ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยไขข้อสงสัย ของข้อห้าม และข้อดีของการสักยันต์ ให้ด้วยครับ  (อ่าน 27251 ครั้ง)

ออฟไลน์ masquerader

• ทุติยะ
  • **
สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากจะสักเพื่อที่จะได้ช่วยให้ชีวิต การทำงาน เจริญรุ่งเรือง ดีขึ้นครับ รบกวนช่วยตอบให้เป็นข้อๆ ด้วยนะครับ
1 ... ไม่ทราบว่าพอสักแล้วชีวิตจะดีขึ้นไหมครับ หรือจะเปลี่ยนไหมครับ เรื่องรักษาข้อห้ามนั้นคิดว่าทำได้อยู่แล้วครับ
2 ... มีที่ใดแนะนำ บ้างครับ
3 ... ผมเกิดวันศุกร์ ที่ 5 สิงหาคม 2526 พอจะบอกได้ไหมครับว่าควรจะสักรูปแบบไหน
4 ... เนื่องจากผมมีอาชีพเสริมก็คือ เป็นการปล่อยเช่าพระ จะมีส่วนที่ทำให้ผิดกฏข้อห้ามของผู้สักยันต์ไหมครับ?
5 ... ทุกครั้งที่ผมนั่งสมาธิ ผมมักจะนึกถึงหลวงพ่อเปิ่นเช่นกันครับ มันจะเป็นการผิดต่อท่านไหมครับถ้าผมขอให้ขายดี
6 ... ผมอยากทราบว่า อาจารย์หนู กันภัยนั้น ที่คนเค้านิยมไปสักกันเยอะๆ ของเค้าขลังเหมือนกันเปล่าครับ เพราะเค้าเป็นฆราวาส แต่ผมคงสู้ราคาไม่ไหวสักกับอาจารย์เอง 15000 สักกับลูกศิษย์ก็ 3000
7 ... แล้วถ้าไปที่วัดบางพระที่ต้องเตรียมของไหว้ครูไปนั้น คือเราเตรียมจากบ้านหรือที่วัดหรือแถววัดมีให้ครับ
8 ... แล้วการเดินทางไปวัดบางพระนั้น ไปครั้งเดียวจะได้สักเลยหรือไม่ครับ หรือต้องไปหลายครั้ง เพราะผมมักจะไม่มีเวลาว่างเท่าไร ทำงานจันทร์-ศุกร์ เรียนเสาร์-อาทิตย์
9 ... คือตอนนี้ผมมองไว้ 2 ที่นะครับ คือวัดบางพระ และ สำนักอาจารย์หนู ถามว่าศรัทธามากที่สุดก็ย่อมเป็นวัดบางพระอยู่แล้วครับ แต่ถ้าท่านหรือมีผู้ใดสามารถตอบได้ว่าอาจารย์หนู ท่านก็สักขลังเหมือนกันก็อาจจะทำให้ศรัทธาเพิ่มมากขึ้นครับ เพราะอยู่ใกล้กว่ามาก ผมอยู่กทม. ครับ และมักไปเรียนที่คลองหก จึงอยู่ใกล้และสะดวกครับ
10 ... ผมไม่ได้มาลองของนะครับกลัวเข้าใจผิด จะดุ จะว่าตักเตือนผมได้นะครับ ผมไม่รู้ลึกตื้นหนาบางจริงๆ เพียงแค่อยากให้ชีวิตเจริญมากขึ้นครับ
11. แล้วถ้าหากสักมาแล้ว แล้วเกิดทำผิดข้อห้ามต่างๆ จะมีผลให้อะไรตามมาบ้างครับ

ขอบคุณมากนะครับ ช่วยกันตอบกันเยอะๆ นะครับ ผมจะได้นำไปเผยแพร่ ต่อได้ ถือว่าท่านได้บุญมากนะครับ ที่ช่วยชี้แนะให้บุคคลตาสว่างพบทางออกที่ดี

ผมเชื่อว่าปกติคนเรามี สิ่งศักสิทธิ์คุ้มครอง ตัวเราอยู่แล้วอย่างน้อย 2 องค์ ห่างไม่เกิน 3 ศอก (ไม่ใช่พ่อแม่นะ เป็นของจริง) และท่านเหล่านั้นก็ต้องการได้รับส่วนบุญที่เราได้ปฏิบัติ ต่อผู้อื่นเช่นกัน ท่านถึงได้คอยช่วยเหลือเรา แต่เรื่องรอยสักยันต์นั้น ผมยังไม่ทราบแน่ชัด ว่าจะเหมือนมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเพิ่มอีกองค์หนึ่งหรือเปล่า

กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอให้ช่วยเสียเวลากันนิดเถอะครับ

• ทุติยะ
  • **
รอคนมาตอบครับ ยังไงก็จะรอต่อไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ ข้อ5 ไม่ผิดหรอกครับเพราะศิษย์ที่มีครูบาอาจารย์ย่อมระลึกนึกถึงครูบาอาจารย์กันอยู่แล้วครับให้ท่านช่วยปกปักรักษาคุ้มครองให้ท่านเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ
       ข้อ7 ที่วัดมีให้หมดแล้วครับ บุหรี่ ดอกไหม้ธูปเทียน ส่วนเงินค่าครูก้อ25บาทครับ
       ข้อ8 ได้สักเลยครับแต่ถ้าวันไหนคนเยอะก้ออดทนรอหน่อยนะครับถ้าอยากได้ของดีต้องอดทนหน่อย...ช้าๆได้พร้าเล่มงามนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 03:48:27 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบแบบเอาแค่ที่ผมรู้นะครับ ไม่เข้าใจรอท่านพี่ท่านอื่นๆมาอธิบายล่ะกัน
โดยส่วนตัวผมแล้ว การสักไม่ได้มีข้อเสียอะไรนะครับ จะสักหมึกก็จะติดตัวเราไปตลอดชีวิต จะลงน้ำมันก็ได้เหมือนกันแค่ไม่มีร่องรอย
ถ้าอยากสักแล้วไปที่ไหนก็ได้แค่มีใจศรัทธา มาที่วัดบางพระก็ดีเลยครับ ค่าพานครูก็25บาท ไม่ต้องจัดเตรียมอะไรมาเลย มาแต่ตัวและหัวใจที่ศรัทธา ส่วนจะสักยันต์อะไรรูปอะไรอะไรนั้น ทางวัดบางพระเลือกไม่ได้นะครับ คือแล้วแต่หลวงพี่ท่านจะเมตตา แต่รับรองดีเหมือนกันหมดแหละครับท่าน เรื่องข้อห้ามก็เหมือนกันทุกๆที่แหละครับ เอาเป็นรักษาศีล5 ไม่ด่าพ่อล่อแม่ สวดมนต์ไหว้พระ แล้วของจะอยู่คุ้มครองเราเองแหละครับท่าน มาที่วัดมาวันไหนก็ได้ครับ มาเช้าก็ดีได้สักคิวแรกๆ ส่วนที่สักแล้วจะทำให้ชีวิตดีขึ้นหรือไม่ก็คงต้องอยู่ที่ตัวเราเองแล้วล่ะครับ เราทำดีซะอย่าง จะไปกลัวอะไรเนอะ ผมก็ทราบมาประมาณเนี้ยแหละครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
1สักแล้วชีวิตจะดีขึ้นไหมอยู่ที่กิจความประพฤติของเราเองไม่ใช่อยู่ที่ของจะช่วยเราตลอดครับ
2ดีทุกที่อ่ะครับอยู่ที่เราจะรักษา
3เดี๋ยวครูอาจารย์ท่านเลือกไห้เราเองครับ
4ไม่น่าผิดครับผมเคยเห็นคนปล่อยเช่าพระเขาก้อสักกันนะ
5นึกถึงครูอาจารย์เป็นสิ่งที่ดีครับ
6อยู่ที่ใจศรัทธาครับ
7ที่วัดมีให้ครับ
8ไปตามที่คุณว่างครับไปบ่อยๆเดียวก้อเต็มเองครับ55
9ทุกที่ก้อขลังหมดอ่ะครับ อยู่ที่ใจเรานับถือศรัทธาต่อครูอาจารย์นั้นๆ
10ถามพวกเพื่อนๆพี่ๆในบรอด์ได้ครับมีอะไรถามได้ครับ
11หมั่นสวดมนต์ไหว้พระอย่าทำผิดศีลก้อเพียงพอแล้วครับ
ผมตอบแบบแต่ล่ะมุมมอง

ออฟไลน์ Noopui

• ศิษย์บางพระ
  • ตติยะ
ขอตอบตามความคิดนะคะ

1.ต้องถามตัวเองก่อนว่าเรามาสักอะไรอย่างนึงเราศรัทธาที่ของที่เราจะรับหรือศรัทธาที่คนสัก?

2.อ.หนู กับ พระอาจารย์วัดบางพระ ในมุมมองก่อนหน้านี้รุ้จักที่เดียวคืออ.หนู แต่ในความคิดคือของดีมักจะไม่หาได้ง่ายๆเสมอ  ยิ่งหายากเท่าไหร่ ค้นพบยากมากเท่าไหร่

สิ่งที่ได้มากคือของดี เหมือนกับวัดบางพระที่ไปมาเนี่ยแหละคร่ะ ของดีไม่จำเป็นจะต้องได้มาด้วยราคาที่สูง จิงหรือป่าวคร่ะ ?

3.เรื่องค่าครูของวัดบางพระ ค่าดอกไม่ ธุป เทียน บุหรี่ 1 ซอง 60 บาท พร้อมเงินจำนวน 25 บาท นำใส่พานถวายเงินที่ได้นำไปบูรณะวัดคร่ะ  แต่ถ้าของอ.หนูอาจจะ 1000 อัพคร่ะอันตามการตัดสินใจคะ

4.ส่วนเรื่องของขลังอันนี้ไม่สามารถบอกได้คะ เพราะแต่ละคนไม่เหมือนกันบางคนอาจจะดี บางคนอาจจะไม่ดี อยู่ที่ปฏิบัติตัว  ความศรัทธา ความพร้อมที่จะรับสิ่งเหล่านั้น

ศิษย์ดีเพราะมีครู ศิษย์ไม่เคารพครู ไม่มีศิษย์ใดเจริญ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
อาจจะไม่ถูกนะครับ  แค่ตอบตามสิ่งที่ผมเชื่อ

1.สักแล้วชีวิตจะดีขึ้นไหมครับ---  มันอยู่ที่ตัวทำนะครับ และการสักนี่เหมือนกับเอามาเสริม เพิ่มเติมเข้าไป   อาจช่วยให้ดีขึ้นเล็กน้อยถึงเห็นชัดๆ
4.การปล่อยเช่าพระ จะมีส่วนที่ทำให้ผิดกฏข้อห้ามของผู้สักยันต์ไหมครับ?---  ผมคิดว่าไม่น่าจะผิดนะครับ  
5.ผมมักจะนึกถึงหลวงพ่อเปิ่นเช่นกันครับ มันจะเป็นการผิดต่อท่านไหมครับถ้าผมขอให้ขายดี---   ไม่ผิดนะครับ ขอให้ท่านช่วยได้  เป็นการดีด้วยซ้ำไป
9.ตอบ--- เอาที่เราเห็นแล้วเราศรัทธายึดมั่นในครูบาอาจารย์คนนั้นดีกว่าครับ  สักหมึกอยู่กับเราตลอดชีวิต   หากเราไม่มีความศรัทธาในอาจารย์ที่สักก่อนก็...  
    ก็ลองหาโอกาสแวะไปซักครั้งสองครั้งดูก่อนครับ  ว่าเป็นไงแล้วค่อยตัดสินใจสักที่นั้นๆก็ได้   เสียเวลาไม่กี่วันแต่อยู่กับเราทั้งชีวิตครับ

ขอให้โชคดีครับ  
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
ครับผมก็จบคลองหกเหมือนกัน
ข้อหนึ่ง  นั้นก็ขึ้นอยู่กับการกระทำครับ  แต่อย่างน้อยก็เหมือนกับมีสิ่งยึดเหนียว ไม่ให้กระทำไปในทางทีเสีย
ข้อแปด  ขั้นแรกก็คงได้ยันต์ครูก่อนครับ  ของอย่างนี้ไม่ต้องรีบร้อน เมื่อมีศรัทธา ทุกอย่างก็จะได้ตามหวังครับ
อย่างน้อยไปวัดทำบุญก็สบายใจแล้วครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ไปครั้งแรกก็สักได้เลยครับ เพียงแต่ว่า
ควรจะศึกษาถึงข้อห้ามและการปฏิบัติตัวของการสักยันต์เสียหน่อยก็ดีครับ
สักไปแล้วควรสวดมนต์ไหว้พระ ทำความดี เป็นนิจครับ
เรื่องอาชีพปล่อยเช่าพระ นี่ไม่เกี่ยวกับการสักครับ คนที่เป็นเซียนพระ
ไปเปิดหลังดูลายพร้อยหลายคนครับ
ส่วนที่ว่าสำนักอาจารย์หนู หรือวัดบางพระดีกว่า อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ศรัทธาครับ
แต่อยากให้ลองตรองดูซักนิดครับ
วัดบางพระ ข้อดีคือค่าครูแบบโบราณ (ค่าครู ไม่ใช่ค่ากู) ความขลัง ความศักดิ์สิทธิ์มีครบถ้วนครับ
และราคาค่าครูไม่แพง แค่25บาท แต่เลือกยันต์ที่จะสักตามใจชอบไม่ได้
ส่วนของอาจารย์หนู กันภัย ค่าครูสูงนิดหน่อย แต่สามารถเลือกยันต์ที่อยากสักได้ตามใจชอบ(ยกเว้น
ไปครั้งแรกต้องสักตามเสต็ปของเขาให้ครบเสียก่อน)
ก็ลองพิจารณาดูครับ
ของจะขลังหรือไม่ขลัง มีหลายองค์ประกอบ
คือ 1.ตัวอาจารย์เก่งจริงหรือไม่
2. เราทำตามข้อห้ามได้ครบถ้วนหรือเปล่า
3. เราเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์มากน้อยเพียงใด
4. เรามีสติระลึกถึงครูบาอาจารย์และคำสอนของท่านเพียงใด
5. เมื่อเกิดเหตุคับขันอันตรายถึงชีวิต หรือจะเรือ่งใดก็ตามเรามี "สติ" มากน้อยแค่ไหน
ลองนำไปคิดพิจารณาไตร่ตรองดูให้ถี่ถ้วนเสียก่อนก็ดีครับ เพราะการสักถ้าสักหมึก ยันต์จะติดตัวเราไปจนตาย
ถึงลบก็ไม่เหมือนเดิมครับ ถ้าถือได้ขลังยันต์ก็ยังมีอานุภาพอยู่เสมอๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ไปครั้งแรกก็สักได้เลยครับ เพียงแต่ว่า
ควรจะศึกษาถึงข้อห้ามและการปฏิบัติตัวของการสักยันต์เสียหน่อยก็ดีครับ
สักไปแล้วควรสวดมนต์ไหว้พระ ทำความดี เป็นนิจครับ
เรื่องอาชีพปล่อยเช่าพระ นี่ไม่เกี่ยวกับการสักครับ คนที่เป็นเซียนพระ
ไปเปิดหลังดูลายพร้อยหลายคนครับ
ส่วนที่ว่าสำนักอาจารย์หนู หรือวัดบางพระดีกว่า อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ศรัทธาครับ
แต่อยากให้ลองตรองดูซักนิดครับ
วัดบางพระ ข้อดีคือค่าครูแบบโบราณ (ค่าครู ไม่ใช่ค่ากู) ความขลัง ความศักดิ์สิทธิ์มีครบถ้วนครับ
และราคาค่าครูไม่แพง แค่25บาท แต่เลือกยันต์ที่จะสักตามใจชอบไม่ได้
ส่วนของอาจารย์หนู กันภัย ค่าครูสูงนิดหน่อย แต่สามารถเลือกยันต์ที่อยากสักได้ตามใจชอบ(ยกเว้น
ไปครั้งแรกต้องสักตามเสต็ปของเขาให้ครบเสียก่อน)
ก็ลองพิจารณาดูครับ
ของจะขลังหรือไม่ขลัง มีหลายองค์ประกอบ
คือ 1.ตัวอาจารย์เก่งจริงหรือไม่
2. เราทำตามข้อห้ามได้ครบถ้วนหรือเปล่า
3. เราเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์มากน้อยเพียงใด
4. เรามีสติระลึกถึงครูบาอาจารย์และคำสอนของท่านเพียงใด
5. เมื่อเกิดเหตุคับขันอันตรายถึงชีวิต หรือจะเรือ่งใดก็ตามเรามี "สติ" มากน้อยแค่ไหน
ลองนำไปคิดพิจารณาไตร่ตรองดูให้ถี่ถ้วนเสียก่อนก็ดีครับ เพราะการสักถ้าสักหมึก ยันต์จะติดตัวเราไปจนตาย
ถึงลบก็ไม่เหมือนเดิมครับ ถ้าถือได้ขลังยันต์ก็ยังมีอานุภาพอยู่เสมอๆครับ

รับรองสำเนาน้องก๊อต ถูกต้องครบถ้วนครับ ทุกความเห็นมีประโยชน์มากๆ   :053: :053:

• ทุติยะ
  • **
คืองี้ครับผมไปเจอข้อห้ามมาครับ ผมอยากรู้ว่าหากทำผิดไปสักข้อแล้วของจะเสื่อมหมดไหมครับ

โดยเฉพาะข้อ 10 กับ ข้อ 11 นั้นหมายความว่ายังไงครับกับเมียตนเองก็ไม่ได้หรอครับ - -" :074:

1. ห้ามกินมะเฟือง,ฟักทอง,หรือผักจำพวกน้ำเต้า
2. ห้ามมีเพศสัมพันธ์กับคนที่แต่งงานแล้ว
3. ห้ามว่าบุพการี
4. ห้ามกินของจากงานแต่งงานและงานศพ
5. ห้ามกินของเหลือเดน
6. ห้ามลอดอ่างล้างจานหรือที่ล้างมือ
7. ห้ามลอดต้นกล้วยโดยเฉพาะกล้วยตานี
8. ห้ามลอดสะพานหัวเดียว
9. ห้ามนั่งบนครก โดยเฉพาะครกที่แตก
10. ห้ามให้ผู้หญิงคร่อมโดนเฉพาะส่วนบนของร่างกาย
11. ห้ามโดนชายกระโปรงผู้หญิง โดยเฉพาะช่วงที่มีประจำเดือนต้องระวังเป็นพิเศษ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
ครับใช่ครับ ตามแบบโบราณการคร่อม
นี่เป็นข้อห้ามที่ค่อนข้างถือกันมาก
ถ้าอยากหนังเหนียวก็ต้องงดละครับ
และชายกระโปรงผู้หญิงและเลือดเมนส์มันเป็นของหักล้าง
กับไสยเวทครับ ควรระวังเป็นอย่างยิ่ง
ข้อห้ามทุกข้อที่ครูบาอาจารย์ท่านกำหนดขึ้นนั้นมีเหตุผล และความหมายแฝงทุกข้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 10:07:13 โดย gottkung »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
คืองี้ครับผมไปเจอข้อห้ามมาครับ ผมอยากรู้ว่าหากทำผิดไปสักข้อแล้วของจะเสื่อมหมดไหมครับ

โดยเฉพาะข้อ 10 กับ ข้อ 11 นั้นหมายความว่ายังไงครับกับเมียตนเองก็ไม่ได้หรอครับ - -" :074:

1. ห้ามกินมะเฟือง,ฟักทอง,หรือผักจำพวกน้ำเต้า
2. ห้ามมีเพศสัมพันธ์กับคนที่แต่งงานแล้ว
3. ห้ามว่าบุพการี
4. ห้ามกินของจากงานแต่งงานและงานศพ
5. ห้ามกินของเหลือเดน
6. ห้ามลอดอ่างล้างจานหรือที่ล้างมือ
7. ห้ามลอดต้นกล้วยโดยเฉพาะกล้วยตานี
8. ห้ามลอดสะพานหัวเดียว
9. ห้ามนั่งบนครก โดยเฉพาะครกที่แตก
10. ห้ามให้ผู้หญิงคร่อมโดนเฉพาะส่วนบนของร่างกาย
11. ห้ามโดนชายกระโปรงผู้หญิง โดยเฉพาะช่วงที่มีประจำเดือนต้องระวังเป็นพิเศษ

ข้อ4.เนี่ยงานศพอย่างเดียวหรือเปล่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ทุติยะ
  • **
ครับใช่ครับ ตามแบบโบราณการคร่อม
นี่เป็นข้อห้ามที่ค่อนข้างถือกันมาก
ถ้าอยากหนังเหนียวก็ต้องงดละครับ
และชายกระโปรงผู้หญิงและเลือดเมนส์มันเป็นของหักล้าง
กับไสยเวทครับ ควรระวังเป็นอย่างยิ่ง
ข้อห้ามทุกข้อที่ครูบาอาจารย์ท่านกำหนดขึ้นนั้นมีเหตุผล และความหมายแฝงทุกข้อครับ

แล้วข้อห้ามเหล่านี้ เป็นข้อห้ามเฉพาะบางวัด หรือบางสำนักหรือเปล่าครับ หรือเหมือนกันทุกที่ เพราะผมเห็นของอาจารย์หนูแกมีแค่ 5-6 ข้อเอง หรือเขาแจ้งไม่หมดครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยตอบไขข้อข้องใจ

• เด็กวัด
อันนี้มันคือข้อห้ามแบบโบราณแท้ๆ ดั้งเดิมครับ
ส่วนของวัดบางพระ มีน้อยกว่านี้ครับ
ไม่ได้ละเอียดขนาดนี้
วัดบางพระมีแค่ ไม่ด่าพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ทั้งของตนและผู้อื่น
ไม่กินน้ำเต้ามะเฟือง ไม่เป็นชู้เมียเขา(ยุ่งเกี่ยวกับหญิงที่มีเจ้าของแล้ว)
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ เป็นคนดีของสังคม ระลึกถึงหลวงปู่เปิ่นอยุ่เป็นนิจแค่นี้ครับ

• ทุติยะ
  • **
เข้าใจแล้วครับท่าน gottkung

คุณคือหนึ่งในบุคคลที่เป็นแรงบันดาลใจ และจะทำให้ผมพยายามเข้าไปเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระให้ได้ครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ และขออนุโมทนาบุญ กับความช่วยเหลือของทุกๆ ท่าน และขอให้ทุกท่านมีความสุขความเจริญต่อไปในภายภาคหน้าครับ สาธุ
ช่วยกันรักษาน้ำใจเช่นนี้ต่อไปนะครับ บ้านเมืองเราจะได้น่าอยู่

ขอขอบพระคุณทุกท่านมากเลยครับ

ออฟไลน์ เหน่งคุง

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมเพิ่งไปลงหมึกที่วัดมาคับบริเวณข้างล้าง 9 ยอด พอจะสักนกสาลิกาได้ไหมคับ ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยคับ

• เด็กวัด
ผมเพิ่งไปลงหมึกที่วัดมาคับบริเวณข้างล้าง 9 ยอด พอจะสักนกสาลิกาได้ไหมคับ ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยคับ

จะได้สาริกาหรือว่าแปดทิศ หรือว่ายันต์ใดๆ ส่วนมากพระอาจารย์ท่านจะสักให้เองตามความเห็นของท่านน่ะครับ
บางคนสักเก้ายอดแล้วได้แปดทิศ แล้วค่อยได้สาริกา บางคนได้เก้ายอด สาริกาใต้เก้ายอดเลยก็มีครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน

สวัสดีค่ะ

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากจะสักเพื่อที่จะได้ช่วยให้ชีวิต การทำงาน เจริญรุ่งเรือง ดีขึ้นครับ รบกวนช่วยตอบให้เป็นข้อๆ ด้วยนะครับ

เชื่อแบบนั้นมีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว

1 ... ไม่ทราบว่าพอสักแล้วชีวิตจะดีขึ้นไหมครับ หรือจะเปลี่ยนไหมครับ เรื่องรักษาข้อห้ามนั้นคิดว่าทำได้อยู่แล้วครับ

ยังไม่เคยเห็นใครสักแล้วชีวิตเตี้ยต่ำลง

บางพระ ทุกกุฎิ...ที่กำเนิดเกือบทุกอาจารย์สักยันต์ทั่วโลก (คิดว่านะคะ..ใครมีข้อมูลอื่นแชร์เพิ่มน้อมรับทุกความคิดเห็น)

3 ... ผมเกิดวันศุกร์ ที่ 5 สิงหาคม 2526 พอจะบอกได้ไหมครับว่าควรจะสักรูปแบบไหน

ถามพระอาจารย์ดูค่ะ.. อธิบาย หน้าที่การงานไปด้วยหละ ท่านน่าจะจัดให้ถูกใจแน่ ยืนยัน

4 ... เนื่องจากผมมีอาชีพเสริมก็คือ เป็นการปล่อยเช่าพระ จะมีส่วนที่ทำให้ผิดกฏข้อห้ามของผู้สักยันต์ไหมครับ?

อูย... ก็ไม่มีม้างคะ 

5 ... ทุกครั้งที่ผมนั่งสมาธิ ผมมักจะนึกถึงหลวงพ่อเปิ่นเช่นกันครับ มันจะเป็นการผิดต่อท่านไหมครับถ้าผมขอให้ขายดี

ศรัทธาแห่งแรงกล้า...จากเรา... แรงหนุนนำพาให้บารมีหลวงพ่อเปิ่น...เมตตา.. ส่วนจะขายดีหรือไม่... อยู่ที่ความจริงใจต่อลูกค้า... โกหก.. หลอกลวง ไม่ยั่งยืน ปักธง

6 ... ผมอยากทราบว่า อาจารย์หนู กันภัยนั้น ที่คนเค้านิยมไปสักกันเยอะๆ ของเค้าขลังเหมือนกันเปล่าครับ เพราะเค้าเป็นฆราวาส แต่ผมคงสู้ราคาไม่ไหวสักกับอาจารย์เอง 15000 สักกับลูกศิษย์ก็ 3000

ไปลองดีกว่าค่ะ..ของอย่างนี้! ฆาราวาสก็เก่ง ขึ้นอยู่กับเราwantedอะไร...
ยันต์ห้าแถว กดไปสี่พันบาทถ้วนค่ะ... (น้องสาวไปเอามาเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง แต่ค่าครูนี้ท่านยังไม่ได้ฝีมืออาจารย์หนูนะคะ... ถ้าต้องการท่านต้องทำบุญแรงกว่าเดิม เอ.. ไม่รู้เท่าไหร่ค่ะ

เสือเหนาะๆ หมื่นห้า... มีตังค์ลองดูไม่เลวนะคะ...ยังอยากลองเลยค่ะ...กิติศัพท์ขจรไกลถึงฝรั่งตาน้ำข้าวนู่นนนนน... มาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ

ส่วนบางพระซอฟท์มาก ค่าครูยืนพื้น 60+25 = 75 บาท คุณโชวต้องเก็บตังค์เหมือนกันคะ ยันต์เล็กใหญ่เท่ากันโหม้ดดด ... :008:

7 ... แล้วถ้าไปที่วัดบางพระที่ต้องเตรียมของไหว้ครูไปนั้น คือเราเตรียมจากบ้านหรือที่วัดหรือแถววัดมีให้ครับ

เตรียมตัว.. อย่างเดียว...และเตรียมพบกับประสบการณ์แบบมิรู้ลืมจากพุทธคุณอันเข้มขลังไร้ข้อกังขา เคลียร์ใจ

8 ... แล้วการเดินทางไปวัดบางพระนั้น ไปครั้งเดียวจะได้สักเลยหรือไม่ครับ หรือต้องไปหลายครั้ง เพราะผมมักจะไม่มีเวลาว่างเท่าไร ทำงานจันทร์-ศุกร์ เรียนเสาร์-อาทิตย์
7วัน ก่อนอาทิตย์ตกดิน

9 ... คือตอนนี้ผมมองไว้ 2 ที่นะครับ คือวัดบางพระ และ สำนักอาจารย์หนู ถามว่าศรัทธามากที่สุดก็ย่อมเป็นวัดบางพระอยู่แล้วครับ แต่ถ้าท่านหรือมีผู้ใดสามารถตอบได้ว่าอาจารย์หนู ท่านก็สักขลังเหมือนกันก็อาจจะทำให้ศรัทธาเพิ่มมากขึ้นครับ เพราะอยู่ใกล้กว่ามาก ผมอยู่กทม. ครับ และมักไปเรียนที่คลองหก จึงอยู่ใกล้และสะดวกครับ

ตัดสินใจเองจากความรู้สึกตัวเอง..ไปทั้งสองที่เลย ที่ละยันต์ดีไหมคะ

10 ... ผมไม่ได้มาลองของนะครับกลัวเข้าใจผิด จะดุ จะว่าตักเตือนผมได้นะครับ ผมไม่รู้ลึกตื้นหนาบางจริงๆ เพียงแค่อยากให้ชีวิตเจริญมากขึ้นครับ

แสดงว่า ประสบการณ์จากการสักยันต์หลายคนได้กลับไปในเชิงบวก ได้ฟังเขามาที่เหลือก็ลองเอง... ไม่แปลกค่ะ

11. แล้วถ้าหากสักมาแล้ว แล้วเกิดทำผิดข้อห้ามต่างๆ จะมีผลให้อะไรตามมาบ้างครับ

ขอบคุณมากนะครับ ช่วยกันตอบกันเยอะๆ นะครับ ผมจะได้นำไปเผยแพร่ ต่อได้ ถือว่าท่านได้บุญมากนะครับ ที่ช่วยชี้แนะให้บุคคลตาสว่างพบทางออกที่ดี

ผมเชื่อว่าปกติคนเรามี สิ่งศักสิทธิ์คุ้มครอง ตัวเราอยู่แล้วอย่างน้อย 2 องค์ ห่างไม่เกิน 3 ศอก (ไม่ใช่พ่อแม่นะ เป็นของจริง) และท่านเหล่านั้นก็ต้องการได้รับส่วนบุญที่เราได้ปฏิบัติ ต่อผู้อื่นเช่นกัน ท่านถึงได้คอยช่วยเหลือเรา แต่เรื่องรอยสักยันต์นั้น ผมยังไม่ทราบแน่ชัด ว่าจะเหมือนมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเพิ่มอีกองค์หนึ่งหรือเปล่า

กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอให้ช่วยเสียเวลากันนิดเถอะครับ

ไปสักแล้ว ถ่ายภาพมาให้ชมม่างนะคะ... อยากเห็น... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 10:51:51 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
ตอบ เปลี่ยนแน่นอนครับ ชีวิตคุณเริ่มเปลี่ยนตั้งแต่เริ่มคิดสัก แล้วครับจะดีจะเลวก็อยู่ที่คุณครับ 

ตอบ  วัดบางพระครับ ค่าครูเบาไม่หนักครับ

ตอบ  แล้วแต่ครูบาอาจารย์จะสักให้ครับ

ตอบ  ถ้าเสี่ยงผิดก็ หลอกลวง โกหก มดเท็จครับ ศีล 5 มีโอกาสผิดได้ สักยันต์ถ้าถือศีล 5 ได้ด้วยก็จะดีครับ

ตอบ แค่คิดนั่งสมาธิก็ดีแล้วครับ ยังนึกถึงหลวงพ่อได้ยิ่งดีใหญ่เลยครับ ถ้านึกถึงหลวงพ่อได้ชัดเจน ยิ่งดีใหญ่ครับ ส่วนจะขอให้ขายดีคงไม่ผิดครับ ถ้าเราประกอบอาชีพด้วยสุจริต ไม่คดโกงใคร

ตอบ  ผมเองก็สักที่สำนัก อ.หนู ครับ ของที่ไหนก็ขลังเหมือนกันครับ และขึ้นอยู่กับคนที่สักด้วย  ถ้าของขลังขนาดไหนแล้ว ตัวคนสักไม่ได้ปฏิบัติดีเลย  ไม่เปล่าประโยชน์ครับ

ตอบ ที่วัดก็มีให้ครับครบเลย เตรียมแค่ใจ และเงินค่าครู 25+50 = 75 บาทครับ

ตอบ ถ้าคนไม่เยอะก็รอไม่นานครับ น่าจะได้สักเลย

ตอบ  ถ้าอยากได้ของขลังไม่เน้นอยากโชว์ ก็สักน้ำมัน ก็ได้ครับ ราคาไม่แพงมากนัก

ตอบ คนเราเวลาทุขแล้วถึงจะนึกถึงวัดกันครับ

ตอบ นอกจากทำให้ของเสื่อมแล้ว ยังมีโอกาสก่อเวรก่อกรรมอีกครับ

ถ้าเราไม่เป็นคนดีแล้ว เทวดาที่ไหนก็จะไม่ช่วยเหลือแน่นอนครับ  แต่ถ้าท่านเป็นคนดี ไหว้พระสวดมนต์ ประจำ และนั่งสมาธิฝึกกรรมฐาน อุทิศบุญกุศล ทุกวัน ท่านจะเป็นเหมือนดาราของ เหล่าเทวดาและสัมภเวสีแน่นอนครับ และท่านยัง มาสักยันต์ มันก็เหมือนถูกหวยสองเด้งครับ    จุดประสงค์ของการสักยันต์ก็คือการพึ่งบารมีของเทวดา ครูบาอาจารย์ บิดามารดา และพุทธคุณ  ตามอักขระที่สัก 

การเป็นคนดีมันก็เหมือนช่วยผ่อนหนักเป็นเบา   เช่น เจ้ากรรมนายเวรกำลังจะมาจองเวร ท่าน แต่เจ้ากรรมนายเวรเห็นท่านกำลัง ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ หรือสัตย์โลกทั้งหลาย  เจ้ากรรมนายเวรเห็นดั่งนี้ก็เกิดใจอ่อน ขึ้นมา นี่แหละครับที่เขาเรียกว่า กุศลของการทำบุญ  มันช่วยกันตรงนี้

และถ้าท่านอุทิศกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรอีก  มันก็สามารถทำให้เจ้ากรรมนายเวรมีจิตที่ดี ขึ้นยอมยกโทษให้ นี่แหละครับคือ บารมีของการทำบุญ ได้กันตรงนี้
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ