ผู้เขียน หัวข้อ: ปั้นเหน่ง  (อ่าน 6915 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongkeha

• ตติยะ
    • อีเมล
ปั้นเหน่ง
« เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:22:25 »
อยากรู้อะครับว่าปั้นเหน่งคืออะไร แล้วก้ดหนเค้าบอกว่าใช้ไปนานๆจะเข้าตัวหอครับ แล้วถ้าเราทำบุญไปให้เขาแล้วเขาจะมาทำให้ราศีหม่นหมองไหมคครับผใเหนคนอื่ที่ใช้บอกว่า ราศรีหม่นหมอง ตาคล่ำอะไรประมานนี้อะครับ

รบกวนผู้รู้ด้วย เด็กน้อยสงสัย

สนุกกับพระเครื่องและดนตรี นี่แหละความสุขของผมแล้ว

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ปั้นเหน่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:36:22 »
ปั้นเหน่ง ที่ผมได้ยินมา คือหน้าผากแม่นาค พระขโนงนะครับ ที่หลวงพ่อโต สะกดวิญญาณใว้ประมาณนี้อะครับ
แต่จะมีของ คนอื่น หรือตนอื่นป่าวไม่ทราบ รอผู้รุ้ต่อไป ครับ เปงกำลังใจให้ ครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:49:11 »
วันนั้นผมเห็นของล.ป.สีมั่นอะครับ เป็นราหู เหนในยูอมิวเล็ทอะครับ ผมอยากรู้ว่าถ้าใช้แล้วมันจะเป็นอย่างที่ผมบอกหม

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 10:03:24 »
          ปั้นเหน่งคือกระดูกหน้าผาก ส่วนใหญ่จะเอาของผู้หญิงตายทั้งกลม มาเสก เพื่อเอา ผี ไว้ใช้งาน เป็นทางเสน่ห์ครับ เสน่ห์ทางต่ำให้ลุ่มหลง ไม่ได้ มีความรัก มีแต่ความใคร่ ฝักใฝ่ในกาม รูปร่าง ตามความคิดผม เป็นของไม่ดี ครับ
          ก็คิดดูนะครับ คนตายไปแล้ว ยังไปรบกวนตอนเป็นผีอีก นี่คงจะดีนะครับ(ประชด) ก็มีคนบอกตายคือใช้หมดกรรมในชาตินี้ แล้ว ผี คงต้องการอิสรภาพ ไปเกิดใหม่ ไปสู่ที่ชอบ นี่เอา ผี มากักขังใช้งานไม่ว่ายังไง ผีต้องทำทุกอย่างเพื่อหลุดพ้น อยากทำให้เจ้าของเกิดวิบัติก็ได้ อาจเอาเจ้าของเป็นตัวตายตัวแทนก็ได้นะครับ อย่าไปรบกวนผีจะดีกว่าครัย สายพระก็สุดยอดครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 11:14:53 »
แล้วปั้นเหน่งแม่นาคตอนนี้อยู่ที่ท่านใดหรอคะ  :062:

เพราะเคยอ่านในหนังสือ  "ปั้นเหน่งแม่นาค"

เค้าบอกว่าครอบครองกันต่อๆมาจนไม่รู้ที่แน่ชัดว่าใครครอบครองอยู่

เอ๊ะ!!ไม่ใช่ว่าถูกบดทำเป็นเครื่องรางของขลังไปน๊า :074:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 11:18:30 »
อยากรู้อะครับว่าปั้นเหน่งคืออะไร แล้วก้ดหนเค้าบอกว่าใช้ไปนานๆจะเข้าตัวหอครับ แล้วถ้าเราทำบุญไปให้เขาแล้วเขาจะมาทำให้ราศีหม่นหมองไหมคครับผใเหนคนอื่ที่ใช้บอกว่า ราศรีหม่นหมอง ตาคล่ำอะไรประมานนี้อะครับ

ถ้าเราทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ดวงวิญญาณที่อยู่ในปั้นเหน่งแล้ว

มันจะทำให้เราหม่นหมองได้ไงล่ะคะ

คนทำบุญก็ต้องดูผ่องใสเจิดจรัสในบุญกุศลสิ :077: :114: :002:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 11:39:45 »
ปั้นเหน่งคือกระดูกหน้าผากคนตายนี่แหละครับ
มันเป็นเครื่องรางที่เกี่ยวกับผีสาง และภูติพราย
มีอาถรรพ์จากวิญญานของศพที่เอาปั้นเหน่งเค้ามาทำเป็นเครื่องรางของขลัง

มันเป็นดาบสองคมครับ ของพวกนี้
ถ้าคนใช้มีวิชาอาคมครบถ้วน สามารถคุมวิญญานนั้นได้ ก็ดีไป
แต่ถ้าจิตอ่อน หรือไม่ใช่คนที่เรียนวิชาอาคมมา ก็จะมีแต่ผลเสียมากกว่าดีน่ะครับ
พูดง่ายๆ บางคนก็โดนผีหลอก จนบ้าไปเลยก็มี หุๆๆ :001:
แต่ที่ร้ายแรงที่สุด คือผีมันกินตัว พูดง่ายๆ ก็คือโดนวิญญานมันสิงสู่ในตัวเราเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
หน้าตาหมองคล้ำ กลิ่นตัวเหม็นสาบเหมือนศพ และที่ร้ายแรงที่สุดคือ
มันกินเราจน ตายกลายเป็นผัวผี หรือเพื่อนผีน่ะแหละครับ เหอๆๆ 01;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2552, 11:41:54 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 12:14:53 »
อยากรู้อะครับว่าปั้นเหน่งคืออะไร

ปั้นเหน่ง

คำแปล2

(ชว. ปันดิง) น. เครื่องประดับเอว ถือเป็นอาภรณ์อย่างหนึ่ง ที่มีหัวโลหะฉลุลวดลายงดงาม ประดับของมีค่า มีสายคาดประดับไว้ที่เอว ทำให้ เห็นว่าเป็นเข็มขัด จึงแปลกันว่า เข็มขัด แต่ถ้า พิเคราะห์ให้ชัด คำว่า เข็มขัด กับ คำว่าเครื่องประดับเอวที่ใช้เป็นอาภรณ์นั้นมีนัยต่างกัน ใน บทถ้าชมปั้นเหน่ง ก็มักชมหัวที่เป็นโลหะฉลุเป็น ส่วนใหญ่.

มันไม่ได้แปลว่ากระโหลกส่วนหน้าผากนะครับ
  ถ้าตามศัพท์

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 12:30:06 »
ขอบคุณทุกความรู้ ทุกๆข้อมูลเลยครับ ผมเพิ่งทราบเรื่องปั้นเหน่งนี่จริงๆ เพิ่งเคยได้ยินเนี้ยแหละ หน้าผากผีตายท้องกลมเลยเหรอ น่ากลัวจัง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 12:45:01 »
ผมเคยเห็นเว็บๆที่กุฎิ อาจารย์ปุ้ม ครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 12:57:44 »
อยากรู้อะครับว่าปั้นเหน่งคืออะไร

ปั้นเหน่ง

คำแปล2

(ชว. ปันดิง) น. เครื่องประดับเอว ถือเป็นอาภรณ์อย่างหนึ่ง ที่มีหัวโลหะฉลุลวดลายงดงาม ประดับของมีค่า มีสายคาดประดับไว้ที่เอว ทำให้ เห็นว่าเป็นเข็มขัด จึงแปลกันว่า เข็มขัด แต่ถ้า พิเคราะห์ให้ชัด คำว่า เข็มขัด กับ คำว่าเครื่องประดับเอวที่ใช้เป็นอาภรณ์นั้นมีนัยต่างกัน ใน บทถ้าชมปั้นเหน่ง ก็มักชมหัวที่เป็นโลหะฉลุเป็น ส่วนใหญ่.

มันไม่ได้แปลว่ากระโหลกส่วนหน้าผากนะครับ
  ถ้าตามศัพท์

ขำๆนะครับ คงไม่มีใครทำบุญ ให้เข็มขัดหรอกครับล่อเล่นนะครับ
หากแปลตรงๆนั้น ถูกต้องที่สุด แต่ ปั้นเหน่งที่ ท่านเจ้าของกระทู้ ถามมา คงประมาณที่ตอบกัน ลำดับก่อนหน้านี้ ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 01:13:51 »
ถ้าในความหมายที่ถูกต้อง คงจะต้องบอกว่า กระโหลกหน้าผากมนุษย์ที่เอามาทำเป็นปั้นเหน่ง นะครับ...

...เพราะในความหมายของปั้นเหน่ง มันเป็นตามที่ท่านGearmour ได้บอก จริงๆครับ...

...ส่วนวัสดุ ที่นำมาทำก็แล้วแต่ว่าจะทำมาจากโลหะ งา กระดูก หินหรืออะไรอีกหลายๆอย่าง...

...เรื่องปั้นเหน่งที่ทำมาจากกระโหลกส่วนหน้าผาก อาจจะเป็นกะโหลกสัตว์เช่นเสือ แกะเป็นรูปหลายๆอย่างที่นอกจาก สี่เหลี่ยมหรือรูปไข่...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 11:14:36 »
ใช่ครับยังไงลองดูเว็บที่ดูทีวีย้อยหลังได้นะครับ รายการบางอ้อทางช่อง9  เคยนำมาออกเรื่อง ปั้นเหน่งแม่นาค ครับ

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 11:23:01 »
พอดีเปิดไปเจอนะครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8459.0.html

เนื้อหาแน่นมาครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 01:23:58 »
ถ้าเป็นชิ้นส่วนของผู้เสียชีวิตในสมัยก่อนๆ เชื่อครับว่า มีจิตของผู้แสวงหาภพเกิดอยู่จริง

ในทางพระพุทธศาสนา แสดงไว้ชัดเจน  สัมภเวสี คือคนที่ตายแล้วยังไม่ถึงอายุขัย

เรียกว่ามีกรรมที่เรียกกันว่าอุปฆาตกรรม เข้ามาริดรอน ตัดรอนเสียตั้งแต่ยังไม่หมดอายุขัย
...

วิญญานประเภทนี้จะไม่มีภพไปเกิด ไปนรกก็ไม่ได้สวรรค์ก็ไม่ได้ กลับมาเกิดเป็นคนก็ยังไม่ได้

เพราะอายุยังไม่หมด ทำให้ต้องวนเวียนอยู่ ณ สถานที่ตาย ไปจนกว่าอายุจะหมดหรือมีบุญมากพอ

พระสงฆ์ที่มีญานจิตและเมตตาธรรมจะอนุเคราะห์นำชิ้นส่วนให้จิตวิญญานมาสถิตไ้ว้แล้วนำมา ไว้ ณ ที่สมควร

สวดมนต์ ให้พร สอนธรรมะ ใ้ห้มีบุญพอที่จะไปเกิดในภพที่สมฐานะแก่จิตนั้นได้ 

ปัั้้้นเหน่งของแม่นากก็ อยู่ในแนวทางนี้  เจ้าประคุณสมเด็จฯโต ช่วยอนุเคราะห์ให้มาสร้างบุญเพื่อรอเวลาไปเกิดใหม่ จะได้เกิดดีๆ

คนที่ตายก่อนเวลาแล้วไม่มีที่เกิด มีเยอะมากมาย เป็นสัมภเวสีเร่ร่อน อยู่ตามทางแยก ทางโค้ง ทางสามแพร่ง สี่แพร่ง

คนเราไม่้ต้องไปเลี้ยงหรือไปสนใจหรอกครับ

เพียงแค่คนไหนไม่ค่อยทำบุญทำทาน  หากผ่านไปในสถานที่ ที่สัมภเวสีเหล่านี้อยู่ ถ้าเขาเกเร เขาก็ทำให้เราผีซ้ำด้ำพลอยได้ง่ายๆ

แต่ถ้าใครมีศีล มีบุญ เขาก็ทำอะไรไม่ได้ 

ปัจจัยเรื่อสัมภเวสี อยู่ที่ตัวเราครับ ถ้าเราดี ไม่มีปัญหา  ถ้าเราหม่นหมอง ไม่ทำความดี สิ่งไม่ดีก็เข้ามาครอบงำได้ไม่ยาก

คนที่จะสนใจเรื่องสัมภเวสี ควรนั่งธรรมะจนเห็นเขาได้ คุยกับเขาได้ จะดีกว่าครับ 

ลองผิด ลองถูก เหมือนหามีดในที่มืด  ลำบากเปล่าๆ

ในขณะเดียวกัน หากไปนำชิ้นส่วนจากร่างผู้ที่ไม่ได้เป็นสัมภเวสี  ไม่มีมนต์ตราใดๆ ในโลกมีอำนาจเกินแรงกรรม

หากผู้นั้นทำดีมากพอ ไ้ด้ไปเกิดในสวรรค์ จะมาเหนี่ยวรั้งเขาไว้ย่อมไม่ได้

ถ้ากรรมชั่วหนักหนาสาหัส ถูกดึงดูดไปนรก ก็ไปยื้อไว้ในกระดูกเขาไม่ได้  เขาก็ไปตามกรรมดี-กรรมชั่วของเรา

ที่เรามีอยู่ก็แค่ ชิ้นส่วนสังขารเปล่าๆ ที่คิดไปว่า มีจิตมีิวิญญานกันไป

ผมว่า ทุกวันนี้ อย่าไปกังวลเรื่องผีหลอก ผีเล่นงานเลยครับ 

มาห่วงว่าเราหลงทางไปหรือเปล่า จะดีกว่าครับ

ดินเหนียว กลางทุ่ง กลางนา  เอามาปั้นเป็นพระพุทธรูป นำมาปั้นเป็นรูปหลวงปู่เปิ่น จะกราบยังไหว้ที่ความดีของท่านได้สนิทใจ

ห้อยสังขารคนที่ไม่ใช่ญาติเรา เราไหว้ความดีอะไรของเขากันละครับ พี่น้อง

ไหว้บิดา มารดายังเป็นมงคลกว่ามากมาย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2552, 01:38:03 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 06:21:15 »
คมมากครับ ได้แง่คิดในชีวิตชัดเจนครับ ท่านอชิตะ

ขอบคุณครับ :054:
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ อาจารย์เอ้

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 10:05:22 »
แล้วปั้นเหน่งแม่นาคตอนนี้อยู่ที่ท่านใดหรอคะ  :062:

เพราะเคยอ่านในหนังสือ  "ปั้นเหน่งแม่นาค"

เค้าบอกว่าครอบครองกันต่อๆมาจนไม่รู้ที่แน่ชัดว่าใครครอบครองอยู่

เคยได้ยินผู้ใหญ่คนเฒ่าคนแก่เล่ากันว่า
ปั้นเหน่งของสมเด็จท่าน ได้ถวายให้ล้นเกล้ารัชกาลที่5 ซึ่งท่านได้ทูลว่าผู้ที่จะเก็บของชิ้นนี้ได้ต้องเป็นผู้ที่มีบารมีอยู่ในเชื้อราชสกุลและต้องมีวิชาอาคมที่จะกำกับได้  ซึ่งต่อมาล้นเกล้าท่านได้พระราชทานให้กับพระราชโอรสก็คือ เสด็จในกรมหลวงชุมพรเขตต์อุดมศักดิ์เพราะท่านได้มีวิชาอาคมเหมาะสมกับที่จะได้ครอบครอง ซึ่งต่อมาเข้าใจว่าปั้นเหน่งชิ้นนี้น่าจะสืบทอดอยู่ในราชสกุล อาภากร ต่อมาครับ แต่ก็มิได้มีใครในราชสกุลกล่าวถึงอีกเลย  ถ้าใครมีความรู้หรือได้ยินมาต่างจากนี้ก็ลองเอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 10:09:29 »
สัมภเวสี คือคนที่ตายแล้วยังไม่ถึงอายุขัย

เรียกว่ามีกรรมที่เรียกกันว่าอุปฆาตกรรม เข้ามาริดรอน ตัดรอนเสียตั้งแต่ยังไม่หมดอายุขัย [/color]...

วิญญานประเภทนี้จะไม่มีภพไปเกิด ไปนรกก็ไม่ได้สวรรค์ก็ไม่ได้ กลับมาเกิดเป็นคนก็ยังไม่ได้

เพราะอายุยังไม่หมด ทำให้ต้องวนเวียนอยู่ ณ สถานที่ตาย ไปจนกว่าอายุจะหมดหรือมีบุญมากพอ

พระสงฆ์ที่มีญานจิตและเมตตาธรรมจะอนุเคราะห์นำชิ้นส่วนให้จิตวิญญานมาสถิตไ้ว้แล้วนำมา ไว้ ณ ที่สมควร

สวดมนต์ ให้พร สอนธรรมะ ใ้ห้มีบุญพอที่จะไปเกิดในภพที่สมฐานะแก่จิตนั้นได้ 

ปัั้้้นเหน่งของแม่นากก็ อยู่ในแนวทางนี้  เจ้าประคุณสมเด็จฯโต ช่วยอนุเคราะห์ให้มาสร้างบุญเพื่อรอเวลาไปเกิดใหม่ จะได้เกิดดีๆ

ตามนั้นค่ะ ความรู้ ความเข้าใจ พร้อมกลิ่นอาย..ประสบการณ์ .... แน่นค่ะ แน่น... เสือน้อย!

cho presley       

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 08:36:50 »
ขอบคุนพี่อชิตะมากครับ กระจ่างชัดเลย

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 09:00:36 »
เป็นบอร์ดแห่งการเรียนรู้จริงๆครับ...
ขอบคุณทุกข้อมูลครับ...{^_^}...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2552, 09:01:21 โดย TTTUTTT »

ออฟไลน์ eXeCuTioNz - IX

• สุสานหมายเลข ๙
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - yaicw49@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 02:17:38 »
ปั้นเหน่ง ที่ผมได้ยินมา คือหน้าผากแม่นาค พระขโนงนะครับ ที่หลวงพ่อโต สะกดวิญญาณใว้ประมาณนี้อะครับ
แต่จะมีของ คนอื่น หรือตนอื่นป่าวไม่ทราบ รอผู้รุ้ต่อไป ครับ เปงกำลังใจให้ ครับ

ทีหลวงพ่อโตใช้คาถา  "เมตตา คุณณัง อรหัง เมตตา" ปราบใช่ไหมคับถ้าจำไม่ผิดนะคับ

เคยอ่านมาจากหนังสือเล่มนึงนานละคับจำชื่อไม่ได้ละ
[shake]
ตญฺหา ชเนติ ปุรสํ     จิตฺตมสฺส วิธาวติ     สตฺโต สํสารมาปาทิ    ทุกฺขา น ปริมุจฺจติ
ตัณหายังคนให้เกิด จิตของเขาย่อมวิ่งพล่าน สัตว์ยังท่องเที่ยวไป จึงไม่พ้นจากทุกข์
[/shake]

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 07:02:12 »

เอ๊ะ!!ไม่ใช่ว่าถูกบดทำเป็นเครื่องรางของขลังไปน๊า :074:

ถ้ากวางอยากรู้ลองไปถามพี่มาคดูมั้ย จะได้รู้ว่าแม่นาคอยู่ไหน :048:

แล้วจริงเหรอครับที่เขาบอกว่า หากไม่อยากเป็นทหารให้ไปบนกับแม่นาค เพราะแม่นาคเกลียดทหาร... :075:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น