ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องตะกรุดข้อมือและเหรียญพระยาพิชัย  (อ่าน 2559 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakprok

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
 :054:ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณทุกๆท่านที่แวะมาให้คำตอบและหายไปนานไม่ได้เข้ามาติดตามข่าวสารเลย...เอาเป็นว่าเข้าเรื่องเลยแล้วกันจร้า :001:
1.เรื่องตะกรุดข้อมือ.....อันนี้ได้รับมาจากพี่ชาญครับผมขอบคุณมากๆครับพี่...แต่ว่าอยากจะถามว่าผมจะแกะเชือกออกแล้วมาถักใหม่หรือเอาไปห้อยคอได้ไหมทั้งแบบลูกปืนและแบบเสือ...เพราะเชือกทั้งสองแบบมันไม่พอดีอ่ะครับท่านใดทราบหรือพี่ชาญทราบผมรบกวนทีนะครับผม....ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม :054:
2.เหรียญพระยาพิชัย....ใครมีรูปของแท้หรือว่าของแท้ๆดูยังไงอ่ะครับผมพอจะมีรายละเอียดมั้งไหม...คือว่าอยากได้ซักเหรียญแล้วราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับผม....ผมเป็นคนอุตรดิตถ์เลยอยากได้ไว้ติดตัวซักเหรียญอ่ะครับ.....ใครพอทราบรบกวนด้วยนะครับผม
ขอบพระคุณ พี่ๆน้องๆผองเพื่อนที่แวะเข้ามากันนะครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เรื่องเชือกถักตะกรุดข้อมือนะครับ ได้อยู่ครับผม ผมเองไปบูชามาขนาดของเชือกก็ไม่พอดีกับขอมือเหมือนกันครับ ผมก็แกะออกมาถักใหม่โดยทำให้เป็นเงื่อนรูดได้ ขนาดจะได้ปรับได้ตามข้อมือของแต่ละคน เป็นการสร้างสรรค์ไปอีกแบบครับ เลือกเชือกหลากสี งามดีไปอีกแบบครับผม  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
มีเหรียญพระยาพิชัยดาบหักครับ แต่กล้องไม่มีครับ กล้องพัง  11;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
 :054:....ขอบพระคุณครับท่าน....ว่าแต่ท่าน ack01 พอจะแบ่งให้ผมบูชาได้ไหมอ่ะครับผมเหรียญพระยาพิชัยอ่ะครับ :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตะกรุดข้อมือแก้เชือใหม่เอามาถักใหม่สามารถทำได้ครับ
ส่วนเหรียญท่านพ่อพระยาพิชัย มีสร้างหลายรุ่นครับ
เยอะมากๆ แต่ที่นิยมก็เป็นรุ่นแรก เป็ฯลักษณะเหรียญกลม
รูปไข่ แต่ที่ผมมีเป็นรุ่นหลังครับ ออกที่พิพทภัณท์ของท่าน
เป็นเหรียญรูปโล่ครับ  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
เหรียญพระยาพิชัยดาบหัก เขาเล่น ปี 2513 ลองเขาไป  Google ดู
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สอบถามเรื่องตะกรุดข้อมือและเหรียญ&
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 07:32:53 »
เหรียญนี้รู้สึกเก๊มีนะครับ ดีที่ยังฝีมือไม่ถึง 

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=4992.0

ผิดถูกขออภัยด้วย  เดี๋ยวจะเป็นการสอนหนังสือสังฆราชป่าวนี่ :067:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
:054:....ขอบพระคุณครับท่าน....ว่าแต่ท่าน ack01 พอจะแบ่งให้ผมบูชาได้ไหมอ่ะครับผมเหรียญพระยาพิชัยอ่ะครับ :001:

มีแค่เหรียญเดียวครับ ผมเก็บสะสมพระเพื่อเป็นมรดกตกทอดสืบต่อไปครับ ไม่ได้เพื่อการค้า...

...ลองหาดูตามแผงพระนะครับ วิธีการดูก็ตามกระทุ้นี้เลยครับ...

ผมลองเทียบดูแล้ว ตำหนิแบบนี้ใช้ได้เลยครับ...

เหรียญนี้รู้สึกเก๊มีนะครับ ดีที่ยังฝีมือไม่ถึง 

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=4992.0

ผิดถูกขออภัยด้วย  เดี๋ยวจะเป็นการสอนหนังสือสังฆราชป่าวนี่ :067:

• ตติยะ
 :054: :054: :054:...........แล้วผมจะสามารถหาที่ใหนได้หล่ะเนี้ย....ดูไม่เป็นซะด้วยอ่ะนะ