ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จแช่น้ำมนต์ อ. อั๊บ วัดท้องไทร ครับ  (อ่าน 5530 ครั้ง)

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
เป็นพระองค์แรกที่ผมสะสมของ อ. อั๊บ ได้มาจากมือหลวงพ่อ ตอนไปกราบท่านที่วัด นานมาแล้วครับ
ตอนนั้นผมอยากได้สมเด็จรุ่นแรกของท่าน..แต่เก็บไม่ทัน  :050:

[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ส่วนด้านหลังจะเป็นหนังเสือครับ หนังข้างหลังมียันต์ครับ ตอนหลังโดนเหงื่อเลยซึมจางหายไป

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
 :053:..งดงามค่ะ ดูเก่าดีจังค่ะ.. :001:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เห็นแล้วรู้สึกดี เห็นแล้วอยากไปกราบท่านจังเลย หลวงปู่อั๊บ  :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
สวยงาม เข้ม ขลัง ขอให้หลวงพ่อสุขภาพร่างกายแข็งแรงๆนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สวยครับ มีหนังเสือด้วย :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
 :016: สวยมากๆ ครับท่าน  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
กราบนมัสการหลวงปู่อั๊บด้วยเศียรเกล้า 

สมเด็จแช่น้ำมนต์รุ่นนี้  เห็นป้าหน้าตู้บอกว่า หลวงปู่สร้างมาตั้งแต่ปี 2515 (ผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ)

ผมก็ไม่ทราบประวัติจริงๆ  ก็คงต้องรอให้พี่ปลัดบัฟ  พี่เล้ง  หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ  มาให้คำตอบประวัติการสร้างสมเด็จรุ่นนี้อีกครั้งครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ขอขอบคุณทุกท่านที่ติชมครับ ถ้าใครพอทราบรายละเอียดของสมเด็จรุ่นนี้ ช่วยวิทยาทาน ความรู้ให้หน่อยครับ.. สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านสุขภาพแข็งแรง มีความสุขครับ  :077:

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
ผมห้อยที่คอตลอดเวลาเช่ามา1500ออกจากวัดให้หลวงปู่เป่าอีกที ส่วนวันนั้นไปหาท่านก้อให้ท่านเป่าอีกไปกับพี่ต่าย พอซักพักไปวัด3ง่ามไปเจอคุณสิบทัศน์โลกกลม ผมเลยให้หลวงปู่แย้มท่านเป่าองค์นี้ให้อีกที

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สมเด็จแช่น้ำมนต์ อ. อั๊บ วัดท้องไทร ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 10:36:54 »
ผมห้อยที่คอตลอดเวลาเช่ามา1500ออกจากวัดให้หลวงปู่เป่าอีกที ส่วนวันนั้นไปหาท่านก้อให้ท่านเป่าอีกไปกับพี่ต่าย พอซักพักไปวัด3ง่ามไปเจอคุณสิบทัศน์โลกกลม ผมเลยให้หลวงปู่แย้มท่านเป่าองค์นี้ให้อีกที

คุณอาร์ท  ถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างสิครับ   

• จตุตถะ
ตอบ: สมเด็จแช่น้ำมนต์ อ. อั๊บ วัดท้องไทร ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 10:38:52 »

คุณอาร์ท  ถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างสิครับ   
จัดไปพรุ่งนี้รูปมา

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 10:48:57 »
เป็นคนไปเช่าด้วยกันอ่ะนะชายต่าย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 11:31:01 »
เป็นคนไปเช่าด้วยกันอ่ะนะชายต่าย

เป็นประโยชน์ต่อสาธารณชนบ้างสิครับ ชายอาร์ท

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 11:37:22 »
สุดยอดครับ ของๆหลวงปู่แน่นอนจริงๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 11:42:39 »
สุดยอดเลยครับ..พระสมเด็จแช่น้ำมนต์

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 08:22:00 »
คราบน้ำมนต์ดูง๊ามงามครับท่าน  :015:

ออฟไลน์ CaSaNoVa

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 09:31:24 »
งดงามคับผม

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 10:24:47 »
มาตามคำขอครับของใครบางคน555  ปล.องค์นี้หลวงปู่อั๊บปลุกเสกปะมาณ3ครั้งกับหลวงปู่แย้ม1ครั้งห้อยติดตัวตลอดครับ
  ด้านหน้าสมเด็จแช่น้ำมนต์
  ด้านหลังหนังเสือโคร่งครับ

ออฟไลน์ bomnoi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 12:01:45 »
งามมากๆครับ ของหลวงปู่อั๊บ ดีทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ CHAI

• พุทธศิลป์มองด้วยตา พุทธคุณอ่านด้วยใจ
  • ตติยะ
  • ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 01:36:35 »
สวย ทั้ง 2องค์ เลยครับ (..แหม..รักพี่ ก็เสียดายน้องนะเนี้ย..)
  เดี๋ยวว่างๆ ขอร่วม แจม อีกคน นะครับ..ยังใช้อยู่เลย
สุนัขดีใช่  " เห่าเก่ง " ฉันใด
คนดีก็ใช่  " พูดเก่ง " ฉันนั้น

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 เม.ย. 2552, 07:39:32 »
สวย ทั้ง 2องค์ เลยครับ (..แหม..รักพี่ ก็เสียดายน้องนะเนี้ย..)
  เดี๋ยวว่างๆ ขอร่วม แจม อีกคน นะครับ..ยังใช้อยู่เลย
ยินดีครับที่จะได้ เห็นพระ จากหลายท่าน เพราะความคลาสสิกอยู่ที่สภาพเนื้อพระจะต่างกันครับ

• พุทธศิลป์มองด้วยตา พุทธคุณอ่านด้วยใจ
  • ตติยะ
  • ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 01:10:36 »
ตามสัญญา ครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 01:13:06 »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 เม.ย. 2552, 01:15:55 »