ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอบทสวดขอขมาครูบาอาจารย์ด้วยครับ  (อ่าน 15497 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
จำได้ว่ามีอยู่กระทู้หนึ่ง พยายามหาแล้วแต่ไม่เจอ.....รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ลองดูครับว่าเป็นกระทู้ไหนที่เคยอ่าน

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?action=search2

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่ต่างกันจึงควรสวดมนต์ขอขมาเพื่อปลดหนี้กรรมให้น้อยลง
ต่อไปนี้เป็นคำขอขมาและอธิฐานจิตต่อหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอน

บทขอขมา
                                              นะโมตัสสะ ภควะโต อะระหัสโตสัมา สัมพุทธัสสะ (3 จบ)

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง

สัพพัง อะปัราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต.

หากข้าเจ้าจงใจ หรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินบิดา - มารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ

พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลาย
                                   รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วยกาย วาจาใจ ขอได้โปรดอโหสิกรรม

แก่ข้าพเจ้าด้วย หากข้าพเจ้ามีเจ้าของติดตามตัวมา ข้าพเจ้าขออนุญาติมีคู่ มีครอบครัว

ได้เหมือนคนปรกติทั่วไป ขอถอนคำอธิฐาน คำสาบาน ที่ติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่าย

ต่างเป็นอิสระต่อกัน ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร ขอบุญบารมี

ในอดีตกาลที่ผ่านมา จนถึงปัจจุบัน จงส่งผงให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวาร

ที่เกี่ยวข้องเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภยศ สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาน

ธรสารสมบัติ อุปสรรคใด ๆ โรคภัยใด ๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่าง

ทั้งทางโลก และทางธรรม ตั้งแต่บัดนี้ ตราบจนนิพพานเทอญ

ข้าพเจ้าขอถอนคำสัญญา คำสาบาน คำอธิฐานที่เคยผูกมัดตัวเอง และผู้อื่น ขอให้ต่างฝ่าย

ต่างเป็นอิสระแก่กัน จากสัญญาทั้งปวง หากผู้ใดเคยสร้างเวร สร้งกรรมกับข้าพเจ้า

ไม่ว่าชาติใด ภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดี อโหสิกรรมให้ ขอถอนคำอาฆาต พยาบาท

และคำสาปแช่ง ในทุกภพ ทุกชาติ ขอให้ข้าพเจ้า พ้นจากคำสาปแล่งของปวงชน

ของเจ้ากรรมนายเวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลก และทางธรรม เทอญ.

ส่งต่อไปให้เยอะ ๆ เพื่อสร้างบุญกุศล ให้กับตัวเอง

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
         เน็ทหลุดครับ ขออนุญาตเสริมนะครับ ข้อมูลที่ได้มา ท่านแก้ว kaewlove เป็นผู้ส่งให้ผมทาง hotmail ครับไม่ทราบว่าใช่บทนี้ที่ท่านเจ้าของกระทู้ตามหาไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2552, 08:17:34 โดย ชลาพุชะ »

• จตุตถะ
ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสี กับ ท่านชลาพุชะ ด้วยครับ

คือคนที่โพสท์ เขา โพสท์ เป็น ไฟล์รูปอะครับ เป็นบทสวดขอขมาครูบาอาจารย์นะครับ

ผมพยายามลอง search ว่า ขอขมา ก็ยังไม่เจอ 

คือใจจริงอยากได้บทสวดขอขมาครูบาอาจารย์นะครับ ไม่ทราบว่าที่คุณ ชลาพุชให้มาจะใช้แทนกันไดไหมครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ที่ว่าเป็นไฟล์รูปนั่น ผมจำได้ว่าเป็นบทสวดขอขมาของพระอาจารย์ท่านหนึ่ง
ที่เฮียโจ้ หรือพี่โจ้ครุทงาม ได้ถ่ายมาเผยแพร่เอาไว้ครับ
ผมก็มีอยู่เหมือนกันสำหรับบทนี้ เดี๋ยวจะถ่ายมาลงเอาไว้แบ่งๆกันนะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จตุตถะ
 :053: โอ้วว ขอคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ส่วนตัวผม ถ้าจะขอขมาครูบาอาจารย์ จะใช้บทนี้ครับ

โยโทโส โมหะจิเตนะ อาจาริยัสมิง ปาปะกะโต มะยา ขะมะถะเม กะตัง โทสัง สัพพะปาปัง วินัสสันตุ๚๛

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากคับ