ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งอย่างแรง...เรื่องโดนข้ามอะครับ  (อ่าน 2079 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
คือที่บ้านใต้บันไดเป็นห้องน้ำอะคับ

ทีนี่ เวลาจะเข้าห้องน้ำก็ต้องเดินลอดบันได.....บังเอิญพี่สาวเดินลงมาจากบันไดพอดีกะจังหวะที่ผมจะออกจากห้องน้ำ.........

แบบ เจ๊อะ......โดนเขาข้ามแบบไม่ได้ตั้งใจอะครับ

อย่างนี้จะเป็นไรไหมครับ...เห้อ เซ็ง อย่างแรงงงงงงงงง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: เซ็งอย่างแรง...เรื่องโดนข้ามอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 08:33:16 »
ไม่มีเจตนา เป็นเหตุสุดวิสัย  ข้อห้ามระดับรองๆ  ทำใจสบายๆ ไม่ต้องกังวลครับ

สวดมนต์ไหว้พระ ระลึกถึงครูบาอาจารย์   มั่นใจได้ครับ

แน่นอนครับ เรื่องแบบนี้ ใครเจอกับตัวต้องมีความรู้สึกแน่ๆ  จะเฉยชา คงไม่ได้

ไม่พลาดดีที่สุดครับผม  แต่ยุคสมัยปัจจุบันคงจะยากมาก  จะวัดกับคนสมัยก่อนคงไม่ได้แล้วครับ

สถานที่ไม่เือื้ออำนวยเรื่องนี้เข้าใจได้ไม่ยากครับผม สบายใจไว้ดีกว่า

ถ้าห้องน้ำอยู่ใต้บันไดคงถือว่าเป็นอีกห้องหนึ่งไป พอแยกส่วนกันไปได้

แต่ถ้าออกจากห้องน้ำ หน้าห้องน้ำเป็นใต้บันได  เรื่องแบบนี้คงพลาดตั้งแต่ตำแหน่งห้องน้ำแล้วละครับ

ประมาณว่า บ้านนี้ไม่มีคนเล่นของแน่นอน  :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 08:40:09 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: เซ็งอย่างแรง...เรื่องโดนข้ามอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 08:43:49 »
ไม่ตั้งใจ ไม่รู้ตัว ไม่เป็นไรหรอกครับท่าน
ผมยังรอดราวตากผ้าบ่อยๆเลย มันจำเป็นนี่น่า แต่เป็นราวตากผ้าของพ่อของแม่นะ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 08:44:17 »
        ตอบลำบากมากเลยท่าน ขออนุญาติเปรียบเทียบเพื่อความเข้าใจนะครับ เมื่อเปรียบเทียบของในตัวท่านเหมือน มีดคมๆ หากใช้ถูกทางก็คมไปอีกนานหากไปทำให้ทื่อไม่คม (ลอดราวตากผ้า โดนข้าม โดนประจำเดือน อย่างไม่ตั้งใจ) ก็ไปลับให้คมดังเดิมได้นี้ท่าน (โดยการไปไหว้ครู ให้ครูบาอาจารย์เป่าใหม่) แต่หากมันหักไป (เป็นชู้ อย่างตั้งใจ ด่าพ่อแม่เค้าอย่างรุนแรง) ก็ไม่มีวันกลับคืนมาได้ครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 08:45:01 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:13:41 »
อย่าคิดมากครับผม ยุคสมัยเปลี่ยนแปลงไป ตัวเราคิดดีทำดี ของไม่มีทางหลุดอย่างแน่นอนนะครับผม  :001:

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:22:45 »
ชอบพี่ๆ  น้องๆ ในบอรด์นี่จัง เวลาถามแล้วได้คำตอบรู้สึกดีขึ้นมากๆเลยครับ  :017:

สรุปคือหมั่น สวดมนต์ ไว้พระ ทำดี..ดีที่สุดแล้วนะครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:35:20 »
ชอบพี่ๆ  น้องๆ ในบอรด์นี่จัง เวลาถามแล้วได้คำตอบรู้สึกดีขึ้นมากๆเลยครับ  :017:

สรุปคือหมั่น สวดมนต์ ไว้พระ ทำดี..ดีที่สุดแล้วนะครับ
      ถูกต้องแล้วครับ ช่วย รักษาศีล 5 เท่าที่ทำได้นะครับ เสริมบารมีให้ท่านด้วยนะครับ ของดีในตัวท่านจะได้เป็นของดีและมีพุทธคุณยิ่งๆขึ้นไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 09:38:06 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 11:13:12 »
อย่าคิดมากเลยครับ   

ทาน ศีล ภาวนา  คือสิ่งที่พระพุทธองค์ทรงตรัสสอนไว้   ผู้ใดทำได้ ผู้นั้นเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 12:04:13 »
เข้าใจหัวอกผู้ตั้งกระทู้เรยครับ  คล้ายๆ กะผมเรย
ที่มีห้องน้ำอยู่ใต้บันใดทางขั้นชั้น 2 
เวลาจะเข้าห้องน้ำที่ต้องดูให้ดี ไม่ให้ใครขึ้นลง
ส่วนพ่อกะแม่  ผมถือว่าเป็นอรหันต์ของลูกเป็นมงคลกับตังเองคับ
แต่ก็มีบ้างครั้งที่ภรรยากะลูกสาวขึ้นลงโดยไม่ตั้งใจ
ก่อนจะเข้าห้องน้ำที่ก็ต้องเลี่ยงๆ ไม่ให้เวลาตรงกันหรือไม่
ก็ต้องบอกกล่าวกันไว้ครับ  ชัวร์ดี
บ้านพักอาศัยสมัยนี้  โดยเฉพาะในเมืองหลวงพื้นที่ค่อนข้างจำกัดมากๆ
ต้องใช้พื้นที่ทุกๆ ตารางนิ้วให้ใช้ประโยชน์ได้มากที่สุด

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 06:58:38 »
เหมือนกับนั่งรถลอดใต้สะพานลอยอะคับ เหมือนกัน   17;
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 08:17:25 »
ทุกอย่างมันอยู่ที่เจตนามากกว่านะ เรื่องแบบมันก็สุดวิสัยอย่างที่ว่าล่ะนะ

เลี่ยงได้ก็เลี่ยง อย่าคิดมาก เราไม่ได้ผิดศีลซะหน่อย

หมั่นทำบัญ ระลึกถึงครู อาจารย์นะค่ะ

ลิงน้อยเข้าใจความรู้สึกนะ

เหมือนทุกวันนี้เรื่องลอดใต้ราวตากผ้านะ

ลิงน้อยก็พยายามเลี่ยงให้มากที่สุดอ่ะ 

แต่พอบางครั้งมันเลี่ยงไม่ได้ ก็เซ็งอ่ะ

เราก็ต้องปรับตัวอ่ะ คือว่าถ้าเครียดไปก็ไม่ดี

จะให้ย้ายห้องน้ำหนีไปมันก็คงยากเอาการอยู่นะ

ทำใจให้สบายค่ะ ไม่มีอะไรหรอก

สุดวิสัยจริงๆ นี่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 08:20:12 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ นะโมพุทธายะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 12:04:53 »
ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับยุคสมัยครับ
อย่างเวลาทำงานบนตึกที่มีหลาย ๆ ชั้น แล้วเราไม่ได้อยู่ชั้นบนสุด ยังไงก็ต้องมีบ้างครับ
หมั่นทำบุญ สวดมนต์ รักษาศีล 5 ระลึกถึงครูบาอาจารย์ เสมอครับ
พอว่าง ๆ ก็ไปเป่าเพิ่มซะหน่อยก็สบายใจแล้วครับ  :002:

แขนขวาสักรงเป็นองค์นารายณ์          แขนซ้ายสักชาดเป็นราชสีห์
ขาขวาหมึกสักพยัคฆี                       ขาซ้ายสักหมีมีกำลัง
สักอุระรูปพระโมคคัลลาน์                  ภควัมปิดตานั้นสักหลัง
สีข้างสักอักขระนะจังงัง                    ศรีษะฝังพลอยนิลเม็ดจินดา
ฝังเข็มแล่มทองไว้สองไหล่                ฝังเพชรเม็ดใหญ่ไว้แสกหน้า
ฝังก้อนเหล็กไหลไว้อุรา                    ข้างหลังฝังเทียนคล้าแก้วตาแมว

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 02:28:27 »
บ่บ่เป็นหยังดอก :005:
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 10:23:45 »
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ  :033: :033:

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 08:17:20 »
ผมก็มีเรื่องปวดหัวเหมือนกันครับ คือเมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาไปเที่ยวบ้านญาติที่แม่ฮ่องสอน
คือเหมือนบ้านแถวชนบททั่วไปนะครับ ก็มีดื่มเหล้ากันเล็กน้อยก็พอมึนๆนะครับทีนี้ปวดปัสวะก็เลย
เดินไปเข้าห้องน้ำ คือห้องน้ำอยู่ข้างนอกบ้านครับ โดยที่ไม่ทันสังเกตพอออกมาเห็นราวตากผ้าขวาง
อยู่หน้าห้องน้ำเลยครับ หายเมาเลยครับ หวังว่าของคงไม่เสื่อมนะครับถ้าเสื่อมคงเสียใจแย่ เพราะความเมาแท้ๆ
ทำให้เราขาดสติยั้งคิด

:010:  :010:  :010:  :010:  :010:  :010:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ