ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วย ตะกรุดต่อลำใส้  (อ่าน 5985 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ว่าด้วย ตะกรุดต่อลำใส้
« เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 12:16:24 »
ในสังคมคนที่นิยมสะสมเครื่องรางของขลัง มักจะได้ยินคำพูดว่า "เสียดายเิกิดช้าไป ไม่ทันเก็บ "

หรือไม่ก็ "เสียดาย ไม่ทันได้เก็บของสายนี้"

ถ้าจะคุยกันเรื่องตะกรุดในยุคปัจจุบัน คิดว่า พี่น้องหลายๆท่าน ก็จะมีตะกรุดของหลวงพ่อตัด  วัดชายนา กับบ้างแล้ว

ยิ่งตอนนี้กระแสเหรียญเลื่อนเจ้าคุณฯของหลวงพ่อกำลังเป็นที่พูดถึง

โดยเฉพาะการที่เหรียญในส่วนของวัด เพียงแค่ ๒ วัน เหรียญก็หมดเกลี้ยง

ก็คงทำให้หลายๆท่านสนใจบ้าง  วันนี้เลยนำเรียนเรื่องตะกรุดของดีวัดชายนา ถ้าท่านใดชอบตะกรุดและสะสมของสายนี้ด้วยแล้ว

ตะกรุดของวัดชายนาที่ไม่ควรพลาด คงได้แี่ก่

๑.ตะกรุดมหาอุด หรือตะกรุดแจกในบาตร

๒.ตะกรุดคู่ชีวิต

๓.ตะกรุดมนต์จินดามณี มหาลาภ

ตะกรุดในบาตรหรือตะกรุดมหาอุดนั้น เข้าใจว่าหลายๆท่านคงได้เป็นเจ้าของครอบครองกันไปบ้างแล้ว

ตะกรุดคู่ชีวิต ดูจะหายากซักหน่อย  มีจำนวนสร้างไม่มากและมีบริกรรมวิธีที่มากมายพอสมควร เป็นเอกลักษณ์ของสำนักวัดชายนา

และที่จะพูดคุยกันก็คือ ตะกรุดมนต์จินดามณี มหาลาภ ซึ่งคาถาหรือวิชานี้ ถือเป็นความลับประจำสำนัก

ตะกรุดมนต์จินดาฯ มหาลาภ ได้สร้างออกมาเป็นเรื่องเ็ป็นราวประมาณปี ๒๕๔๘ ในช่วงเวลาไล่เลี่ยกับการบูรณะอุโบสถวัดชายนา

ตะกรุดมีขนาดยาวประมาณ ๕ นิ้ว เขี้ยนคำว่า มนต์จินดามณีมหาลาภไว้ด้านนอก ตอกโค๊ด ว.ช.น.กระโดด มีทั้งแบบอุดผงและไม่อุด

จำนวนสร้างประมาณ ๒๐๐ ดอกเท่านั้น  ซึ่งในช่วงนั้นไม่ค่อยมีใครกล่าวถึงกันมากนึก

อาจเป็นเพราะความนิยมในด้านมหาอุด คงกระพัน ซึ่งเห็นภาพประสบการณ์ชัดกว่า ทางมหาลาภ

หรือจะเป็นเพราะ คนที่บูชาไปต่างเก็บสะสมไว้อย่างหวงแหนไม่คิดจะนำออกให้บูชาก็ตาม

้และในช่วงเวลาปัจจุบันถือได้ว่าตะกรุดมนต์จินดามณี มหาลาภปี ๔๘  ค่อนข้างที่หาชมหรือหาบูชาได้ยาก พอสมควร

แต่ทั้งนี้ก็มีการจัดสร้างขึ้นอีก คือ ในวันลอยกระทงได้มีการสร้างตะกรุทางวัดจึงได้จัดสร้างตะกรุดมนต์จินดามณี ขึ้นอีกชุด

ขนาดประมาณ ๓.๕ นิ้ว จารอักขระคาถาเหมือนชุดเก่า จำนวนสร้าง ๗ ดอก ปลุกเสกในวันเพ็ญลอยกระทง ซึ่งน่าจะมีผลทางเมตตามหานิยม

และในปี ๒๕๕๑ มีการจัดสร้างตะกรุดมนต์จินดามณี ขึ้นอีกชุด เป็นตะกรุดขนาดยาว ๕ นิ้ว ไม่มีการตอกโค๊ด

เป็นตะกรุดแผ่นอลูมิเนียมจำนวน  ๒๐ ดอก แผ่นเงิน ประมาณ ๖๐ ดอก ปลุกเสก ๓ วาระ  ครับ

จำนวนสร้างทั้งหมดที่เป็นการสร้างของทางวัดรวมแล้วก็ไม่กี่ร้อยดอกเท่านั้นเอง

ทั้งนี้ไม่นับที่่มีผู้มาขอให้จารตะกรุดให้ ซึ่งไม่สามารถทราบจำนวนได้นะครับ เพราะมีลงไปเรื่อยๆ ตามโอกาส

วิชามนต์จินดามณี เรียกเนื้อ เรียกปลา ของหลวงพ่อตัดนั้น ท่านได้ร่ำเรียนมาจาก อ.พุฒ ทางชะอำ

เป็นวิชาที่เจ้าของหวงมาก ถ่ายทอดกันได้ในเวลาที่สุดๆ จริงๆ

ความโดดเด่นของตะกรุดมนต์จินดาฯ ก็คือ นอกจะเป็นมหาลาภแล้ว เมตตามหานิยมแล้ว

ที่ชัดเจนคือเป็นเหมือนเบี้ยต่อใส้ คือเหมือนจะหมดแต่ก็มี

เหมือนจะจนแต่ก็มี  ไม่อด ไม่สิ้นหนทาง ถึงเวลาจะมาเอง ลักษณะคล้ายๆ ตำรับทางหลวงพ่อปานหรือของหลวงพ่อฤาษีลิงดำละครับ

จึงมีคำเรียกกันในหมู่ศิษย์หรือชาวบ้านว่า "ตะกรุดต่อลำใส้"

ไม่อับจนจริงๆครับ  ถ้าจะหาตะกรุดดีๆ ที่มีไม่กี่สำันักที่ทำได้รูปแบบสร้างเองในวัด และมีสายวิชาที่แน่นอนแล้ว ก็ควรลองศึกษาดูครับ

โดยเฉพาะนักสะสมตะกรุดสายวัดชายนาไม่ควรพลาด ตะกรุดมนต์จินดาฯ หรือที่แอบเรียกกันว่าตะกรุดต่อลำใส้ครับผม

ส่วนรูปตะกรุดนั้นคงจะเคยเห็นกันมาบ้างแล้ว  ที่เหลือจะหาชมง่ายหรือยากแค่ไหนพี่น้องทุกท่านคงจะลองค้นหารูปมาดูได้ครับ

ส่วนจะมีให้ชมซักกี่ดอก อันนี้น่าสนใจครับ ลองSearchดูนะครับว่าจะได้ง่ายหรือยากแค่ไหนกัน

นำเรียนเพื่อเป็นข้อมูลในการสะสมครับ อยากให้ทุกท่านได้เก็บในช่วงเวลาที่ยังพอหาได้  ต่อไปตะกรุดแบบนี้จะหากันมากขึ้นครับ

ผิดพลาดประการใด น้อมรับคำชี้แนะครับผม

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ตอบ: ว่าด้วย ตะกรุดต่อลำใส้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 01:19:10 »
เอาแล้ว มีปัญหาเรื่องตะกรุด หลวงพ่อตัดมาถาม มีตะกรุดหลวงพ่อตัดที่ไม่ได้ตอกโค๊ดเปล่าครับ
บังเอิญผมได้มาดอกหนึ่งพร้อมแผ่นจารทองแดง
คือมีคนรู้จักเค้าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อตัด แล้วเค้าเอาตะกั่วเอาทองแดง
ไปให้หลวงพ่อตัดจาร

ผมได้มาก็ไม่รู้ว่าแท้เปล่าเรื่องที่เค้าเล่าจิงเปล่าก็ไม่รู้
เด๋วผมหารูปก่อนนะ ไม่รู้จะเจอเปล่า (ตัวจิงผมม้วนถักเชือกเขียวปิดแล้ว)
ตะกรุดคงดูไม่ออกเป็นแน่ แต่แผ่นจารนี้สิ ต้องขอคำชี้แนะหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2552, 01:20:21 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 11:48:34 »
ตะกรุดสวยน่ะค่ะท่านอชิตะ แถมความรู้อีกด้วย :016: :015:

ท่านนี่นะ ช่างสรรหาจริง ๆ แต่ละอย่างที่นำเสนอมา ถูกใจน้องลิงน้อยทั้งนั้น

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 01:21:27 »
รบกวนดูให้หน่อยครับ

หน้านี้เค้าบอกว่าหลวงพ่อตัดจาร ไม่รู้ใช่ปล่า

อีกด้านหนึ่งเห็นเค้าบอกว่าลูกศิษย์หลวงพ่อตัดจาร ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้ว

ได้ปุ้บก็ถักหมดเลย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 02:32:08 »
ขอบคุณครับพี่ ... สุดยอดเลย ครับ ..ข้อมูลแน่น

เรื่องดูตะกรุดนี้ ต้อง รอ สายตรงเลย ครับ ฟันธง ...ตัวจริงเรื่องปิ้งย่าง 55+

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 04:16:48 »
ข้อมูลแน่นจริงๆครับท่านอชิตะ ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 05:10:12 »
 15;..อยากได้ตะกรุดคู่ชีวิตจังค่ะ..ไม่ทราบว่าที่วัดยังมีอีกมั้ยค่ะพี่เมฆ.. 09;

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 05:18:14 »
ขอบคุณมากครับเฮีย...ความรู้แน่นปึ้ก ก้นบาตรวัดชายนาเจงๆท่านนี้

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 07:55:32 »
กิเลสมาอีกแล้ว จะมีบุญได้ครอบครองกับเค้าบ้างไหมนี่เรา ซักวันเถิดครับสาธุๆๆ ขอบคุณข้อมูลมากครับผม เยี่ยมมากครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 09:15:04 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 11:39:59 »
15;..อยากได้ตะกรุดคู่ชีวิตจังค่ะ..ไม่ทราบว่าที่วัดยังมีอีกมั้ยค่ะพี่เมฆ.. 09;

อยากได้เหมือนกันเลยค่ะ แต่ท่าทางคงจะหายากสักหน่อย :063:
ลิงน้อยก็เคยหาข้อมูลนะ เป็นอะไรที่น่าสนใจมากเลย :016:
ถ้าบุญวาสนาดี เราคงได้ครอบครองกันสักอันเนอะ  :095:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 01:43:56 »
รบกวนดูให้หน่อยครับ

หน้านี้เค้าบอกว่าหลวงพ่อตัดจาร ไม่รู้ใช่ปล่า

อีกด้านหนึ่งเห็นเค้าบอกว่าลูกศิษย์หลวงพ่อตัดจาร ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้ว

ได้ปุ้บก็ถักหมดเลย

ลักษณะโดยทั่วไปไม่มีปัญหานะครับ จารแบบเบาๆ พลิ้วๆ  หวัดๆ เป็นเอกลักษณ์ของหลวงพ่อครับ 

ส่วนยันต์ด้านหลังน่าสนใจครับ คนที่ให้มานี่ ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ 
  :053: :053: :053:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 01:46:07 »

อยากได้เหมือนกันเลยค่ะ แต่ท่าทางคงจะหายากสักหน่อย :063:
ลิงน้อยก็เคยหาข้อมูลนะ เป็นอะไรที่น่าสนใจมากเลย :016:
ถ้าบุญวาสนาดี เราคงได้ครอบครองกันสักอันเนอะ  :095:

จาเอาไปกันของอะไรกันอ่ะครับ สาวๆ คู่ีชีวิตเป็นตะกรุดใหญ่ครับ  น่าจะเหมาะกับผู้ชายมากกว่า พุทธคุณก็ไปทางเหนียวและกันของ

ผู้หญิงน่าจะใช้ตะกรุด นะหน้าทองนะครับ  อานุภาพชัดเจนดี

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 03:18:41 »

จาเอาไปกันของอะไรกันอ่ะครับ สาวๆ คู่ีชีวิตเป็นตะกรุดใหญ่ครับ  น่าจะเหมาะกับผู้ชายมากกว่า พุทธคุณก็ไปทางเหนียวและกันของ

ผู้หญิงน่าจะใช้ตะกรุด นะหน้าทองนะครับ  อานุภาพชัดเจนดี

จะเล็กจะใหญ่ก็ไม่สำคัญหรอกค่ะ ก็ชอบนี่ค่ะท่านอชิตะ ใจมันรักอ่ะค่ะ  :090: :026:

ตะกรุดนะหน้าทองก็น่าสนอีกละ ท่านอชิตะนี่ยังไง  16;

ไม่ว่าอะไรก็นะทำให้เกิดกิเลสอีกแล้วนิ :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 03:19:06 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ][_kmitnb_][

• การเป็นผู้ให้ ย่อมมีความสุขกว่าเป็นผู้รับ
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - pongpon_s@hotmail.com
    • หมู่บ้านศิษย์วัดชายนา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 04:00:43 »
ยุคเศรษฐกิจฝืดเคืองแบบนี้ น่าลองหามาใช้กันดูนะครับ เมตตาดีนักแล สำหรับ "ตะกรุดคาถามนจินดามณีมหาลาภ" หรือเรียกสั้นๆว่า
"มนจินดามณี" ก็ได้ครับ  ขอบคุณพี่อะชิตะ มากเลยครับที่นำสาระดีๆมาบอกพี่น้องเรา
:053: :053:
หนทางแห่งความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม

บ้านชายนา

http://wadchaina.pantown.com/

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 08:43:47 »
ขอบคุณ คุณอชิตะ  สำหรับคำตอบ สายตรงหลวงพ่อตัด   25;