ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรางจิ๊ดๆ แต่ฤทธิ์เหลือหลาย  (อ่าน 21333 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

ลูกสะกด ตะกั่วอวนของหลวงพ่อตัด เป็นเครื่องรางอีกประเภทหนึ่งที่น่าสนใจและมีไว้บูชาครับ

เนื่องจาก แถวเพชรบุรีคงหาตะกั่วอวนได้ไม่ยาก และเมื่อไม่ได้ใช้แล้วก็นำตะกั่วอวนเก่าๆ มาถวายให้หลวงพ่อตัด ปลุกเสกเป็นของดีติดตัว

จากปากต่อปาก ลูกสะกดตะกั่วอวน มีประสบการณ์เด่นชัด ทั้งมหาอุด คงกระพัน เมตตามหานิยม สะกดให้หลง ให้รัก

ทำให้ลูกสะกดเป็นเครื่องรางอีกประเภทของวัดชายนา ที่หลายๆคนต้องมีไว้บูชาติดตัว

ลูกสะกดในยุคแรกๆ จะเป็นตะกั่วอวนที่ชาวบ้านนำมาถวายวัด หลวงพ่อจะปลุกเสกอย่างเต็มที่แล้วแจกจ่ายให้กับผู้คนที่ตั้งใจไปกราบท่าน

รวมทั้งชาวบ้านแถบนั้น  จนมีประสบการณ์ปากต่อปาก จนกระทั้งไม่พอแจก 

การตอกโค๊ดจะมีทั้ง โค๊ดตัวนะ วชน. และเฑาะว์ขัดสมาธิ  เด่นชัดมากประมาณปี ๔๘  ในทางคงกระพัน มหาอุด

ในช่วงต่อมาได้มีการนำมาถักเชือกทำเป็น เชือกข้อมือให้ร่วมทำบุญก็เป็นที่ินิยมกันเรื่อยมา จำนวนการปลุกเสกมีมาเรื่อยๆครับ

เป็นของดีที่แจกมาก่อนยุคของลูกแก้วและลูกอม   หลวงพ่อจะแจกเป็นกำเป็นถุง แบบเดียวกับลูกอมดินเผาในปัจจุบัน

แต่ทุกวันนี้ลูกสะกดเป็นที่นิยมและมีราคาขึ้นมาอย่างไม่น่าเชื่อ  ของแจกตอนนี้จึงควรเก็บไว้ให้ดีครับ

ใครที่ชอบเครื่องรางขนาดเล็ก พกพาสบายๆ แต่คุ้มตัวได้แน่นอน ลองศึกษาดูนะครับ 

ลูกสะกด เครื่องรางสะกดใจ

ลูกสะกด เครื่องรางประเภทอมอย่างหนึ่ง ที่มีการสร้างกันมาแต่โบราณ และเป็นที่นิยมอย่างมาก เนื่องจากมีขนาดเล็ก พกพาสะดวก มีอานุภาพเชื่อกันว่าสะกดทัพได้ทีเดียว ถ้าใช้ไปในทางบู๊ สะกดให้หลับใหลไม่ได้สติแต่ถ้าใช้ในทางเสน่ห์ เมตตามหานิยม ก็จะทำให้ผู้คนหลงใหลได้ปลื้ม เป็นที่ชื่นชอบรักใคร่ของคนทั่วไป หรือคนเราประสงค์จะให้บังเกิดผล
          ลูกสะกดมีขนาดที่ใกล้เคียงกับลูกอม ส่วนมากทำลักษณะคล้ายกับลูกรักบี้ แต่ตัดหัวท้ายออก มีรูสำหรับร้อย บางท่านเรียงประคำลูกสะกด แต่ที่นิยมมากๆ ต้องเป็นลูกสะกดโทน คนสมัยก่อนนิยมอมไว้ในปาก คราวคับขัน จำต้องผ่านด่านศัตรู อมท่องคาถา เดินผ่านออกไปไม่มีใครเห็น มีอำนาจมนต์มาสะกดใจให้เห็นเป็นอื่น
           หลายสำนักนิยมสร้างลูกสะกด เพราะสร้างง่าย บางสำนักทำจากชันหมาก หรือแกะจากเขี้ยวงาสัตว์ แต่ที่พบมากกลับเป็นลูกสะกดที่ทำจากตะกั่วลงถม โดยวิธีนำแผ่นตะกั่วมาลงเลขยันต์ตามวิชาอาคมที่เรียนมาทุบทับถมกันหลายแผ่น จนเป็นเนื้อเดียวกัน และนำไปหล่อหลอมเป็นลูกสะกดอีกทีหนึ่ง บางสำนักอาจทำจากการลงถมเลยก็มี
           เครื่องอม เป็นเครื่องรางที่นิยมอมไว้ในปากยามออกศึก หรือจำต้องผ่านเหตุการณ์ ท้องถิ่นที่ไม่คุ้นเคยและไม่น่าไว้ใจ เรียกกันรวมๆ ว่า ลูกอม ขึ้นอยู่กับว่าจะทำจากวัตถุศักดิ์สิทธิ์อย่างไหน เช่น ลูกอมเนื้อชานหมาก แสดงว่าทำจากหมากที่เคี้ยวจนจืดของพระเกจิอาจารย์ ลูกศิษย์ลูกหาที่รักนับถือจะนำมาปั้นเป็นลูกกลมๆ ขนาดเท่าที่ต้องการ เล็กบ้าง ใหญ่บ้าง ส่วนมากมีขนาดเท่าที่อมได้สะดวก เกจิอาจารย์บางรูปทำลูกอมด้วยว่านมีคุณวิเศษ ผงยาวาสนา ผงศักดิ์สิทธิ์ ผงใบลานเผา เทียนชัยในพิธีสำคัญ และโลหะอย่าง ชินตะกั่ว ชินเงิน โลหะผสมปรอท 
          สรรพคุณของเครื่องรางทั้งหลายมีอานุภาพคล้ายกัน เช่น มหาอุดอยู่ยงคงกระพันชาตรี เมตตามหานิยม ช่วยให้แคล้วคลาด ล่องหนหายตัว กำบังตาให้ศัตรูมองไม่เห็น รับสิ่งชั่วร้ายแทนตัว ซึ่งส่วนมากขึ้นอยู่กับว่าผู้สร้างมีความชำนาญ และต้องการให้ดีเด่นทางด้านไหน
           เกจิอาจารย์บางรูปท่านวาสนาอุปนิสัยในทางโทสจริต เครื่องรางมงคลวัตถุของท่านจึงหนักไปทางอยู่ยงคงกระพัน ออกแนวบู๊ บางท่านมีพื้นเป็นคนมีเมตตา ก็จะแผ่อธิษฐานจิตให้วัตถุมงคลหรือเครื่องรางของท่านเด่นไปทางเมตตา เสริมบารมี
          มีบางรูปที่ท่านสามารถสร้างเครื่องรางให้มีสรรพคุณครอบจักรวาล หมายความว่า ดีเด่นทั้งเมตตามหานิยม และอยู่ยงคงกระพันชาตรี แต่ต้องเป็นรูปที่มีความเชี่ยวชาญในคาถาอาคม ชำนาญในกสิณฌาณต่างๆ ถึงจะสามารถสร้างให้มีสรรพคุณครอบจักรวาลได้ สาเหตุที่ไม่สามารถทำได้ทุกรูปไม่ใช่เพราะอ่อนวิชา หรือภูมิไม่ถึง แต่เป็นเพราะบางรูปติดในอุปนิสัยวาสนาของตนมากกว่า ท่านชมชอบที่จะให้เครื่องรางของท่านมีสรรพคุณอย่างนั้นเอง
           เล่ากันว่า หลวงพ่อพุ่ม วัดบางโคล่ ทำเครื่องรางแล้วแจกให้ลูกศิษย์ไว้ป้องกันตัว ต่อมาอีก ลูกศิษย์พาร่างกายบอบช้ำหัวปูดตัวเขียวแต่ไม่มีแผลสักนิด มาหาหลวงพ่อ บอกว่าถ้าไม่ได้ตะกรุดดอกนี้คงตายไปแล้ว หลวงพ่อขอตะกรุดไปดูพูดยิ้มๆ ว่า เอามาให้กูลงคาถา ปลุกเสกเสียใหม่ มุ่งแต่คงกระพันมึงเลยเจ็บตัว อีกเดือนมึงค่อยมาเอา จะลงนะเมตตามหานิยมให้ ใครเห็นจะได้เมตตามหานิยม ไม่ทำร้าย
           ลูกสะกดที่รู้จักกันในส่วนกลางอย่างมากก็มีของ หลวงพ่อปาน วัดคลองด่าน หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน หลวงพ่อเนียม วัดน้อย หลวงพ่อร้าย วัดเขายี่สาร และของหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ จ.สมุทรสงคราม และอีกหลายๆ ท่านที่นิยมสร้างไว้ นานวันเข้าขาดการติดต่อสื่อสาร ไม่รู้ว่าเป็นของสำนักไหน เนื่องจากไม่มีหนังสือบอกไว้ และทำคล้ายกัน ส่วนมากคาดเดาจากฝีมือและอายุของวัตถุที่ใช้ในการสร้าง อาจมีการเรียกที่ซ้ำกันระหว่างเครื่องรางที่เป็นลูกอมกันลูกสะกด บางคนใช้เรียกรวมๆ กัน ผู้นิยมที่ชำนาญจริงๆ จะแบ่งแยก ลักษณะลูกอมกลมกว่าลูกสะกดที่มีลักษณะรีๆ คล้ายลูกรักบี้ แต่วิธีใช้เหมือนกัน อาจใช้อมในปาก หรือถักเชือกคาดเอวก็ได้ กล่าวกันว่าลูกอมขลังๆ อมไว้ในปาก ตีฝ่าวงล้อมศัตรูออกมา ห้าต่อหนึ่ง หรือสิบต่อหนึ่ง ผ่านได้สบายมาก เพราะอีกฝ่ายตาถูกอาถรรพ์สะกดให้มองเห็นว่าเรามี 10 คนเหมือนกัน ลูกสะกดจึงเป็นสุดยอดเครื่องรางขนาดเล็กที่นิยมใช้กันมาแต่โบราณ

ขอบคุณเจ้าของบทความครับผม  http://www.prachatouch.com/content.php?id=8754

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เครื่องรางจิ๊ดๆ แต่ฤทธิ์เหลือหลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 08:17:53 »
จิ๊ดจริงเลยท่าน น่าลองยืมใช้ซัก 50 ปีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 08:18:15 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: เครื่องรางจิ๊ดๆ แต่ฤทธิ์เหลือหลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 08:19:56 »
ขอบคุณท่านอชิตะ สำหรับบทความดีๆครับ...

...บอร์ดล่มอยุ่นาน พึ่งจะเข้าได้อ่ะ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 08:24:50 »
แหล่มครับพี่เมฆ ผมก็มีกะเค้าสองลูกอยู่รวมกับตะกรุดโทนของหลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม
มีรอยจารจากท่านอยู่ด้วยเหมือนกัน  :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 08:28:18 »
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆครับท่าน :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 10:50:59 »
เด๋วต้องหามาพกพาบ้าง ซะแล้ว ชอบของเล็กๆ

แบบว่าเล็กดีรสโต :005:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 11:15:29 »
เจ๋งเลยครับพี่

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 11:18:47 »
ขอบคุณพี่อชิตะสำหรับความรู้ดี ๆ ที่มีมาให้เสมอ
ถ้ามีโอกาสพบเจอจะเก็บเอาไว้คุ้มครองตัวนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 11:22:53 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 11:36:41 »
ยอดเยี่ยมอีกตามเคย

ช่างสะสมจริงๆนะครับ

ไว้ไปหามาบ้างครับผม

ขอบคุณข้อมูลมากครับ  :015:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 03:00:24 »
เป็นเครื่องลางที่เล็กพริกขี้หนูจริงๆ ค่ะท่านอชิตะ :053: :053:

ขอบคุณค่ะความรู้แน่มากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2552, 03:00:49 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 07:52:51 »
น่าใช้ดีนะครับ ขอบคุณมากที่นำเรื่องราวมาบอกกล่าว..... :054: :002:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 07:56:19 »
สะกดใจคนคลิ๊กชมก่อนโพสอะเป่า พ่อเสือน้อยชีต้า....

เล็กจิ๋ว... ก็ซ่อนไว้ตามตัว..เวลาพกพา.ได้สิคะเนี่ย... แหม... แหม....

ขอบคุณค่ะ...  :009:

cho presley       

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 05:26:42 »
สะกดใจคนคลิ๊กชมก่อนโพสอะเป่า พ่อเสือน้อยชีต้า....

เล็กจิ๋ว... ก็ซ่อนไว้ตามตัว..เวลาพกพา.ได้สิคะเนี่ย... แหม... แหม....

ฮ้าา ไม่ต้องสะกดใจหรอกพี่  แค่ใส่ใจ มีอะไรก็แบ่งปันกัน  เท่านั้นเอง  ครับผม
  :095: :095:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 06:22:04 »
มิน่า นายตะกรุดเรา ถึงสะกด แฟนซะหลงเลย 555+

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 12:34:00 »

ฮ้าา ไม่ต้องสะกดใจหรอกพี่  แค่ใส่ใจ มีอะไรก็แบ่งปันกัน  เท่านั้นเอง  ครับผม
  :095: :095:

สมแล้วล่ะ เป็นเสื้อน้อยชีต้า

คารมจริงๆ เลย มิน่าสาวๆ ถึงได้หลง

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 10:08:29 »
 :015:..ลูกสะกดเล็กกระทัดรัดน่าพกพาดีจังค่ะ..ไม่ทราบว่าทีวัดยังมีรึเปล่าค่ะ..ได้ยินเรื่องลูกสะกดมาก็นาน..

แต่ยังไม่มีติดตัวเลย..อยากมีไว้บูชาสักอันนะค่ะ..วัดชายนามีของดีมากมายจริง ๆ..ว่าแล้วสิ้นเดือนนี้ต้องไปซะหน่อยค่ะ...อิอิ :053: :053:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 10:26:33 »
:015:..ลูกสะกดเล็กกระทัดรัดน่าพกพาดีจังค่ะ..ไม่ทราบว่าทีวัดยังมีรึเปล่าค่ะ..ได้ยินเรื่องลูกสะกดมาก็นาน..

แต่ยังไม่มีติดตัวเลย..อยากมีไว้บูชาสักอันนะค่ะ..วัดชายนามีของดีมากมายจริง ๆ..ว่าแล้วสิ้นเดือนนี้ต้องไปซะหน่อยค่ะ...อิอิ :053: :053:

ไม่แน่ใจนะครับ น้องหยก  ระยะหลังๆ นี่แจกเป็นลูกอมซะมากกว่า  จะเป็นบางช่วงเวลาที่มีคนนำมาถวาย พอปลุกเสกแล้วก็แจก พรึ่บเดียวหมดครับ

จะเอาไปสะกดใครละครับ :062: ...

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 11:01:12 »

[ไม่แน่ใจนะครับ น้องหยก  ระยะหลังๆ นี่แจกเป็นลูกอมซะมากกว่า  จะเป็นบางช่วงเวลาที่มีคนนำมาถวาย พอปลุกเสกแล้วก็แจก พรึ่บเดียวหมดครับ
จะเอาไปสะกดใครละครับ :062: ...

b]น้องหยกว่าจะเอาไปสะกดใจคนของแรง ๆ แถวนี้แหละค่ะพี่เมฆ... :007:[/b]

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:27:49 »

[ไม่แน่ใจนะครับ น้องหยก  ระยะหลังๆ นี่แจกเป็นลูกอมซะมากกว่า  จะเป็นบางช่วงเวลาที่มีคนนำมาถวาย พอปลุกเสกแล้วก็แจก พรึ่บเดียวหมดครับ

b]น้องหยกว่าจะเอาไปสะกดใจคนของแรง ๆ แถวนี้แหละค่ะพี่เมฆ... :007:[/b]

เหอ ๆ   ก็ว่าไปนะครับ   :007: :007:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 10:38:43 »
อชิ มีของดีมาให้ตามหาอีกแล้วครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา