ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการนอนในโลงศพเพื่อต่อชะตา+สะเดาะเคราะห์ครับ  (อ่าน 7618 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
1.คือการนอนในโลงศพเพื่อต่อชะตา+สะเดาะเคราะห์ครับ มันเมือนกับการเกิดหรือเริ่มชีวิตใหม่ใช่ไหมครับ

2.แล้วมันจะเกี่ยวอะไรกับการสักยันต์ที่อยู่ในตัวไหมครับ ....

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ลิงน้อยคิดว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับรอยสักนะ

ข้อแรกน้ะ การต่อดวงชะตาที่เคยได้ยินมาก็คือ

ประมาณนอนลงใลงศพ แล้วพระท่านก็ทำการสวด

หรือไม่ก็นอนห่อผ้าขาวแทน เหมือนคนตายอ่ะค่ะ

พ่อของลิงน้อยก็ทำรต่อชะตาด้วยวิธีการนอนในโลงศพค่ะ

หรืออาจจะเป็นแบบเดียวกันกับการทำบังสกุลเป็น บังสกุลตายอ่ะ

ยังไงรบกวนผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันเพราะว่าการนอนโลงศพเป็นการสะเดาะเคาะต่อชะตาอ่ะครับคงไม่เกี่ยวกัน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมก็ว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ การลงไปนอนในโลงเป็นการสะเดาะเคราะห์เหมือนกับบังสกุลเป็นบังสกุลตายนั่นแหละครับ คล้ายๆจะหลอกผู้ที่จะมาเอาชีวิต เอาเคราะห์มาให้นั้นงงๆ
ว่าคนชื่อนี้ได้ตายไปแล้วนะ ไม่ต้องมาเอาชีวิตไปหรอก อย่ามาทำอะไรเลย เรามีชีวิตใหม่แล้วนะ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ผมก็ว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ การลงไปนอนในโลงเป็นการสะเดาะเคราะห์เหมือนกับบังสกุลเป็นบังสกุลตายนั่นแหละครับ คล้ายๆจะหลอกผู้ที่จะมาเอาชีวิต เอาเคราะห์มาให้นั้นงงๆ
ว่าคนชื่อนี้ได้ตายไปแล้วนะ ไม่ต้องมาเอาชีวิตไปหรอก อย่ามาทำอะไรเลย เรามีชีวิตใหม่แล้วนะ
ด้วยความเคารพ(หากพลวงพี่ยัง บวชอยู่ ขอ นมัสการ ครับ ) ท่าน tum72 ผมว่าไม่มีใครหลอก ผู้ที่มาเอาชีวิต(เจ้ากรรม นายเวร)ได้หรอกท่าน กรรมใดใครก่อกรรมนั้นต้องตามสนอง การนอนเรื่องมีความใกล้เคียงกับ บังสกุลเป็น-ตาย แต่ขั้นตอนวิธีการมีมากขึ้น คงเป็นพิธีที่ทำให้ผู้ร่วมพิธีสบายใจขึ้น แต่ หลังจากร่วมพิธีแล้ว ทำกรรมดี ก็คงผ่อน เคราะห์กรรม จาก หนักเป็นเบา แต่หากหลังร่วมพิธีแล้ว ยังคงก่อกรรมเลว ที่นี้ต่อให้ไปร่วมพิธีอะไรก็คงช่วยไม่ได้นะครับ
           ส่วนการสักยันต์เป็นการเอาของดีที่เราเคารพ ศรัทธา มาติดตัวไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับพิธีนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 07:55:43 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ครับพี่ศักดา ตอนนี้ผมสึกออกมานานแล้วพี่
ขอบคุณพี่ที่ให้ความรู้ ผมยังต้องศึกษาอีกเยอะ บ้างเรื่องผมก็พูดไปตามความคิดผม อิอิ ผิดบ้างถูกบ้าง ผสมๆกันไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
 :053: :053:..ตกลงว่าบังสกุลเป็นบังสกุลตายกับนอนโลงเป็นพิธีการเดียวกันใช่มั้ยค่ะ..

ไม่ทราบว่าถ้าทำมากกว่า 1 ครั้งจะเป็นไรมั้ยค่ะ.. :054: ..รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ..

อยากถามอีกเรื่องนึงน่ะค่ะ..เห็นมีคนบอกว่าที่หลวงปู่อั๊บทำการสะเดาะเคราะห์คือเอาผ้าขาวคลุมทั้งตัวแล้วหลวงปู่ก็จะทำพิธีให้..

ไม่ทราบว่าเป็นพิธีเดียวกันกับที่กล่าวมาด้านบนรึเปล่าค่ะ.. :054: :054:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เป็นการให้กำลังใจหรือเติมพลังชีวิต ให้เรารู้สึกว่า เราพร้อมจะเริ่มต้นสิ่งดีๆ ใหม่ๆ อีกครั้ง จะแน่นอนกว่าครับ

มองอีกแง่เป็นอุบายสอนใจก็ได้ครับ คนเราทุกคนต้องตายแล้วก็กลับมาเกิดอีก

พระท่านจะสอนให้คิดว่า ไอ้เรื่องไม่ดีทั้งหลาย มาจากตัวเรา ทำบังสุกุลตายให้เรื่องร้ายๆ เคราะห์ ตายจากไปมลายหายสูญ

แต่ลึก ๆ คือให้ความชั่ว ความไม่ดีในตัว ตายไปด้วย จะเวิร์คกว่าเยอะ

แล้วจากนั้นเกิดใหม่ด้วยบังสุกุลเป็น เกิดมาเพื่อทำดี เกิดด้วยความดี  แนวนี้มากกว่าที่พระท่านพยายามจะสื่อ

ไม่ใช่ก่อนทำพิธีกินเหล้า เข้าผับ  พอทำพิธีแล้วก็ยังแนวเดิม แบบนี้ไม่ไหว ละ   :075: :075:

ส่วนที่ช่วยเสริมให้ดี อยู่ที่บทกำลังวัน และบทต่ออายุ อัตถิ อุณหิสฯ มากกว่าครับ

ทุกส่วนต้องประกอบเข้าด้วยกันถึงจะดีพร้อม  ช่วยๆกันไปครับ  :050: :050:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
เป็นพิธีกรรม อย่างหนึ่ง  ที่มีมาแต่ โบราณ แล้วครับ การบังสกุล เป็น บางสกุลตาย  จนถึงนอนโรงศพ เพื่อความ น่าเชื่อถือ อย่างหนึ่ง

เป็นการ ปลดเคราะห์กรรม หรือต่อ ชะตาคนที่ เป็นทุกข์  ให้สบายใจ ขึ้นมาบ้าง

แต่ ก็  ไม่ใช่ว่า  ทุกคนทำแล้ว  จะไม่ตาย  ความตาย หลีกเลี่ยงกันไม่ใด้

พุทธเจ้า ท่านตรัสใว้ว่า  เกิด แก่ เจ็บ ตาย  เป็นของ ธรรมดา

ความดี เท่านั้น  ที่จะอยู่คู่เราไปจนตาย     ทำบาป อะไร ก็ทำเถอะครับ  แต่ อย่าทำบาป แบบจน   โลกติเตียน    แม้ตายไปแล้ว คนก็ยัง ติเตียน นินทาเรา เป็นทุกข์ แม้เป็น ผี ไปแล้ว

ส่วนการสักยันต์  แค่ บังสกุล นอนโรงศพ เขาคงไม่ถึงกับ ถอนคาถา รึว่า ลอยสักเราไปใด้ หรอกครับ 

เอาเป็นว่า  ถ้าเราคิดว่า ตัวเอง มีกรรม มีทุกข์ ทำอะไรก็สดุดไปหมด

ลองหัด เข้าวัด  ทำบุญบ้าง  ช่วยเหลือ คนที่ เขาลำบากกว่าเรา เมื่อเรามีโอกาศ  ไม่ต้องถึงขนาด วิ่งเข้าวัด ทุกวัดหรอกครับ  รึไม่ต้องถึงขนาด เจอใครลำบาก เราช่วยหมด

เราทำเมื่อมีโอกาศ  เข้าวัด ไม่มีเงินก็เข้าใด้ครับ  ไปเก็บกวาดวัด  ทำความสะอาดวัด นั่นก็เป็น บุญกุศล แล้วครับ อยู่ในวัด

สังเกตูดูดีดี กันครับ  ท่านจะรู้สึก เย็นสบาย ทั้งกายและใจ   แต่ถ้าคนไหน เข้าวัดแล้ว  ลุ่มร้อน อยู่ไม่ค่อยใด้  อันนี้   อันตรายครับ  กรรมท่าน หนาจริงๆ

การทำความดี เอาแค่ เราไม่เบียดเบียนใคร ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร คิดดี ทำดี  สิ่งที่ ดีดี  ก็จะตามเรามาเองครับ :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เป็นความเชื่อนะครับ ไม่น่าจะมีผลต่อลายสักยันต์บนร่างกายของเรานะครับ บุญกรรมเชื่อในการกระทำของเราเป็นดีที่สุดครับ ไม่ประมาทนะครับ  :001:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ครับพี่ศักดา ตอนนี้ผมสึกออกมานานแล้วพี่
ขอบคุณพี่ที่ให้ความรู้ ผมยังต้องศึกษาอีกเยอะ บ้างเรื่องผมก็พูดไปตามความคิดผม อิอิ ผิดบ้างถูกบ้าง ผสมๆกันไปอ่ะครับ

ท่านสิครับ ความรู้เยอะกว่าผมมากมาย ท่านผ่านกราบวชมาแล้ว ผมยังเลย ผมต้องขอความรู้จากท่านครับ 05/05/52 อย่าลืมไปนะครับ ผมอยากเจอท่านมาก

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ส่วนมากหลายคนที่ไปนอนโลง รวมถึงที่บ้านผมก็ไปครับ
คือคิดเอาว่าเหมือนกับเป็นการเริ่มต้นชีวิตใหม่ สะเดาะเคราะห์ต่อชะตา
อันนี้ก็ไม่ได้ถือว่าผิดครับเป็นสิ่งที่เรียกว่าเป็นการ"เสริมขวัญกำลังใจ"
แต่ผมอยากให้ลองคิดแบบหลักการทางพุทธศาสนาซักนิดครับ
การนอนโลง "มันคือสิ่งที่บ่งบอกว่าสังขารมันเป็นของไม่เที่ยงครับ"
เราลงไปนอนในโลง อึดอัดก็อึดอัด จะขยับตัวจะพลิกตัวยังไม่ได้เลยครับ หลายๆคนไม่อยากนอนโลงก่อนกำหนด
"แต่สุดท้ายก็ต้องนอนในบั้นปลายอายุไขอยู่ดี" ลองถามความรู้สึกของคนที่ลงไปนอน ถามว่าอึดอัดไหม ก็บอกว่าอึดอัดทุกคนครับ
บางคนยังบอกเลย ไม่อยากจะคิดตอนตายว่ามันจะอึดอัดแค่ไหน :074:
การนอนโลงความหมายแท้จริงแล้ว มันบ่งบอกว่า "อนิจจัง วตสังขารา " ครับ สังขารเรามีเกิดก็ย่อมมีดับ มีงามก็ย่อมมีเหี่ยว พอเหี่ยว
แล้วมันก็เน่า สุดท้ายใครที่ว่าหล่อ ที่ว่าสวย ก็เหมือนกันทุกคน คือเน่าเปื่อยไปตามกาลเวลา ไม่มีใครหนีพ้นครับ

ส่วนที่ว่าจะเกี่ยวกับของที่สักไปหรือเปล่า อันนี้ไม่เกี่ยวครับ
ผมเห็นคนสักเต็มตัวหลายคน ไปนอนกันก็เยอะครับ ไม่ผิดแต่อย่างใดครับ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ