ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญปราบมาร  (อ่าน 5386 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เหรียญปราบมาร
« เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:36:03 »
นำเหรียญรูปเหมือน หลวงปู่สด จนฺทสโร พระมงคลเทพมุนี มาให้ชมกันครับ

คำว่า มาร แปลว่า "ผู้ฆ่าความดี "

มารมี ๕ อย่าง คือ

๑. กิเลสมาร มาร คือ กิเลส ความโลภ โกรธ หลง อิจฉา ริษยา ข่มคุณท่าน อกตัญญู ลบหลู่คุณท่าน มายา ฯลฯ

๒.ขันธมาร  มาร คือ ขันธ์๕ ในตัวเรา

๓.อภิสังขารมาร คือ วิบากหรือผลของกรรมที่เราจะต้องก้มหน้าก้มตาชดใช้ ถ้าไปทำผิดพลาด ก่อบาปกรรมขึ้น

โดยมีกิเลสมารบีบคั้นให้สรรพสัตว์ไปก่อกรรมขึ้น หรือ ก็คือ กิเลสมารบังคับ บีบคั้นให้สร้างกรรม

และต้องมารับผลของวิบากกรรม ซึ่งก็คือ อภิสังขารมาร

๔. เทวบุตรมาร  มารจำแลงมาล่อลวง เช่น รุป รส กลิ่น เสียง สัมผัส  สตรี ความคิดไม่ดีของตัวเราเอง

ในอีกความหมาย เทวบุตรมาร คือ มารที่มีตัวตนจริงๆ คอยขัดขวางเวลาเราทำความดี เช่น เราจะไปวัด เทวบุตรมารจะมาให้รูปของ

เพื่อนบ้าง เสียงจากวิทยุ โทรทัศน์ให้เราไปเที่ยวสถานที่บันเทิง ดื่มสุราแทน

อะไรก็ตามที่มีอิทธิพลทำให้เราคล้อยตามและเลิกทำความดีในขณะนั้น รวมเรียกว่า เป็นเทวบุตรของพญามาร

บางเวลา ตัวเราเองก็เป็นเทวบุตรของเพื่อนหรือคนรอบข้างไ้ด้เหมือนกัน

๕.. มัจจุมาร (มารคือความตาย, ความตายเป็นมาร เพราะเป็นตัวการตัดโอกาส ที่จะก้าวหน้าต่อไปในคุณความดีทั้งหลาย

เหรียญปราบมารมีความหมายใหู้้ผู้ที่บูชา พยายามปราบมารในตัวเรา อย่าให้ตัวเราต้องกลายเป็นสาวกของมารไป

ในด้านความเชื่อเรื่องพุทธคุณ เหรียญปราบมารจะส่งผลให้ผู้บูชารอดพ้นจากการคิดร้ายหรือคนไม่ดีครับ

ที่เด่นชัดคือ บารมีของหลวงปู่สด ไม่มีอดครับ เมตตาดีมากๆ  ฝากไว้ให้ชมครับ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เหรียญปราบมาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:40:06 »
ขอบคุณครับพี่อชิ...อยากได้ครับ เอาไว้ปราบมาร

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:55:43 »
สวยดีนะครับ  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 09:58:38 »
ออกที่วัดเลยมั้ยครับพี่เมฆ ออกมาปีไหนไหนเหรอครับ วัดเพิ่งไปวัดปากน้ำมาเมื่อ2วันก่อนเองครับ
ว่าจะเลยไปวัดหมู ไปกราบหลวงพ่อออด อยากไปฝังตะกรุด แต่ใจยังไม่กล้าพออ่ะครับ เดี๋ยวต้องขอทำใจก่อนนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:30:49 »
กัลฯเพิ่งนำเอามาให้อาโกผมบูชาไม่วันนี้เองครับ เหรียญสวยมากๆครับผม อนุโมทนาด้วยนะครับท่านอชิตะ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 10:44:51 »
อยากได้อ่ะพี่เมฆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 02:16:40 »
เหรียญปราบมารทองสำเร็จ   แจกให้สาธุชนผู้มาปฏิบัติธรรม  อัญเชิญรูปหล่อทองคำพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี(สด จันทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย ประดิษฐาน ณ  มหาวิหารพระมงคลเทพมุนี วันที่ 7ก.ย. 2549  วันครูธรรมกาย(วันที่หลวงปู่สด บรรลุธรรม) ซึ่งทุกปีจะตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 10  ครับ

ตอนสมัยพระเดชพระคุณหลวงปู่ยังมีชีวิตอยู่ท่านมักพูดถึงพระที่ท่านสร้างทุกครั้งว่า "พระนี้เป็นพระของขวัญ ให้ไว้เพื่อระลึกนึกถึงคุณความดีที่ได้กระทำไว้  ไม่ใช่ของขลังแต่อย่างใด"

เหรียญนี้มีประสบการณ์มากมาย ผู้ที่ได้รับประสบการณ์มีหลายระดับ เช่นเจ้าของบริษัท  เจ้าของห้างร้านต่างๆ  บุคคลทั่วไป  ต่างก็ทราบถึงพุทธคุณของเหรียญปราบมารเป็นอย่างดี   สำหรับตัวผมได้รับประสบการณ์จากเหรียญนี้หลายครั้งครับ  ทุกวันนี้คุณแม่ของกระผมได้นำไปเหลี่ยมทองแขวนเอง และผมก็มีอีก 1 เหรียญก็ได้อาราธนาขึ้นคอเป็นประจำทุกวันครับ

กราบนอบน้อมพระเดชพระคุณหลวงปู่ พระผู้ปราบมารด้วยความเศียรเกล้า   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2552, 02:21:41 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 03:08:50 »
ครับ ชื่อเป็นมงคลอย่างยิ่งเลยครับ...

...ปราบมารทั้งที่อยุ่ภายนอกและอยุ่ภายในใจเรา...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 08:23:05 »
สวยครับท่าน........ :002:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 09:34:36 »
สวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 04:31:27 »
แค่ชื่อก็เป็นมงคลแล้วครับ หุๆ เหรียญปราบมาร
มารไหนๆก็ไม่ร้ายเท่ามารในตัวเรา :005: :006:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 05:22:42 »
ขอบคุณมาก ครับ พี่ แน่นมากมาย ครับ เหรียญก็สวยมากมาย ครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 06:39:49 »
งามครับพี่เมฆ บารมีหลวงปู่สด ท่านช่วยคนได้มากจริงๆ สาธุ  :054: