ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้เกี่ยวกับสาริกาลิ้นทองกับนะหน้าทองหน่อยครับ  (อ่าน 5479 ครั้ง)

ออฟไลน์ SudliT

• ทุติยะ
  • **
คือว่าวันนี้ผมไปลงสาริกาลิ้นทองมาอะครับทางหลวงพ่อติ่งก็ไม่ได้บอกอะไรเลย(เป็นเพราะตัวผมไม่ได้ถามด้วยและครับและอีกอย่างมันเป็นครั้งแรกเลยยังงงอยู่)

คือผมอยากจะทราบว่า
-การสักสาริกาและนะหน้าทองมีข้อห้ามอะไรบ้างครับ
 (แล้วผมต้องห้ามกินมะเฟืองด้วยหรือป่าวครับ(คือว่ามันอร่อยเลยลองถามดู))
-แล้วปกติจะมีบทส่วนหรือต้องปลุกของก่อนทำอะไรไหมครับ(ของสาริกาอะครับ)
-ขอถามแบบตรงๆนะครับ(ทะลึงนิดนึง)คือว่าถ้าเราสักสาริกาแล้วสามารถใช้ลิ้นกับส่วนนั้นได้ไหมครับ
 (ใช้ได้ทั้งบนล่าง/ใช้ได้แค่ข้างบน/ใช้ไม่ได้เลย)

ขออภัยด้วยนะครับสำหรับบางคำพูดที่มันไม่เหมาะสมที่ผมเขียนไปตามนั้นแค่หวังให้ขำๆกันนิดๆและมันก็ออกมาจากใจผมด้วย(คืออยากรู้จริงๆ)

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำตอบ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
มะเฟืองเป็นข้อห้ามของคนสักยันต์ที่วัดบางพระอยู่แล้วครับ ไม่ควรทานครับเพราะมันจะไปล้าง
ว่านยาและน้ำมันทีสักออกหมด

สักแล้วห้ามด่าพ่อล่อแม่ ไม่พูดหยาบคาย ไม่ใช้ลิ้นกับอวัยวะเพศเด็ดขาดครับ!!!!!!!!!!!! และห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมเด็ดขาดครับ :093:
ของวัดบางพระยันต์ทุกยันต์ไม่มีบทสวดมาให้ท่องครับ ที่สำคัญขอแค่ระลึกถึงหลวงปู่เปิ่น และพระอาจารย์ที่สักให้อยู่เป็นนิจ
ทำความดีละเว้นความชั่ว ไม่ทำผิดข้อห้ามเป็นพอครับ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SudliT

• ทุติยะ
  • **
คือผมอยากจะถามต่อว่า
-แล้วผมต้องห้ามทานอาหารเหลือจากผู้อื่นหรือป่าวครับ
(ถ้าเป็นกับข้าวเหลือของพ่อแม่หรือคนในครอบครัวละครับ)
-แล้วผมต้องห้ามดื่มร่วมแก้ว หรือขวดร่วมกับผู้อื่นหรือป่าวครับ
(เวลากินเหล้าในบางครั้งมันอาจจะมีบางอะครับ)<<กับคนรู้จัก
-แล้วผมต้องห้ามกินของแจกทานหรือป่าวครับ

ขอโทษทีนะครับที่ปัญหาเยอะไปหน่อย
แต่อยากรู้จริงๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ดูตามข้อห้ามของการสักยันต์วัดบางพระเลยครับ ห้ามแค่ไหน ทำแค่นั้นครับ...

...ส่วนจะเพิ่มการถือเรื่องอื่น ค่อยพิจารณานะครับ...

...ยึดทางสายกลางก็ดีครับ ไม่เคร่ง ไม่หย่อนเกินไปสบายใจครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ดูตามข้อห้ามของการสักยันต์วัดบางพระเลยครับ ห้ามแค่ไหน ทำแค่นั้นครับ...

...ส่วนจะเพิ่มการถือเรื่องอื่น ค่อยพิจารณานะครับ...

...ยึดทางสายกลางก็ดีครับ ไม่เคร่ง ไม่หย่อนเกินไปสบายใจครับ...

เครียดเกินไปก็ไม่ดีน่ะ ปฏิบัติตามข้อห้าม แล้วพิจารณาดูตามความเหมาะสมอ่ะ

:016: ยึดทางสายกลางอย่างที่ว่าล่ะ จะได้สบายใจ เพราะอย่างน้อยนะ ตอนนี้เราก็มีสิ่งดีๆ ติดดัวละ ก็รักษาไว้ให้ดี

:065: หากไม่สบายใจก็สวดมนต์ แผ่เมตตา ถึงครูอาจารย์อ่ะค่ะ หมั่นทำบุญก็จะดีนะ :015:

:095: ส่วนที่ลึกกว่านี้ น้องลิงน้อยก็มิอาจทราบได้ รบกวนเพื่อนๆ ที่มีความรู้แนะนำต่อแล้วกันนะค่ะ  :002:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2552, 03:40:22 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตามข้อมูลข้างบนเลยครับพี่ๆทุกท่านอธิบายได้ชัดแจ้งหมดแล้ว ส่วนที่อยากจะเพิ่ม ก็ถ้ามีเวลาก็ตักบาตรทำบุญ นั่งสมาธินึกถึงครูบาอาจารย์
ทำให้จิตใจสงบร่มเย็นด้วยนะครับ คิดดี ทำดี พูดดี ดีแน่ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
น่าดีใจครับที่สักมาแล้ว พยายามศึกษาข้อห้าม-คำครู   ทราบรายละเอียดของข้อห้ามแล้วจะได้ปฎิบัติตนไ้ด้ถูกต้องนะครับ

ของดีได้มาแล้วต้องรักษาครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม  :016: :016:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มะเฟืองเป็นข้อห้ามของคนสักยันต์ที่วัดบางพระอยู่แล้วครับ ไม่ควรทานครับเพราะมันจะไปล้าง

สักแล้วห้ามด่าพ่อล่อแม่ ไม่พูดหยาบคาย ไม่ใช้ลิ้นกับอวัยวะเพศเด็ดขาดครับ!!!!!!!!!!!! และห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมเด็ดขาดครับ :093:
ของวัดบางพระยันต์ทุกยันต์ไม่มีบทสวดมาให้ท่องครับ ที่สำคัญขอแค่ระลึกถึงหลวงปู่เปิ่น และพระอาจารย์ที่สักให้อยู่เป็นนิจ
ทำความดีละเว้นความชั่ว ไม่ทำผิดข้อห้ามเป็นพอครับ

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ 
พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เพิ่งได้สาริกาคู่จากหลวงพี่แป๊ว มาหน่ะคับ
เรื่อง "ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม"
1 ข้อนี้เป้นข้อห้ามเฉพาะของการสัก "สาริกา"  ใช่หรือเป่า ครับ
2 แล้วกรณีบ้วนน้ำลายลงพื้นถือเป็นข้อห้ามด้วยหรือไม่ ครับ

ออฟไลน์ นะโมพุทธายะ

• จตุตถะ

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ 
พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เพิ่งได้สาริกาคู่จากหลวงพี่แป๊ว มาหน่ะคับ
เรื่อง "ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม"
1 ข้อนี้เป้นข้อห้ามเฉพาะของการสัก "สาริกา"  ใช่หรือเป่า ครับ
2 แล้วกรณีบ้วนน้ำลายลงพื้นถือเป็นข้อห้ามด้วยหรือไม่ ครับ

"ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม" ขึ้นอยู่กับสำนักครับ แต่เป็นข้อห้ามของผู้ที่สักทุกแบบครับ
"ห้ามบ้วนน้ำลายลงพื้น" บางสำนักก็ห้ามครับ

หลัก ๆ ของบางพระก็จะมี
1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด

ผิดพลาดประการใดวานท่านผู้รู้แก้ไขด้วยครับผม

แขนขวาสักรงเป็นองค์นารายณ์          แขนซ้ายสักชาดเป็นราชสีห์
ขาขวาหมึกสักพยัคฆี                       ขาซ้ายสักหมีมีกำลัง
สักอุระรูปพระโมคคัลลาน์                  ภควัมปิดตานั้นสักหลัง
สีข้างสักอักขระนะจังงัง                    ศรีษะฝังพลอยนิลเม็ดจินดา
ฝังเข็มแล่มทองไว้สองไหล่                ฝังเพชรเม็ดใหญ่ไว้แสกหน้า
ฝังก้อนเหล็กไหลไว้อุรา                    ข้างหลังฝังเทียนคล้าแก้วตาแมว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ด้วยความเคารพครับ
ส่วนมากจะแล้วแต่สาย แต่ละข้อห้ามที่ครูบาอาจารย์ของสายวิชานั้นๆท่านกำหนดครับ
แต่การบ้วนน้ำลายลงโถส้วม มันเป็นข้อห้ามหลักๆของคนที่สักสาริกาลิ้นทองครับ
เพราะเป็นความเชื่อแต่โบราณว่า บ้วนลงเมื่อไหร่ อาคมและคำพูดของเราจะเสื่อม
ไม่มีใครเชื่อถือครับ
แต่ถ้าเอาตามหลักแบบโบราณจริงๆ อย่างสายวัดราชโยธานั้น
ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม นับตั้งแต่สักยันต์ทุกยันต์ของสายนี้
ไม่ได้จำกัดว่าห้ามบ้วนเฉพาะคนที่สักสาริกา แต่คนที่สักยันต์ที่นี่ทุกลายยันต์
ห้ามบ้วนครับ :093:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2552, 01:30:07 โดย gottkung »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนถามเพิ่มอีก หน่อยนะครับ

การบ้วนปากหรือการบ้วนเศษอาหาร 

จะถือว่าอยู่ในเรื่องการบ้วนน้ำลายไหมครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

จะถือว่าอยู่ในเรื่องการบ้วนน้ำลายไหมครับ

อย่าคิดมากครับผม เป็นเรื่องของการดำเนินชีวิตประจำวัน ไม่อย่างนั้นเวลาแปรงฟันก็ห้ามบ้วนน้ำครับ เหตุผลเดียวกันครับผม สบายใจหายห่วงเลยนะครับ  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
น่าชื่นชมที่สงสัยแล้วถาม  สงสัยอย่าปล่อยไว้ให้คาใจ  สงสัยอะไรถามกันมา   เผื่อคนที่สงสัยแล้วไม่กล้าถาม จะได้รู้ด้วยครับ

"ถามมา ตอบไปด้วยความจริงใจ"   นี่แหละครับพี่น้องเราชาวบอร์ดบางพระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2552, 11:36:19 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

อย่าคิดมากครับผม เป็นเรื่องของการดำเนินชีวิตประจำวัน ไม่อย่างนั้นเวลาแปรงฟันก็ห้ามบ้วนน้ำครับ เหตุผลเดียวกันครับผม สบายใจหายห่วงเลยนะครับ  :001:

ขอบคุณ ที่ให้ความกระจ่าง ครับ

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
คือผมอยากจะถามต่อว่า
-แล้วผมต้องห้ามทานอาหารเหลือจากผู้อื่นหรือป่าวครับ
(ถ้าเป็นกับข้าวเหลือของพ่อแม่หรือคนในครอบครัวละครับ)
-แล้วผมต้องห้ามดื่มร่วมแก้ว หรือขวดร่วมกับผู้อื่นหรือป่าวครับ
(เวลากินเหล้าในบางครั้งมันอาจจะมีบางอะครับ)<<กับคนรู้จัก
-แล้วผมต้องห้ามกินของแจกทานหรือป่าวครับ

ขอโทษทีนะครับที่ปัญหาเยอะไปหน่อย
แต่อยากรู้จริงๆ

ขอแสดงความคิดเห็นครับ
1.การทานอาหารเหลือจากคนในครอบครัว ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ ถือเสียว่าเรากินทีหลังจะดีกว่านะครับ
บางครั้งอาจจะถูกมองว่าเรื่องมาก หรือแสดงความรังเกียจพวกเขา ตรึงเกินไปหย่อนเกินไปก็ไม่ดีครับ
ปฏิบัติตามข้อห้ามหลักๆไว้ก่อน ส่วนข้อห้ามลองลงมาเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ
2.การดื่มเหล้าแก้วเดียวกัน คิดว่าเป็นข้อห้ามสมัยก่อนนะครับ คือคนสมัยก่อนเล่นของกันมาก และเล่นแรง
อาจมีคนไม่ประสงค์ดี จะลองของหรือปล่อยของใส่ อะไรประมาณนี้ครับ แต่การดื่มเหล้าจะทำให้เราขาดสติ
ควบคุมตัวเองไม่ได้จะทำให้ทำผิดข้อห้ามอื่นๆได้ง่ายอันนี้สำคัญกว่าครับ

:002:  :002:  :002:  :002:  :002:  :002:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ