ผู้เขียน หัวข้อ: สรงน้ำพระเนื่องในวันปีใหม่ไทย ^ ^  (อ่าน 2488 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เทศกาลปีใหม่ไทย เวียนมาถึงซักทีผมก็ขอทำบุญสรงน้ำพระในบ้านที่ท่านประดิษฐานอยู่ ณ โต๊ะหมู่บูชา
ที่บ้านเสียหน่อย หวังอานิสงค์ให้บังเกิดความสงบร่มเย็นแก่คนในครอบครัวและตัวเอง
อะไรที่ร้อนก็จะได้เย็นลงมาบ้างครับ หุๆๆ :005:

ดูของพี่ๆท่านอื่นมาบ้างแล้ว ลองชมของผมบ้างนะครับ :095:

โต๊ะหมู่บูชาที่บ้านครับ

หิ้งครูครับ

โต๊ะหมู่ชุดทางขวาครับ

โต๊ะหมู่ทางซ้ายครับ (เน้นพระพุทธรูปแหะๆ)

ที่ประทับของเสด็จพ่อปิยะมหาราช และเสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรครับ

ตู้นี้ก็รวมๆไว้หลายอย่างครับ  :095: :095:

รูปถ่ายบูชาของหลวงปู่เปิ่น ที่คุณพ่อได้มาจากเพื่อนท่านอีกทีนึง อยู่กับบ้านผมมาได้
เกือบ 20 ปีแล้วครับ เป็นรูปที่ทันหลวงปู่ปลุกเสกมาจากวัดครับ

อันนี้อยู่นอกห้องพระครับ หิ้งแม่นางพิม และแม่ตะเคียนทอง(ที่เป็นเรือนั่นแหละครับ) :001:

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: สรงน้ำพระเนื่องในวันปีใหม่ไทย ^ ^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 07:49:10 »
ห้องพระบ้านท่าน จัดวางได้เป็นระเบียบเรียบร้อยมากๆครับ เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนทั้งบ้าน งดงามๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: สรงน้ำพระเนื่องในวันปีใหม่ไทย ^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 07:54:46 »
โอ้วว อลังการมากครับ น้องก๊อต งามมากมาย ของดีเต็มห้องเลยครับ  บรรยากาศน่าไหว้พระจริงๆ

จัดห้องพระและโต๊ะหมู่บูชาได้งามสง่าครับผม

ูรูปเหมือนสมเด็จโต ใหญดีจริงๆ สุดยอดครับ สาธุๆ 

มีพระบรมสารีริกธาตุด้วย ซิ     :016: :016: :016: :016: :016: :016:

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 08:38:48 »
ห้องพระ สวยมากเลยครับ  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 08:53:08 »
ดูที่แรกนึกว่าพิพิธภัณฑ์พระ เสียอีก สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:04:50 »
บ้านน่าอยู่ดีครับ จัดโต๊ะหมู่บูชาพระได้สวยครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:18:37 »
ขอบคุณมากครับผม เป็นคลังแสงเลย  :005: สะดุดตาที่หลวงพ่อแช่ม วัดฉลองครับ  :015: :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 10:35:16 »
เห็นหิ้งพระแต่ละบ้านแล้ว สงสัยคงอีกนานกว่าที่บ้านจะเป็นแบบนั้น แต่สักวันต้อเป็นให้ได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:35:33 »
ของดีเต็มบ้านเลยนี่ท่านก๊อต...

...วันหลังต้องไปถล่มรังสักทีแล้ว ไว้นัดกับท่านโจรสลัดดีกว่า หุหุ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 09:33:45 »
ทีแรกมองดูนึกว่าตำหนักอะไรสักอย่าง พระสวยดูขลังดีครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:54:40 »
ผมนึกว่า สังนักอาจารย์ ซะอีก อลังการดูเข้มขลังมาก ครับ ท่านก๊อต

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:03:13 »
เห็นแล้วต้องบอกคำเดียวว่า  สวยครับ จัดได้เหมาะสม  ดูแล้วน่าไปนั่งสวดมนต์  ทำสมาธิเสียจริงครับ

ว่าแต่พระบรมสารีริกธาตุ  สัณฐานแบบไหนครับท่าน
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:09:52 »
 :053: :053: จัดได้สวยงามมากค่ะ..ห้องใหญ่ดีจัง มีหลายลุมดี..พุทธเข้มขลังดีค่ะ :015:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....