาเสกและแจกให้กับผู้ที่มาทำบุญครับ(แต่ฟันธง ครับ ไม่ใช่พระกรุแน่นอน )..
2. หล่อหลวงพ่อเงิน ผมดูไม่เป็นนะครับ
3.หลวงพ่อเดิม น่าจะเป็นรุ่นหลังครับ หรือไม่ก็ไม่น่าจะดีเท่าไหร่นะครับ
4.พระรอดพระใหม่ ครับ .. จะมีอีกรุ่นที่เขานิยม ของวัดสิงค์ องค์นี้ไม่น่าใช่

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2552, 11:03:26 โดย เอ็ม.... »

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 02:18:46 »
มีใครแนะนำได้อีกบ้าง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 05:00:14 »
ใต้ฐานหลวงพ่อเดิมมีรอยจารหรือป่าวครับไม่แน่อาจเป็นหลวงพ่อน้อยศิษย์หลวงพ่อเดิมสร้างก็ได้ครับ
ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรนะครับ :017: