ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนตระกรุด หรืิอ พี่ๆ ช่วยดูตระกรุด อันนี้ทีครับ  (อ่าน 3055 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSic~*

• ทุติยะ
  • **
คือเมื่อวันก่อน ผมไปพัทยามาครับ ได้แวะ ตลาดน้ำ 4 ภาค ไปเจอร้านนึง ๆ ใหญ่มากครับ
ให้เช่าพระเครื่องอยู่ พอเข้าไปดูได้ซักพัก เจ้าของร้านบอกมา มีตระกรุดหลวงพ่อเปิ่นอยู่
เป็นของเก่านาน มากแล้ว  ผมจำไม่ได้ว่า  " ตระกรุดโคน " หรือ " ตระกรุดโทน "
เนื่องจากเห็นว่า ราคาไม่แพงมาก ผมจึงได้เช่ามา พอดีว่าผมเป็นเด็กใหม่ ยังไม่ค่อยมีความรู้มากนัก

ผมจึงมีคำถาม รบกวนๆ พี่ๆ ช่วยตอบให้หน่อยครับ

1.นี่คือตระกรุดอะไร
2.ตระกรุดอัีนนี้ของจริงรึเปล่า
3.ถ้าเป็นตระกรุดจริง ผมไม่แน่ใจว่าจะขลังอยู่เปล่าครับ เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของร้านทำไรไปมั่ง
   เลยอยากจะทราบ คาถา หรือวิธืที่ทำให้ ขลังเหมือนเดิมอะครับ

ถ้าต้องการรูปเพิ่ม ด้านไหนบอกผมได้เลยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เค้าเรียกตะกรุดโทนครับ ไม่น่าจะใช่ตะกรุดโคน
ทีเรียกโทน เพราะมีดอกเดียว คำว่าโทนหมายถึงหนึ่ง
หรืออันเดียว
ส่วนตะกรุดแบบในภาพ บอกตรงๆว่ามันคือตะกรุดที่สั่งทำจากโรงงานครับ ด้านในมันเป็นตะกรุดปั๊มด้วยเครื่องจักร
ท่าพระจันมีเยอะครับ จะเอากี่ร้อยกีพันดอก สั่งได้หมดไม่มีปัญหา
ตะกรุดแบบนี้ บางทีก็มีวัดบางวัด มาสั่งซื้อจากท่าพระจัน แล้วนำไปปลุกเสก
ให้ญาติโยมได้ทำบุญเช่าหากันครับ  ไม่ใช่ตะกรุดที่สร้างแบบโบราณด้วยการเขียนด้วยมือครับ
ส่ววนที่ว่าเป็นของวัดบางพระนั้น ผมว่าคงจะไม่ใช่ละครับ เพราะแบบนี้มันมีกระจายทั่วประเทศครับ
เรียกว่า อยากได้กี่ดอก ก็สั่งเอาเพราะเค้ามีแหล่งปั๊มแหล่งถัก แหล่งทำกันอยู่ครบวงจรครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เค้าเรียกตะกรุดโทนครับ ไม่น่าจะใช่ตะกรุดโคน
ทีเรียกโทน เพราะมีดอกเดียว คำว่าโทนหมายถึงหนึ่ง
หรืออันเดียว
ส่วนตะกรุดแบบในภาพ บอกตรงๆว่ามันคือตะกรุดที่สั่งทำจากโรงงานครับ ด้านในมันเป็นตะกรุดปั๊มด้วยเครื่องจักร
ท่าพระจันมีเยอะครับ จะเอากี่ร้อยกีพันดอก สั่งได้หมดไม่มีปัญหา
ตะกรุดแบบนี้ บางทีก็มีวัดบางวัด มาสั่งซื้อจากท่าพระจัน แล้วนำไปปลุกเสก
ให้ญาติโยมได้ทำบุญเช่าหากันครับ  ไม่ใช่ตะกรุดที่สร้างแบบโบราณด้วยการเขียนด้วยมือครับ
ส่ววนที่ว่าเป็นของวัดบางพระนั้น ผมว่าคงจะไม่ใช่ละครับ เพราะแบบนี้มันมีกระจายทั่วประเทศครับ
เรียกว่า อยากได้กี่ดอก ก็สั่งเอาเพราะเค้ามีแหล่งปั๊มแหล่งถัก แหล่งทำกันอยู่ครบวงจรครับ

ผมเคยแหย่เชิงถามป้าที่ขายตะกรุดแบบนี้ที่ท่าพระจัน ว่าตะกรุดอะไร แกบอกของ"หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ"
เหอๆๆ เล่นเอาไปโยงกับครูบาอาจารย์ยุคเก่าเสียนี่
เคยไปถามร้านที่ขายส่งตะกรุดแบบนี้เล่นๆ เค้าบอกน้องอยากได้กี่ดอก พี่คิดราคาส่งทั้งเชือกคาดทั้งดอกแบบนี้ดอกละ 50 ถ้าเอาเยอะ
เดี๋ยวพี่ลดให้ - -lll
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 12:32:54 โดย gottkung »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
รู้แค่เป็นตะกรุดโทน แต่ของหลวงพ่อใด หรือทางอาจารย์ใด วัดใด ไม่ทราบจริงๆ
ได้มาจากแหล่งใดล่ะครับท่าน แต่ท่านก๊อตบอกข้อมูลมาแล้ว ไม่รู้ว่าของก๊อปหรือของแท้ งงด้วยคนนะ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ถ้ายังไม่แน่ใจในสิ่งที่ได้มา

คราวหน้าลองเช่าจากวัดเลยดีกว่าค่ะ

ชัว!!!ป๊าบ  ดี   :016:  :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ทางที่ดีแบบที่น้องกวางบอกเช่าจากวัดดีกว่าครับมั่นใจ100%ทีเดียวเชียว :009:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตะกรุดสไตล์นี้ เป็นตะกรุดนับร้อยขายกันแถวท่าพระจันทร์แบบที่น้องก็อตบอกเล่าละครับ

บ้างก็ว่า ต้นทางเป็นรูปแบบของ พระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหม  ออกมาดัง จึงเป็นที่นิยมกันต่อจากกระตรุดปลอกลูกปืน

มีให้เห็นดาดดื่นหลายวัดครับผม  ผ่านพิธีพุทธาภิเษกก็เยอะ  ขายนับร้อยวางตามแผงก็มาก

ทางที่ดี บูชาจากวัด ชัวร์สุดครับผม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ก็ขอยืนยันตามคุณก๊อต  พี่อชิตะบอกนั่นแหละครับ   เป็นตะกรุดโนเนมครับ   ไม่มีสังกัดวัด  ไม่ผ่านกระบวนการทำอย่างถูกต้องตามตำรับตำราโบราณ   บางวัดก็ชอบซื้อไปปลุกเสกให้คนบูชา ในงานวัด งานประจำปี เป็นต้น  ผมเห็นหลายที่ครับ  มองดูใกล้ๆสวยดีครับ  บูชาไม่แพงครับ

อยากได้ของวัดบางพระ ก็ตามที่น้องกวางบอกแหละครับ  ว่าไปบูชาที่วัดเลยครับ ได้ทั้งของดี ได้ทั้งบุญครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ BaSic~*

• ทุติยะ
  • **
อ่อครับ

ขอบคุณทุกคนมากๆครับ

ผมก็อยากเช่าของที่วัดนะครับ

แต่พอดีผมไม่ค่อยสะดวกไปเลยอะครับ

ผมต้องเรียนด้วยอะครับ

เ้็ฮ้อๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตะกรุดโหลทั่วไป ครับ ..แบบที่ท่านก๊อต กับพี่อชิตะว่า ครับ

แต่ตามวัดต่างๆ ชอบนำตะกรุดแบบ นี้มาเข้าพิธี และให้บูชากัน ครับ

แถวนครปฐม มีหลายวัดเช่นกัน ครับ ..... แต่เป็นตะกรุดปั๊ม ทำจากโรงงาน ครับ

ถ้าอยากให้มั่นใจ ไปหาพระที่เรานับถือท่านเสกให้อีกทีก็ น่าจะใช้ได้นะครับ

แถวนครปฐม   มีเด็กใวรุ่นโดนฟัน เพราะคาดตะกรุด แบบนี้หละครับ ไม่เข้า แต่ตะกรุดเข้าพิธีที่วัดไหนก็ไม่ทราบ เพื่อนผมมันเล่าให้ฟัง ครับ
เท็จจริง อย่างไร แล้วแต่ความเชื่อ ส่วนบุคคล ครับ

(แต่ถ้าถามว่า ใช่หลวงพ่อเปิ่นใหม ผมว่าไม่น่าใช่ ครับ ผม) ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 01:59:26 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
เมื่อสักสองปีที่แล้วอาจารย์อ๊อด วัดสายไหมนำไปออกช่วยวัดดอนใหญ่แถวปทุมธานี...

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ตะกรุดสไตล์นี้ เป็นตะกรุดนับร้อยขายกันแถวท่าพระจันทร์แบบที่น้องก็อตบอกเล่าละครับ

บ้างก็ว่า ต้นทางเป็นรูปแบบของ พระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหม  ออกมาดัง จึงเป็นที่นิยมกันต่อจากกระตรุดปลอกลูกปืน

มีให้เห็นดาดดื่นหลายวัดครับผม  ผ่านพิธีพุทธาภิเษกก็เยอะ  ขายนับร้อยวางตามแผงก็มาก

ทางที่ดี บูชาจากวัด ชัวร์สุดครับผม

ตามท่านเลยครับ
ของอาจารย์อ๊อดมีหลายแบบครับ แต่ก็สั่งทำจากโรงงานแหละครับ
เช่าจากวัดดีกว่าครับ ที่วัดยังมีตะกรุดสามห่วงให้เช่าอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไปไหนมาไหนก็เจอครับแบบนี้ ตะกรุดโหล จับเหมามาปลุกเสกพบเห็นได้ทั่วไปครับ ส่วนที่ว่าของหลวงพ่อเปิ่น ไม่มีอย่างแน่นอนครับผม พวกที่เขาต้องการจะเปิดก็จะพยายามสรรหาเฟคประวัติเข้าที่โน่นที่นี่ธรรมดาครับ แต่แบบนี้กอาจจะผ่านพิธีปลุกเสกมาบ้างก็เป็นไปได้นะครับ มีเยอะจริงๆครับ ช่วงเทศกาลปิดทองฝังลูกนิมิตที่ผ่านมา ไปวัดไหนต่อวัดไหนก็มีตะกรุดแบบนี้ออกให้บูชาครับ แทบจะทุกวัดครับ โชคดีนะครับ  :001: