ผู้เขียน หัวข้อ: ตามผมมา...ผมจะพาไปไหว้พระ9วัด  (อ่าน 4746 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เมื่อวานเป็นวันหยุด เลยตื่นแต่เช้าชวนแฟนและลูกๆมุ่งหน้าไปไหว้พระที่อยุธยา ออกจากบ้านแปดโมงกว่าถึงอยุธยาก้อราว10โมง เริ่มต้นวัดแรกที่วัดกษัตราธิราชวรวิหาร วันนี้อากาศดีครับ ไม่ร้อน คนก้อไม่มาก แต่พอไปถึงไม่ถึง5นาที ทัวร์9วัดมาลงหลายคัน ทั้งวัดก้อเลยเต็มไปด้วยผู้คนเลยครับ ไหว้พระขอพรเสร็จก้อไปเช่าพระ และมุ่งหน้าสู่วัดต่อไป

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: ตามผมมา...ผมจะพาไปไหว้พระ9วัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:06:46 »
แหม่..

น่ารักเชียวค่ะ

ไปเที่ยววัดกันทั้งครอบครัว

ได้ทั้งความอบอุ่นในครอบครัว

และอานิสงค์ของการทำบุญ 9 วัด

สาธุค่ะ  :054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ตามผมมา...ผมจะพาไปไหว้พระ9วัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:07:50 »
สาธุครับ วัดกษัตริตรา หลวงปู่เทียมท่านเป็นเกจิอาจารย์ที่น้อยคนที่จะไม่รุ้จักครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:08:10 »
ครอบครัวแต่อย่างจริงๆครับพี่... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:11:03 »
ขอบคุณค่ะ :054:

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:14:20 »
ขับรถไม่กี่นาทีก้อถึงวัดท่าการ้อง วัดนี้แต่งวัดได้สวยงาม มีพระให้กราบไหว้มากมาย มีรูปปั้นเกจิอาจาร์ยดังๆหลายท่านให้กราบไหว้ และวัดนี้เวลาเดินเข้าถ้าไม่อยากได้จานที่มีรูปของเราแนะนำให้เดินก้มหน้าน่ะครับ เพราะจะมีช่างกล้องมาถ่ายภาพแล้วขากลับก้อมาขายจานที่มีรูปเราอ่ะครับ แต่ครอบครัวผมใช้เวลาไม่นาน เค้าเลยยังทำไม่เสร็จ รอดตัวไปครับ แต่ก่อนกลับเลยไปเช่าตะกรุด ได้ต่อเงินต่อทอง และยันต์แถมมาอีกครับ จริงๆวันนี้ผมตั้งใจมาไหว้สัก3วัดครับ แต่พอเห็นรถทัวร์9วัดเยอะๆ ผมเลยเปลี่ยนใจตั้งใจว่าวันนี้จะไหว้พระ9วัด ครั้งแรกในชีวิตให้สำเร็จครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:15:23 »
ขอบคุณครับท่าน จะรอติดตามให้ครบ9วัดเลยนะครับ ผมเองก็เตยไปทัวร์ไหว้พระ9วัดที่เมืองกรุงเก่ามาครับ
แต่ไม่ได้ไปปั้มบัตรที่เขาให้ใบมาอ่ะครับ มี9วัดให้เราไหว้ เสริมบารมีมงคลชีวิต

วัดท่าการ้อง ศักดิ์สิทธิ์มากครับ เมื่อก่อนเคยเป็นสถาที่ตั้งห้องสุขาของพระนเรศวรนะครับ ผมฟังมาจากผู้ใหญ่รุ่นเก่ามา
แต่ตอนนี้รื้อออกแล้วสร้างเป็นห้องสุขาที่สวยระดับ5ดาวเลยนะครับ มีพัดลมอย่างดี แถบจะนอนเลยก็ว่าได้ครับ
แถมมีบทคำสอนธรรมะให้เราอ่านยามทำภาระกิจด้วยนะครับ

รอชมวัดต่อๆไปครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 09:18:16 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:24:47 »
ขับรถไม่ไกลก้อถึงวัดที่ตั้งใจอยากจะมานานแล้วคือวัดเชิงท่า วัดนี้พระเจ้าตากสิน เคยอาศัยอยู่และเคยบวชเรียนที่นี่ครับ ตอนไปถึงในวัดไม่ค่อยมีคนเลยเดินสบายๆ กราบเจ้าตากเสร้จก้อเดินชมวัด ศึกษาประวัติต่างๆของวัด ลูกๆทั้ง2ของผมก้อสนใจในชีวประวัติของพระเจ้าตากมากๆครับ ก่อนกลับก้อเลยเช่าวัตถุมงคลติดมือกลับบ้านด้วยครับ

• อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:35:08 »
จากวัดเชิงท่าขับรถสักไม่เกิน5นาที แบบแอร์ไม่ทันเย็นก้อถึงวัดหน้าพระเมรุราชิการาม วัดนี้เป็นวัดที่ไม่โดนพม่าเผาตอนเสียกรุงครั้งที่2 วัดมีความสวยงามมากครับ พอไปถึงก้อเข้าไปไหว้พระ ขอพร และเช่าบูชาพระ ผมใช้เวลาไม่นานเลยครับก้อได้ไหว้พระไป4วัดแล้ว ผมนึกในใจว่าวันนี้ ผมคงทำได้ตามที่ผมตั้งใจไว้ครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:35:27 »
วัดกษัตราธิราชวรวิหาร ผมไปมาแล้วครับ ที่วัดวิวดีสวยมากเลยครับ
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

• อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:49:29 »
จากนั้นผมก้อมุ่งหน้าไปวัดที่5คือวัดธรรมิกราช วันนี้ผมเดินทางได้คล่องแคล่วเพราะผมใช้เจ้าgpsนำทางให้ครับ ขับมาไม่กี่กิโลก้อถึงวัดครับ วัดนี้จะมีจุดเด่นคือมีเศียรพระขนาดใหญ่อยู่ครับ ในวัดมีพระนอนให้กราบ และมีรูปพระนเรศวรให้กราบไหว้ขอพร วัดนี้ไฮเทคกว่าวัดอื่นเพราะเซียมซีที่วัดนี้ใช้คอมพิวเตอร์ครับ มีคอมอยู่2เครื่องให้คนเสี่ยงทายครับ โดยกดคอมแล้วใบเซียมซีจะเปิดในคอมให้อ่านครับ

• อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:56:13 »
จากวัดธรรมิกราช ขับมาไม่ไกลก้อถึงวัดมงคลบพิตร วัดนี้มีพระองค์ใหญ่ บริเวณวัดเป็นแหล่งท่องเที่ยวมีตลาดขายของคึกคักพอสมควร ไหว้พระเสร็จก้อเดินหาซื้อของกินเล็กๆน้อย ก้างปลาทอดกรอบที่นี่ อร่อยมากน่ะครับ แคลเซียมสูงด้วยคร๊าบ

• อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:08:42 »
ออกจากวัดบพิตรก้อมุ่งหน้าไปสู่วัดพุทไธศวรรย์ ขับมาไกลหน่อยเพราะออกจากตัวเมืองมา แต่ก่อนไปแฟนให้วนรถไปซื้อโรตีก่อน หลักการในการเลือกซื้อโรตีคิอเลือกร้านที่มีคนซื้อเยอะๆครับ เพราะคิดว่าถ้าคนเยอะก้อคงอร่อยครับ หลังจากซื้อโรตีเสร็จก้อแวะเติมพลังกันซะหน่อยมาอยุธยาทั้งทีก้อต้องกินก๋วยเตี๋ยวเรือครับ หลังจากนั้นก้อไปถึงวัดพุทไธศวรรย์ ที่วัดนี้มีอนุสาวรีย์ของพระเจ้าแผ่นดินหลายพระองค์ ที่วัดนี้ก้อไปปล่อยปลากับลูกๆ วัตถุมงคลที่วัดนี้ส่วยใหญ่จะเน้นไปทางเหล็กไหล ราคาเลยค่อนข้างสูงครับ ผมก้อเลยไม่ได้บูชาเลยครับ

• อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:18:33 »
จากนั้นตั้งใจว่าจะมุ่งตรงไปวัดกลางขุนแผน เพราะจากที่อ่านเรื่องปลัดขิกเลยตั้งใจว่าจะมีไว้บ้างและตั้งใจไปเช่าที่วัดนี้ ขับรถมาไกลเลยเพราะวัดนี้อยู่บางปะอินครับ แต่พอถึงวัดเจ้าอาวาสไม่อยู่ครับ อดไหว้พระ อดเช่าปลัดขิก แถมออกมาไกลถึงบางปะอิน คุยกับแฟนว่าเอาไงดี ในที่สุดก้อตัดสินใจขับรถกลับไปตัวเมืองอยุธยาครับ และไปที่วัดโลกยสุธาราม วัดนี้ไม่มีสิ่งก่อสร้างใดๆมีแต่พระพุทธไสยาสน์ ปางไสยาสน์ วัดนี้พอจอดรถก้อมีคนมาขายดอกไม้เลยครับ พอไหว้เสร็จจะไปปิดทองก้อมีเด็กๆมาบอกว่าปิดทองไม่ได้หรอกถ้าไม่ได้เอาเทียนขูดก่อน สรุปจ่ายตังค์ให้ผมก่อนแล้วพี่ค่อยปิดทองทำนองน่ะครับ

• อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:35:26 »
จากนั้นขับรถเลยมาอีกนิดก้อถึงวัดตึก วัดนี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้เคารพบูชา มีตำหนักพระเจ้าเสือ มีพระปิดตามหาอุตม์ ที่วัดนี้ผมได้เช่าตะกรุดหนังสือ ปลัดขิก หลังจากไหว้เสร็จ ผมก้อรู้สึกดีใจ เพราะผมไม่เคยคิดเลบว่าผมจะไหว้พระเก้าวัดได้ และไม่ได้เหนื่อยอย่างที่คิดแต่กลับรู้สึกว่าร่างกายมีพลัง อิ่มบุญ และตั้งใจว่าครั้งหน้าจะหาโอกาศมาไหว้พระ9วัดอีกครั้งครับ และครั้งนี้ผมไม่ได้ไปวัดที่ทุกครั้งที่ผมไปอยุธยาผมจะไปไหว้เกือบทุกครั้ง คือวัดใหญ่ชัยมงคลและวัดพนัญเชิง ครั้งหน้าผมจะกลับไปอีกครั้งครับ

• อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:42:05 »
นอกจากได้บุญแล้วผมยังได้วัตถุมงคลไว้คุ้มครองครับ

แล้ววันหลังถ้าไปทำบุญที่ไหนจะเก็บรูปมาฝากอีกน่ะคร๊าบ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 11:33:36 »
อนุโมทนาบุญสำหรับทริปนี้ด้วยนะครับเฮียตี๋ น่าปลื้มใจจังครับ  :054: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 12:01:52 »
ขอบคุณครับเฮียที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชม :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 12:57:06 »
พื้นฐานของครอบครัวที่อบอุ่น...
ทำให้เยาวชนไม่ออกนอกลู่นอกทางครับ...
เค้าจะจำตัวอย่างที่ดีจากเรา...
เอาไปใช้ในอนาคตครับ...
อิ่มบุญครับ ขอบคุณครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 01:04:11 »
ผมก็พวกใจง่ายใครชวนก็ไป พอไปแล้ว ไม่ผิดหวังอิ่มบุญเลยครับ ขอบคุณที่หาไปไหว้พระนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 01:32:34 »
อนุโมทนาบุญนะครับ ดีใจจัง ที่ได้ชม  :016:

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 08:31:19 »
ขอบคุณครับ
อิ่มบุญๆ

ไว้ผมจะหาเวลาไปบ้างคับบบ :002:
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 08:45:39 »
ตักตวงบุญมาเพียบเลยครับเฮีย  อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ครอบครัวน่ารักจริงๆ   ตกลงพ่อหนุ่มน้อยของเฮียจะมาเป็นละอ่อน ชมพู-ฟ้า แน่นอนแล้วใช่มั๊ยครับ    :016: :016:

• อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 09:03:15 »
ตักตวงบุญมาเพียบเลยครับเฮีย  อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ครอบครัวน่ารักจริงๆ   ตกลงพ่อหนุ่มน้อยของเฮียจะมาเป็นละอ่อน ชมพู-ฟ้า แน่นอนแล้วใช่มั๊ยครับ    :016: :016:
อยากให้ลูกชายเข้าใจจะขาด แต่พิมพ์แบงค์ไม่ทันอ่ะ อิอิอิ เลยให้เรียนสารสาส์นไปก่อน ม4.จะให้ไปลองดูอีกครั้งคร๊าบ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 09:30:43 »
สวยค่ะ สวย....แหล่มจิงๆ ขอบคุณมากนะคะ

ลูกสาวน่ารักจังค่ะ :008:

cho presley       

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 09:51:32 »
ดูอิ่มบุญมีความสุขนะครับ ครอบครัวน่ารักดีครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ MasterT

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 10:48:37 »
มีแต่วัดสวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ
ชอบรูปปั้นที่เป็นรูปเณรน่ารักดี  :053:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 01:03:53 »
อนุโมทนาบุญค่ะ 

ครอบครัวน่ารักมากเลยค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple