ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรอยสักเก่า..............  (อ่าน 2516 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ถามเรื่องรอยสักเก่า..............
« เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 11:13:54 »
เมื่อเช้าหลังอาบน้ำเสร็จก้อทาน้ำมันมะกอกที่รอยสักทุกยันต์ ซึ่งเป็นการทำเป็นประจำหลังการอาบน้ำ แต่เมื่อเช้ารอยสัก5แถวซึ่งเป็นรอยสักแรกที่ไหล่ซ้าย มีความรู้สึกแสบร้อนที่รอยสักมากๆเป็นอยู่ประมาณ5นาทีก้อหายไป เลยเกิดความสงสัยว่าเกิดอะไรขึ้นครับ ใครมีประสบการณ์ หรือใครรู้ช่วยไขความกระจ่างด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2552, 11:14:31 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ถามเรื่องรอยสักเก่า..............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 09:28:08 »
น้ำมันมะกอก ใช่ไม่ดีเลย ร้อนครับ ผมว่าให้ใช้ วัสลีน ดีกว่าครับ สรรพคุณพอกันแต่รู้สึกดีกว่า ..  :016:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ถามเรื่องรอยสักเก่า..............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 09:59:02 »
ส่วนตัวผมวาสลีนลูกเดียวครับ คิดว่าดีที่สุดแล้วครับ
ทำให้แผลแห้งเร็ว รอยสักสวยเนียนเรียบ และไม่แสบร้อนครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 10:53:18 »
คงเป็นอาการแพ้ทางผิวหนังน่ะครับ หรืออาจจะเป็นว่าหมึกที่สักอาจมีว่านที่ไม่ถูกกับน้ำมันมะกอกก็ได้ครับ ส่วนผมไม่ทาอะไรเลยครับ เคยลองทาวาสลีนแล้วรู้สึกคันหนักกว่าเดิมอีก
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 10:57:37 »
ส่วนที่ผมปฏิบัติอยู่ครับ เช้าทาวาสลีน ทั่วทุกจุดที่สัก ส่วนก่อนนอนแป้งตรางูครับ ผมทำมาก็ไม่มีอะไร ท่านลองดูนะครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 03:07:31 »
เอ่อ  คืออยากจะถามว่า  ทาวาสลีนนี่  ทาเพื่ออะไรเหรอครับ  มีดีอย่างไรบ้าง   ตั้งแต่สักมายังไม่เคยทาไรเลยครับ :073:

คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:19:24 »
ถ้าสักใหม่ๆทาวาสลีนก่อนอาบน้ำกันน้ำและช่วยสมานแผลได้ดีครับ แต่หลังจากที่แผลหายดีแล้วทาน้ำมันมะกอกก้อดีน่ะครับ มันขับให้รอยสักดูเข้มขึ้นครับ ปกติถ้าไม่ใช้น้ำมันมะกอกก้อใช้ครีมทา(แต่ต้องไม่มีไวท์เทนนิ่งน่ะครับ)จะช่วยรักษารอยสักน่ะครับ
ปล.รอยสักที่ผมแสบร้อน เป็นรอยสักที่สักมาแล้ว4เดือนแล้วน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 06:21:02 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:48:21 »
ผมไม่ทาไม่อะไรเลย รอให้รอกเองตามธรรมชาติ อย่าโดนสบู่อย่างเดียวเป็นพอครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 07:46:12 »
เอ่อ  คืออยากจะถามว่า  ทาวาสลีนนี่  ทาเพื่ออะไรเหรอครับ  มีดีอย่างไรบ้าง   ตั้งแต่สักมายังไม่เคยทาไรเลยครับ :073:

วาสลีนมันช่วยให้รอยสักเนียนเรียบ และช่วยทำให้ผิวหนังลอกเร็วขึ้นครับ
นิยมทาหลังจากสักมาใหม่ๆ มันจะช่วยให้ลดอาการคันลงไปได้เยอะพอสมควรครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 11:07:23 »
แสบหรือมีอาการที่รู้สึกได้บริเวณรอยสักในระยะที่เพิ่งสักมา ก็เป็นเรื่องปกติละครับ

ถ้านานกว่านั้น ก็น่าสนใจครับ ปกติถ้าเป็นหมึกหลวงพี่แป๊ว รอยสักจะนูนนานหน่อย อาจถึงเดือน  คันได้ใจมากครับ

แต่ระดับ ๔ เดือนมาแล้ว ยังแสบร้อนนี่ ???  โอ้ว ...  ต้องลองสังเกตดูครับว่าเป็นเพราะอะไร  บางทีอาจมีเหตุผลแบบหญ้าปากคอก ซ่อนไว้อยู่

• อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 11:25:08 »
เมื่อคืนและเมื่อเช้าทาก้อปกติครับ แต่คิดอีกที อาจจะเป็นการเตือนสติให้ตัวผมก้อได้ครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 04:28:31 »
แสบหรือมีอาการที่รู้สึกได้บริเวณรอยสักในระยะที่เพิ่งสักมา ก็เป็นเรื่องปกติละครับ

ถ้านานกว่านั้น ก็น่าสนใจครับ ปกติถ้าเป็นหมึกหลวงพี่แป๊ว รอยสักจะนูนนานหน่อย อาจถึงเดือน  คันได้ใจมากครับ

แต่ระดับ ๔ เดือนมาแล้ว ยังแสบร้อนนี่ ???  โอ้ว ...  ต้องลองสังเกตดูครับว่าเป็นเพราะอะไร  บางทีอาจมีเหตุผลแบบหญ้าปากคอก ซ่อนไว้อยู่

ถ้าสักกับกับพระอาจารย์แป๊ว อย่างที่ท่านอชิตะกล่าวถึง  อันนี้คอนเฟิมครับ  30; 25;
ครั้งสุดท้ายที่สักกับพระอาจารย์แป๊ว  จนถึงตอนนี้ก็ร่วมๆ 2 สักดาห์เเล้วครับ
เอามือลูบดู  ยังสะดุดๆ อยู่เลย  เรื่องคันหน่ะไม่ต้องพูดถึง อิอิ  ( สะเด็ดจิงๆ ) 
 11;ส่วนหลังจากสักเเล้ว  ผมใช้น้ำมันจัน ทาครับ กลิ่นหอมชื่นจาย  555555

36;