ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกพระเจ้าห้าพระองค์  (อ่าน 20202 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ลูกพระเจ้าห้าพระองค์
« เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 06:22:36 »

พระเจ้าห้าพระองค์ไม้ศักศิทดิ์ในตำนาน

คนไทยแต่โบราณมักจะมีของขลังชนิดหนึ่งติดตัว คือ ?พระเจ้าห้าพระองค์?

คำว่าพระเจ้าห้าพระองค์ เป็นคำโบราณ มาจาก คาถาพระเจ้าห้าพระองค์เป้นคาถาเรียกกำลัง เมื่อบริกรรมแล้ว จะเสมือนว่า มีพระเจ้าห้าพระองค์สถิตยที่สองแขนสองขา และกระหม่อม เมื่อต่อสู้จะเกิดกำลังวังชาไม่เหนื่อยง่าย   บางที่พบว่ามีทางคงกระพันหนังเหนียวด้วย

อันว่า คาถาพระเจ้าห้าพระองค์ มีอยู่สั้นๆ ว่า "นะ โม พุท ธา ยะ" นั่นเอง

คาถานะโมพุทธายะนี้ ได้มีการแตกหน่อไปหลายสาขา เช่นกรณีของคาถาพระเจ้าห้าพระองค์ของหลวงพ่อโสธร

บางครั้งมีการใช้เมล็ดพระเจ้าห้าพระองค์เป็นเครื่องรางของขลังคู่กับคาถาพระเจ้าห้าพระองค์

ผลพระเจ้าห้าพระองค์มีลักษณะเป็นวงกลมใหญ่กว่าเหรียญสิบบาทเล็กน้อย เป็นเมล็ดแห้งตัน  มีร่องขรุขระ  ผิวเปลือกนูนลักษณะคล้ายองค์พระพุทธรูปหรือพระเครื่อง ห้าร่อง  หันพระเศียรชนกันที่ตรงศูนย์กลาง จึงเรียกว่า "พระเจ้าห้าองค์"  ถือเป็นของขลังที่มีพุทธคุณโดเด่นทางเมตตามหานิยม มหาเสน่ห์ ส่งเสริมความเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงาน มีโชคลาภและโภคทรัพย์อุดมสมบูรณ์ เสริมสิริมงคล และขจัดความชั่วร้ายต่าง ๆ ทำให้แคล้วคลาดจากอันตราย บางคนก็นำเมล็ด ?พระเจ้าห้าพระองค์? ไปเข้าพิธีปลุกเสกเพิ่มอิทธิฤทธิ์ในทางอยู่ยงคงกระพัน

ผลพระเจ้าห้าพระองค์เกิดจากผลบุญของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง 5 พระองค์ในกัปป์นี้  ดังนี้จึงเป็นผลไม้ที่มีดีทางธรรมชาติ ปกติจะมีเทวดาคุ้มครองเสมอ การนำมาปลูกในบ้านเรือน ต้องนิมนต์พระมาชยันโตด้วย ตาดีๆลองหาลูกที่มี 6 หรือ 4 ตา  หายากดี

คนส่วนใหญ่จะไม่ทราบว่า ?ผล? ของต้น ?พระเจ้าห้าพระองค์? มีสรรพคุณเป็นสมุนไพรและนิยมใช้กันมาช้านานแล้ว โดย ในยุคสมัยก่อนคนไทยเป็นโรค ?หิด? กันมาก เมื่อเป็นแล้วจะทรมานมาก เข้าสังคมไม่ได้ คนรังเกียจ ยารักษาหายาก บางคนอยู่ไกลตัวเมือง ไกลสุขศาลาหรือโรงหมอ จึงนิยมใช้สมุนไพรเป็นทางเลือกในการรักษา ซึ่ง ?ผล? ของ ?พระเจ้าห้าพระองค์? ก็มีสรรพคุณรักษาโรค ?หิด? ด้วย โดยมีวิธีใช้แบบง่ายๆ คือ เอาผลแห้ง ของ ?พระเจ้าห้าพระองค์? ฝนกับหินลับมีด หรือหินฝนยาสมุนไพรผสมกับน้ำให้ข้นแล้วเอาน้ำที่ฝนได้ทาบริเวณที่เป็น ?หิด? หรือบริเวณที่เป็นเม็ดผื่นคันชนิดเรื้อรัง โดยทาบ่อยๆ จะทำให้อาการที่เป็นอยู่ค่อยๆทุเลาลงและแห้งหายได้ในที่สุด

พระเจ้าห้าพระองค์ หรือ DRA-CONTOMELON DAO อยู่ในวงศ์ ANA-CARDICEAE เป็นไม้ยืนต้น สูง 20-30 เมตร ใบเป็นใบประกอบแบบขนนก รูปรีกว้าง มีใบ 6-9 คู่ เมื่อต้นโตเต็มที่จะให้ร่มเงาดีมาก ดอก เป็นสีเหลืองปนเขียว เวลามีดอกจะสวยงามน่าชมมาก ?ผล? รูปกลมรีเล็กน้อย แบ่งเป็นพู 5 พู แต่ละพูจะมีรูปคล้ายพระเรียงรอบผลห้าองค์ จึงถูกตั้งชื่อตามลักษณะผลว่า ต้น ?พระเจ้าห้าพระองค์? 

แต่นานวันเข้าต้นพระเจ้าห้าพระองค์กำลังใกล้สูญพันธุ์เต็มที และหาไม่ได้ในป่าโดยทั่วไป ในเทือกเขาพังเหยมีต้นพระเจ้าห้าพระองค์อยู่แค่ 2 ต้น มีอายุกว่าร้อยปี ต้นพระเจ้าห้าพระองค์ขยายพันธุ์ด้วยเมล็ด แต่ขยายพันธุ์ไม่ค่อยได้ เพราะเมื่อเมล็ดร่วงลงมาถึงพื้นดิน กระรอกหรือกระแตจะไปเจาะเพื่อกินเนื้อในเป็นอาหาร ทำให้ไม่สามารถงอกเป็นต้นใหม่ได้

ขอขอบคุณ http://www.amulet.in.th/forums/view_topic.php?t=210

ถ้าใครได้พบเห็นต้นพระเจ้าห้าพระองค์ ก็โปรดช่วยกันดูแลไม่ให้สุญพันนะครับ ตอนนี้ผมมีอยู่แล้ว 2 องค์ ครับ และขอให้ท่านผู้รู้ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ คือผมอยากได้ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ลูกพระเจ้าห้าพระองค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 06:38:12 »
พระเจ้า 5 พระองค์ นะ โม พุทธ ธา ยะ จริงๆ แล้ว คือชื่อย่อ พระพุทธเจ้า ทั้ง 5 พระองค์  นะครับผม ลงมาตรั้สรู้แล้ว มีอีก 1 องค์คือ พระศรีอารย์ ที่กำลังมาตรัสรู้ในปี พ.ศ. 5000

คาถาพระเจ้า 5 พระองค์นี้เอง ที่เกจิยุคก่อน ถึงปัจจุบัน ใช้กันมานาน ไม่ว่า จะเป็นการสัก ลงผ้ายันต์ ตะกรุด ใช้ได้ทุกทางเลย ครับ

ขอบคุณข้อมูล ท่านโอมมั่ง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 06:39:43 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 06:43:54 »
ได้อ่านข้อมูลดีๆอีกแล้ว ขอบคุณ ท่าน โอม มากครับ

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 07:07:42 »
อ้างถึง
พระเจ้า 5 พระองค์ นะ โม พุทธ ธา ยะ จริงๆ แล้ว คือชื่อย่อ พระพุทธเจ้า ทั้ง 5 พระองค์  นะครับผม ลงมาตรั้สรู้แล้ว มีอีก 1 องค์คือ พระศรีอารย์ ที่กำลังมาตรัสรู้ในปี พ.ศ. 5000

คาถาพระเจ้า 5 พระองค์นี้เอง ที่เกจิยุคก่อน ถึงปัจจุบัน ใช้กันมานาน ไม่ว่า จะเป็นการสัก ลงผ้ายันต์ ตะกรุด ใช้ได้ทุกทางเลย ครับ

ขอบคุณครับท่านเอ็มเมืองไร่ขิง ครับสำหรับความรู้อีกอย่างนึ่งที่ได้รับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 07:30:12 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มันมีอีกอย่างหนึ่ง
ที่เป็นของที่หายากมากๆๆๆๆๆๆ เรียกว่า "น้ำตาพระศิวะ "
หรือ รุทรักษะ ครับ คล้ายๆกับลูกพระเจ้าห้าพระองค์นี้
เป็นของที่คนอินเดีย นับถือและเคารพบูชามากๆๆ
เคยเห็นของจริง ที่งานแสดงพิพิทภัณท์หัวโขนพระพิราพ ของพ่อครูศิริพงษ์ คุรุพันธกิจครับ
เป็นของที่หายากมากๆ อย่างหนึ่งของอินเดียครับ เพราะต้องเข้าไปเอาในแหล่งกำเนิดที่เค้าเชื่อว่า
เป็นที่อยู่ของพระศิวะเจ้าครับ :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 07:30:39 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 08:11:10 »
ไม่ทราบลูกพระเจ้าห้าพระองค์มีหลวงพ่อองค์จัดสร้างให้บูชาบ้างครับท่าน ไม่ค่อยได้เห็นกันบ่อยนัก ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 08:29:38 »
 :016: ขอบคุณมากเลยนะครับ ที่นำสาระดีๆมาฝากกัน  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 09:38:14 »
ลูกพระเจ้า 5 พระองค์ อีก 1 ของดีครับ ขอบคุณข้อมูลมากครับผม  :015:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มันมีอีกอย่างหนึ่ง
ที่เป็นของที่หายากมากๆๆๆๆๆๆ เรียกว่า "น้ำตาพระศิวะ "
หรือ รุทรักษะ ครับ คล้ายๆกับลูกพระเจ้าห้าพระองค์นี้
เป็นของที่คนอินเดีย นับถือและเคารพบูชามากๆๆ
เคยเห็นของจริง ที่งานแสดงพิพิทภัณท์หัวโขนพระพิราพ ของพ่อครูศิริพงษ์ คุรุพันธกิจครับ
เป็นของที่หายากมากๆ อย่างหนึ่งของอินเดียครับ เพราะต้องเข้าไปเอาในแหล่งกำเนิดที่เค้าเชื่อว่า
เป็นที่อยู่ของพระศิวะเจ้าครับ :001:

หลายอาทิตย์ก่อนเห็นมีกำไลข้อมือน้ำตาพระศิวะที่วัดโคกเขมาอยู่ไม่กี่เส้นครับ ไม่ทราบว่าหมดไปหรือยัง  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:11:58 »
ต้นพระเจ้า 5 พระองค์ถ้าจะนำเมล็ดมาเพาะคงเกิดยากมากครับ  จากการที่ผมศึกษาและลองเพาะเองมาหลายครั้งมากในต่างจังหวัด ตอนสมัยบวชเณรที่วัดป่าแห่งหนึ่งครับ  แต่ที่ผมเห็นมีขายอยู่ต้นสูงประมาณ 1.50- 2.00 เมตร  ต้นละประมาณ 250 บาทที่ตลาดนัดต้นไม้ ทุกวันพฤหัสบดี ที่สวนจตุจักร  เขตจตุจักร กทม.  ครับ

ขอชึ้แจงการลงมาอุบัติขึ้นของพระศรีอาริย์นะครับท่านเอ็ม  ไม่ว่ากันนะครับ เพื่อความเข้าใจอย่างถูกต้องตามพระพุทธทำนายครับ

ผมได้เคยตั้งกระทู้ไว้ที่  http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8044.0.html

หลายคนคงจะพอทราบกันว่าอายุพระพุทธศาสนาของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้านี้มีอายุอยู่ได้เพียง 5,000 ปี  แต่หลายคนมักจะเข้าใจกันผิดว่าหลังจากนั้นพระพุทธเจ้าพระองค์ใหม่ ที่มีพระนามว่า "พระศรีอาริยเมตไตรย" จะบังเกิดขึ้นเลยทันที   อันนี้เป็นการเข้าใจผิด อาทิเช่น ในสมัยพระกัสสปสัมมาสัมพุทธเจ้า (พระพุทธเจ้าพระองค์ก่อน)หมดอายุพระพุทธศาสนาลงไป  พระศาสนาของพระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ไม่ได้บังเกิดเชื่อมต่อกันทันที

ในสมัยที่พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันมีพระชนม์ชีพอยู่นั้น  มนุษย์ทั่วไปมีอายุขัยเฉลี่ยที่ 100 ปี   พระพุทธเจ้าได้เคยตรัสว่า ทุกๆ 100 ปี อายุขัยของมนุษย์จะลดลง 1 ปี  ซึ่งขณะนี้พระพุทธศาสนาได้ผ่านมา 2500 ปีกว่าปีแล้ว อายุขัยมนุษย์เฉลี่ยในปัจจุบันก็ 75 ปี ครับ 

พระพุทธเจ้าพระองค์ปัจจุบันได้ทรงพุทธพยากรณ์ด้วยพระสัพพัญญูว่า พระศาสนาของพระองค์จะมีอายุได้เพียง 5,000 ปี  และเมื่ออายุขัยมนุษย์ลดลงเหลือเพียง 10 ปีคือประมาณพ.ศ. 9000  หรือหลังจากพุทธปรินิพพานไปแล้ว 9,000 ปี  จะเกิดยุคมิคสัญญีคือยุคทีมีมนุษย์จะไม่ต่างจากสัตว์เดรัจฉานเลย  จะทำแท้งกันเสรี  จะเห็นกงจักรเป็นดอกบัว   แม่จะสมสู่กับลูกชาย  ลูกสาวจะสมสู่กับพ่อ  ไม่มีการละอายต่อกัน เพราะสังคมจะยอมรับได้    มนุษย์จะเข่นฆ่ากัน     แต่จะมีมนุษย์จำพวกหนึ่งเบื่อสถานการณ์ภายนอก  ปลีกตัวออกห่างความโกลาหลวุ่นวายไปหาที่อยู่ใหม่  ได้ตั้งใจรักษาศีล 5 (คำสอนหมดไป แต่มนุษย์เหล่านี้สอนตนเองได้ ด้วยบุญเดิมที่ทำไว้)  มีลูกออกมา  ลูกจะมีอายุ 40 ปี

อายุมนุษย์จะขัยขึ้นอีกครั้ง   คือเมื่อผ่านยุคมิคสัญญีไปแล้ว  ทุก 100 ปี อายุมนุษย์จะเพิ่ม  1 ปี   เพิ่มอย่างนี้จนมนุษย์มีอายุ 1 อสงไขยปี (1 อสงไขยปี = เลข 1 แล้วตามด้วยเลข 0 อีก 140 ตัว)   จะเกิดยุคมิคสัญญีอีกครั้ง   มนุษย์จะเข่นฆ่ากันอีก 

หลังจากนั้นอายุมนุษย์จะขัยลงอีก คือ 100 ปีลดลง 1 ปี   จนอายุมนุษย์เหลือ 100,000 ปี  ก็จะเกิดมิคสัญญีอีก 1 ครั้ง    อายุมนุษย์จะลดลงไปเรื่อยๆอีก ทุก 100 ปีลดลง 1 ปี  จนอายุมนุษย์เหลือ 80,000 ปี 

เวลานี้แหละที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่มีพระนามว่า "พระศรีอาริยเมตไตรย" จะอุบัติบังเกิดขึ้นในโลกมนุษย์มาตรัสรู้ธรรมครับ

แล้วเราจะรอพระศรีอาริยเมตไตรยกันเหรอครับ  ทุกวันนี้ธรรมะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ปัจจุบันยังมีให้ปฏิบัติ  คำสอนยังมีให้ศึกษา  ถ้าวันนี้เราไม่ทำ  ไม่ปฏิบัติ  พลาดพลั้งไปลงอบาย  ยาวนานมากครับ  แล้ววันหน้าเราจะมีโอกาสได้เหมือนกับวันนี้หรือเปล่าครับ
ที่ได้ยิน ได้ฟัง  ได้อ่าน  ได้ศึกษา คำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:27:19 »
ขอท่านที่สนใจ การปฎิบัติธรรม สายสัญญาบารมี พระศรีอริยเมตตรัย เชิญหาข้อมูลที่เวบ สายสัญญา

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:27:41 »
ได้ความรู้มากมายจิงๆ ขอบคุณทุกๆท่านมากมายคับ ^^"  :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 12:00:27 »
ขอบคุณครับแน่นจริงๆข้อมูล :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 12:35:36 »
เป็นต้นไม่ที่ชื่อเรียกดีเชียวค่ะ

หายากซะด้วยซิ

เราทุกคนควรช่วยกันดูแลต้นไม้ทุกต้นนะคะ ไม่ใช่แค่ต้นพระเจ้าห้าพระองค์

เพราะต้นไม้ทุกต้น ก็คือลมหายใจของเรานั่นแหล่ะค่ะ  :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 12:42:30 »
ขอบคุณสำหรับสาระความรู้ดีๆครับ

ออฟไลน์ sysunya

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 09:49:44 »
สายสัญญาบารมี" คือ การปฏิบัติธรรมเพื่อสร้างบารมีวิธีใหม่ แบบทฤษฎีใหม่ ของท่านพ่อทองพูน เสาโร หรือพระองค์ต้นศาสดาสายสัญญาบารมีธรรม เป็นองค์ต้นบวรพระพุทธศาสนา ขององค์พระศรีอริยะเมตตรัยสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่จะทรงเสด็จลงมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่ ๕ ของภัทรกัปป์นี้ ท่านทรงบัญญัติวิชชาสัญญาธรรมขึ้นมา ด้วยการรวมเอาวิชชาทั้งสี่วิชชาที่พระพุทธเจ้าท่านทรงวางไว้ในพระไตรปิฎก มาไว้ด้วยกันปฏิบัติแบบเดียวกันเหมือนกันทั้งสี่วิชชา แต่ได้รับผลต่างๆกัน คือได้รับผลตามที่ผู้ปฏิบัติมีทุนเดิม หรือกุศลมูลเดิมมาแต่อดีต ผู้ใดเคยเรียนเคยศึกษาและปฏิบัติวิชชาใดมาเป็นทุนเดิม เมื่อเข้ามาปฎิบัติแบบสัญญาบารมีธรรม ถึงขั้นที่พระบารมีท่านออกเหตุออกผล รับรองเหตุรับรองผล ผู้นั้นก็จักได้รับเหตุ ได้รับผลตามสายวิชชาเดิมที่ได้เคยศึกษาปฏิบัติมาแต่อดีต ขอขอบคุณวัดบางพระที่กรุณาช่วยเผยแพร่ให้ผู้สนใจเรื่องการปฎิบัติธรรมสายสัญญาบารมีได้ทราบ  ด้วยความขอบคุณยิ่ง