ผู้เขียน หัวข้อ: ตกแต่งลายสักเองได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 3193 ครั้ง)

ออฟไลน์ nickydogz

• ทุติยะ
  • **
แบบว่า เพื่อนกัน ดันเห็นลายสักของผมที่หลัง แล้วติว่า มันแหว่ง ๆ ไปเหมือนกัน ผมมี 9 ยอด กับมหามงคล ยันต์ที่แหว่งคือ มหามงคล

เพื่อนเลยถามว่า ถ้าจะตกแต่งให้ดูคมชัดขึ้น คือจะแก้ให้ดูสวย คมชัดขึ้นเนี่ย พอจะทำได้ไหมครับ มีข้อห้ามเรื่องนี้หรือเปล่าครับ  :075:

เห็นมันคะยั้นคะยอผมเหลือเกิน เพราะตัวมันก็ชอบการสักมาก (บนตัวมันไม่มียันต์ มีแต่ลายสักกราฟฟิกส์) และตะแง้วว่าถ้าผมไปวัดบางพระ จะขอไปด้วย  :006:

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ตกแต่งลายสักเองได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 เม.ย. 2552, 07:35:48 »
สำหรับความคิดผมนะครับ ผมว่าอย่างเดิมดีแล้วครับ เราต้องพอใจและภูมิใจสิ่งที่อาจารย์ทำมาให้ครับ  :077:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ตกแต่งลายสักเองได้หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 เม.ย. 2552, 07:47:37 »
การสักยันต์มีครูบาอาจารย์นี่ครับ  ยันต์อาจะเลือนหรือติดไม่ชัด แต่พุทธคุณมีแน่นอน

อย่าว่าแต่ เราซึ่งไม่ได้ร่ำเรียนมาจะไปตกแต่งเลยครับ  อาจารย์สักด้วยกันก็ไม่นิยมแต่งหรือสักทับลายของอาจาร์ยสำนักอื่นๆ

วิิธีที่พอจะแก้ไขได้และพอจะมีให้เห็นบ้าง คือ สักยันต์อื่นๆให้กลมกลืนกันไปครับ 

พอมียันต์มาเพิ่มแล้วยันต์ที่สวยจะสร้างสมดุลย์ของยันต์ทั้งหมดได้บ้าง บางส่วนครับผม และไม่เกิดโทษด้วย 

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 เม.ย. 2552, 07:54:05 »
ผมว่าไม่ควรนะครับ

แต่ทางที่ดีลองไปพบครูอาจารย์ดีกว่าครับ จะได้สบายใจ :017:
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 เม.ย. 2552, 08:01:57 »
ไม่ควรแต่ง ครับ หากผิดพลาดไป จะเป็นยันต์วิบัติ ไม่ดีแน่เลย ครับ แบบเดิมก็ดีอยู่แล้ว ครับ
เวลาสักจะต้องกรึงยันต์เรียกสูตรเรียกนามมาแล้ว ห้ามไปทับ ไม่เหมาะไม่สมควร ครับ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 12:49:06 »
ตามพี่ๆและครับเชื่อผม

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:20:24 »
ของมีครูทำเล่นๆได้ไงค่ะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:25:35 »
ยันต์แต่ละยันต์มีการเรียกสูตร เรียกนาม มีการตั้งสมาธิจิต
ของครูบาอาจารย์ครับ เราเป็นแค่ปุถุชนคนธรรมดา ตามความคิดผม
ไม่ควรไปตกแต่งเองครับ เพราะนอกจากจะไม่เป็นมงคลแก่ตัวเองแล้ว
ยังเป็นการประมาทครู อาจทำให้เกิดผลเสียตามมาได้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:51:31 »
แหม่

แค่ความชอบของท่าน nickydogz  กับเพื่อนก็ดูขัดแย้งกันแล้ว

เพื่อนอาจจะชอบลายกราฟฟิกส์ ภาพสวยงาม

เลยติชมตามความพอใจของตนเองแหล่ะค่ะ

แต่ถ้าท่าน nickydogz  ชอบที่จะสักลายยันต์

เมื่อสักกับพระอาจารย์ หรืออาจารย์ ท่านใดแล้ว

แล้วมีคนติว่ามันไม่สวย หรือแหว่ง ประมาณนี้ ถือว่าเป็นการไม่เคารพในครูบาอาจารย์ของเราค่ะ
(ความคิดกวางนะ)

ลายยันต์ทุกลาย

มันมีความสวยและเสน่ห์ในตัวของมันเองค่ะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 04:06:39 »
       ครูบาอาจารย์สักอะไรให้ หากดูเหมือนหมึกขาดตกหล่นอะไร แต่ ที่จริงแล้วไม่มีขาดตกหล่นทางพุทธคุณแน่นอนครับ จงเชื่อในครูบาอาจารย์ที่สักสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 04:11:53 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 07:08:04 »
การสักกราฟิคกับยันต์แตกต่างกันน่ะครับ การสักกราฟฟิคสักเพื่อความสวยงามเท่านั้น เมื่อไม่สวยงามต้องแก้ไขเพิ่มเติม แต่การสักยันต์สักเพื่อพุทธคุณ ความสวยงามเป็นเรื่องผลพลอยได้น่ะครับ เมื่อพุทธคุณเต็มเปี่ยมจะไปห่วงใยอะไรครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 08:29:17 »
ผมว่าไม่ควรนะครับ ที่จะไปตกแต่งลายเองอ่ะครับ
ผมเองก็มีปัญหานี้ครับ จระเข้ของผมเล็บหายไป1นิ้ว ตอนนี้ก็ยังหายอยู่ครับ ยังไม่มีเวลาไปให้อาจารย์ลงเพิ่มให้เลย
ของทุกอย่างมีครู มีขั้นตอน มีคาถา ถ้าไม่สวย ตกหล่นยังไงก็ลองไปให้อาจารย์ท่านลงเพิ่มก็ไม่เสียหายอะไรนี่ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:35:07 »
ผมว่าไม่ควรนะครับ ถ้าอยากให้ชัดจริงๆ ก็ควรไปหาพระอาจารย์แล้วบอกกับท่าน

ดีกว่ามาสักทับเองนะครับ เหมือนเป็นการไม่เชื่อมั่นในครูอาจารย์นะครับ

ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 01:35:48 »
ไม่ควรอย่างยิ่งครับแบบเดิมดีแล้วครับ

ออฟไลน์ nickydogz

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 02:50:16 »
ผมเบรกมันไปแล้วแหละครับ ว่าไม่ให้ตกแต่ง ผมก็ชอบของผมอยู่แล้วล่ะไม่อยากให้ตกแต่ง แต่เห็นเพื่อนมันจะเป็นจะตายให้ได้ สงสัยมันจะคันมือ

ขอบคุณทุก คห. จ้า

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 10:18:36 »
พระอาจารย์ท่านจัดให้มาอย่างสมบูรณ์แล้วครับผม ยืดอดได้เลยครับ ไม่ต้องไปเพิ่มเสริมแต่งอะไรแล้วครับ  :001: