ผู้เขียน หัวข้อ: ชมพระธาตุ พระสุุุปฎิปันโน ยุคปัจจุบัน ครับ  (อ่าน 4865 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พระสงฆ์ผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ กลั่นกาย กลั่นใจ จนบริสุทธิ์สะอาดดีแล้ว 

แม้แต่อัฐิธาตุหรือกระดูก ยังแปรสภาพเป็นพระธาตุไ้ด้ บ่งบอกถึงความบริสุทธิ์ภายในครับ

พระธาตุของพระผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบจะมีลักษณะเป็นแก้ว หรือผลึก อาจจะเปล่างรัศมีได้  เพิ่มจำนวนได้ และเปลี่ยนแปลงลักษณะได้

เกิดได้จากอัฐิกระดูก  เล็บ  เกศา  แม้กระทั้งอุจจาระ ก็ตาม  ครับ

หลวงพ่อ หลวงปู่บางรูป ผ่าตัดกระดูกออกมาทั้งๆที่ยังมีชีวิตอยู่ กระดูกที่ผ่าตัดออกมาก็ยังเป็นพระธาตุได้

พระธาตุกระดูกหัวสะบ้า ของหลวงปู่แหวน สุจิณโณ แพทย์โรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่

ทำการผาตัดหลวงปู่ เอากระดูกหัวสะบ้าออกมา ปรากฏว่า กระดูกหัวสะบ้าของหลวงปู่กลายเป็นหิน

ปัจจุบันได้น้อมเกล้าฯ ถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวไปแล้ว

รูปนี้ป็นพระธาตุที่แปรสภาพมาจากอุจจาระ ของหลวงปู่มั่น ซึ่งมีแม่ชีท่านหนึ่ง

บวชอยู่อุปัฏฐากหลวงปู่มั่น ที่วัดป่าบ้าน หนองผือ

หลังจากหลวงปู่มั่นท่านมรณภาพแล้ว ได้มีการแจกแบ่งอัฐิธาตุ แม่ชีไม่ได้รับอัฐิธาตุ ของหลวงปู่

เพราะท่านจะแจกให้พระเถระที่เป็นตัวแทนของแต่ละจังหวัด

ในเวลาต่อมาแม่ชีและ ลูกศิษย์ท่านอื่นๆ ได้ทำการขุดถานของหลวงปู่มั่น และนำเอาอุจจาระของท่านขึ้นมาสักการะบูชา

ในระยะแรกนั้น มีลักษณะเป็นก้อนดินสีดำ เมื่อนำมาบูชาด้วยการปฏิบัติบูชาในเวลาหลายปีต่อมา

จึงได้แปรสภาพดังที่ปรากฏในรูป ปัจจุบันพระธาตุนี้ประดิษฐานอยู่ ณ วัดสันติธรรม ครับ

ชุดนี้เส้นเกศาสานกันรวมตัวเป็นพระธาตุ

มีลักษณะใส่ประดุชเพชร แต่ยังติดอยู่กับเส้นเกศา ดึงไม่ออก

(พระธาตุเกศาหลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร วัดถ้ำผาปล่อง เชียงใหม่)

ชุดนี้เป็นพระธาตุของหลวงปู่สาม อกิญฺจโน  ครับ

แม้ผิวหนังของพระอริยเจ้าก็สามารถแปรสภาพเป็นพระธาตุได้ เช่น ริมฝีปาก ของหลวงปู่เหรียญ วรลาโภ เป็นต้น

ในภาพนี้ประกอบด้วย พระธาตุเกศา และ พระธาตุริมฝีปากของหลวงปู่เหรียญ วรลาโภ

พระธาตุองค์ใหญ่พรรณทองอุไรนั้น เป็นพระธาตุที่แปรสภาพจากริมฝีปากของหลวงปู่

พระธาตุสัณฐานเมล็ดพันธุ์ผักกาด พรรณใสนั้นเป็นพระธาตุจากเส้นเกศา

ขอบขอบคุณที่มา เวปวัดสันติธรรม ครับผม http://www.santidham.com

อัฐิหรือกระดูกของพระที่มีศีลาจารวัตรที่งดงาม มีความบริสุทธิ์เต็มเปี่ยม ยังแปรสภาพเป็นพระธาตุได้

เป็นสิ่งที่น่าสักการะบูชาและเป็นกำลังใจให้ เราทำความดีครับ 

น่าจะเป็นแนวทางในการบูชาสิ่งที่ควรบูชา  ได้ถูกบุคคล ถูกความดี  นะครับ

มาแสดงความเคารพ กราบไหว้ อัฐิธาตุของหลวงพ่อ หลวงปู่ที่ืท่านปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ  กันดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2552, 06:30:58 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
หากมีไว้บูชาคงดีไม่น้อย กระผมคงมีวาสนานำมาบูชาที่บ้านผมที่แพร่นะครับ(ของแม่มีแต่ไม่ให้ห่วงมากๆ)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอขอบคุณครับที่นำทาให้ชมวันหน้าจะนำเส้นเกศของหลวงต่างๆเท่าที่ผมมีจะนำมาให้ชมครับ 17;

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่เมฆ ที่บ้านก็มีพระธาตุอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นส่วนไหน ตอนที่ได้มามีขนาดเล็กมากๆประมาณเมล็คข้าวสารนะครับ แต่พอผ่านมาประมาณ10กว่าปี ลองมาดูใหม่เหมือนขนาดจะใหญ่ขึ้นกว่าเดิม เค้าว่ากันว่าแล้วแต่บูญของผู้ที่เก็บรักษา รึเปล่าไม่แน่ใจเห็นบางท่านเก็บไปเรื่อยๆก็แยกออกมาเป็นหลายๆ ชิ้นก็มีนะครับ จริงเท็จประการใดต้องขออภัย ด้วยครับ ด้วยความเคารพ... :114:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณครับพี่เมฆ เนื้อหาจัดจ้านชัดเจนเช่นเคย สาธุ  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ที่บ้านก็มีบูชาอยู่บ้างเหมือนกันครับสำหรับพระธาตุ แต่อยู่ในผอบ
เก็บรักษาไว้ในโกฏิทรงเจดีย์อีกชั้นหนึ่ง มิกล้าเปิดดูขอรับแหะๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
เป็นพระผู้บำเพ็ญบารมีมากจริงๆ อุทิศสังขารเพื่อพุทธศาสนาโดยแท้
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ความบริสุทธิ์ภายในกลั่นกาย วาจา ใจจนใสสะอาดบริสุทธิ์ 

สังขารที่รองรับใจที่ผ่องใสสะอาดบริสุทธิ์  ก็จะพลอยได้รับความสะอาดบริสุทธิ์ไปด้วย  เพราะกายกับใจเป็นของเนื่องกัน  ดำรงซึ่งกันและกัน  แต่ไม่ใช่เป็นตัวเดียวกัน

ขอบคุณครับพี่เมฆ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณ เมฆ สำหรับ รูปภาพและเนื้อหาที่ดี ครับ :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ พี่ ชาย สุดยอดเลย ครับ .....

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบพระคุณท่านอชิตะมากครับสำหับข้อมูลเกี่ยวกับพระธาตุ อนุโมทนาด้วยนะครับ  :054:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณพี่เมฆครับที่แบ่งปันความรู้ดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2552, 12:02:41 โดย N!c »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณพี่เมฆ สำหรับเนื้อหาดี ๆ ที่นำมาให้ความรู้ กับพี่น้องชาว เวปวัดบางพระ เสมอมานะคะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เป็นบทความที่ดีมากเลยครับ ได้ความรุ้จริงๆ.. :016:

...อย่างพระธาตุกระดูกหัวสะบ้า ของหลวงปู่แหวน ผมก็พึ่งเคยได่ยินนี่แหละครับ ว่า ผ่าตัดออกมาก็เป็นพระธาตุได้....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕