ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ทีคับผม :)  (อ่าน 869 ครั้ง)

ออฟไลน์ jat - rama 9

• ทุติยะ
  • **
พอดีเพื่อนผมท่านporvfcน่ะคับ อยากจะทราบว่าพระสมเด็จองค์นี้ที่เพิ่งเช่ามาเป็นของแท้เหรอว่าของปลอมคับ อยากรู้ว่าปีไหนด้วยคับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยคับ ขอบคุณคับ :054: :054:

ธรรมชาติของดีทั้งหลายนั้น ย่อมเกิดมาแต่ของไม่ดี มีอุปมาดังดอกปทุมชาติอันสวยงาม ก็เกิดขึ้นมาจาก โคลนตมอันเป็นของสกปรก ปฏิกูล น่าเกลียด แต่ว่า ดอกบัวนั้นเมื่อขึ้นพ้นโคลนตมแล้วย่อมเป็นสิ่งสะอาด เป็นที่ทัดทรงของพระราชา อุปราช อำมาตย์ เสนาบดี เป็นต้น และดอกบัวนั้นก็มิกลับคืนไปยังโคลนตมอีก   -ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ -ได้สมบัติทั้งปวงไม่เท่าได้ตน เพราะตัวตนนั้นเป็นที่เกิดแห่ง สมบัติ   ทั้งปวง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ทีคับผม :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เม.ย. 2552, 10:56:53 »
พระสมเด็จยุคเก่าๆ ดูแล้วน่าจะมีความใกล้เคียงกับยุค
สมเด็จวัดระฆัง (ผมก็ชี้ชัดไม่ได้ว่าแท้หรือเปล่า)
แต่ว่า พระสมเด็จที่เก๊ มีมากกว่าสมเด็จแท้ๆ ที่เล่นหากันเป็นหลายแสน
ถึงหลักล้าน มีมานานหลายสิบปี และมีมากกว่าสมเด็จแท้ๆหลายสิบหรือหลาย
ร้อยเท่าครับ แหะๆ :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ทีคับผม :)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 เม.ย. 2552, 06:40:21 »
- :054:ขอบคุณค่ะ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 2552, 06:40:46 โดย porvfc(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 เม.ย. 2552, 06:47:30 »
ผมตาไม่ถึงอะครับ ... แต่ว่าผมว่า แปลกๆนะครับ  :075:

ระฆัง ก็ไม่น่า  บางขุนพรหมก็ ว่า แปลกๆ

เช่ามาเท่าไหร่อะครับ .........อยากรู้ราคา 

ผิดพลาดก็ขออภัยด้วย ครับ ... ส่วนตัวผมว่าแปลกอยู่ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 2552, 06:52:15 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 09:12:13 »
ผมว่ากรอบบังคับด้านล่างไม่เข้าวัดระฆังพิมพ์ใหญ่นะครับสรุปผิดพิมพ์ครับ  :001: