ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญปี19เนื้อนวะดูตรงไหนครับลุงอเมซิ่งและท่านพี่หอมเชียงหรือผู้รู้ท่านอื่นๆ  (อ่าน 1913 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
จากรูปกระทู้ชาวเวปเราเองอ่ะครับขออนุญาตนำมาลงเพื่อสอบถามเป็นความรู้
แตกต่างกันตรงไหนครับระหว่างทองแดง และ นวโลหะ  ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
เนื้อนวะ ด้านหน้า

เนื้อนวะ ด้านหลัง

เนื้อนวะ อีกเหรียญ

เนื้อนวะ ด้านหลัง

ภาพต่อไปผมเข้าใจว่าเป็นเนื้อทองแดง
ด้านหน้า

ด้านหลัง

ด้านหน้าทองแดง อีกเหรียญ สภาพใช้งานมาบ้างแล้ว

ด้านหลัง

ทองแดงอีกเหรียญ ด้านหน้า

ด้านหลัง

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
 :016: สวยๆทั้งนั้นเลยครับท่าน ผมดูไม่ขาดครับ รอผู่รู้ดีกว่า  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ปกติ สูตรนวะ..คือโลหะ 9 ชนิดที่ผสมกันลงตัว ตามสูตรวัดบวร ครับ
เนื้อนวะ หากใช้ไปนานๆ เนื้อผิวจะกลับเป็นดำ เงามีความสวย มากกว่าทองแดง ครับ

แต่บางที่ น้ำยา กับโลหะ ผสมกันอาจไมได้ตามสูตร ครับ

รอถามพี่หอมเชียง และลุงอเมชซิ่งดีกว่า ครับ ผม

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ก็อย่างที่คุณเอ็มบอกละครับ  นวะโลหะคือโลหะ 9 อย่างผสมกัน  เฉพาะเหรียญนวะ ปี19 ของหลวงพ่อเปิ่น ที่สังเกตุง่ายๆ คือเหรียญไม่ได้รมดำมาครับ  อย่างภาพแรกเหรียญกลับดำตามธรรมชาติ  ส่วนเหรียญนวะภาพที่ 2 เป็นเหรียญล้างผิวมา แต่เหรียญก็ไม่ได้เป็นเนื้อทองแดงเลย  เนื้อเหรียญออกสีเขียวๆ ซึ่งสังเกตุดูแล้วก็จะเห็นครับ  ค่อยๆศึกษาดูจะเห็นความแตกต่างเองครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบพระคุณ ความรู้จักท่านลุงอเมชซิ่ง  มาก ครับ พี่น้องคงรู้แล้วนะครับ ทองแดง กับ นวะ ต่างกันยังไง

ขอบคุณครับ  :015: