ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งอย่างแรง เรื่องการเถียงแม่อะครับ  (อ่าน 1969 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
คือจริงๆก็ไม่มีอะไรหรอกครับ...แม่ผมเขาเป็นคนชอบบ่น ตามภาษาแกอะครับ

โดยปรกติทั่วไปถ้าคำพูดของแม่ไม่ถูกหู ผมก็จะเดินหนี

แต่วันนี้สิ ไม่รู้จะหนีไปทางไหน ประกอบกับเก็บกดมานาน

เลยเถียงกันยกใหญ่ แต่ไม่ได้ด่านะครับ...

ป.ล ตอนนี้คุยกับแม่ปรกติแล้ว มีงอนๆกันบ้าง อย่างนี้ผมควรขอขมาหลวงปู่เปิ่นด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ครับ ขอขมาแม่ก่อนเลยดีกว่าครับ พระในบ้านเราเองครับ ขอขมาท่านเถอะครับ
แล้วก็จุดะปขอขมาหลวงพ่อท่านด้วยก็ดีครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
ใจเย็นๆครับ
ผมก็เคยเปน พอเถียงเสร็จก้มานึกได้ว่าบาปกรรม
เป็นสิ่งไม่ควรทำ
ผมเลยไปขอโทษท่านครับ  :001:
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ใช่ครับขอโทษแม่ก่อนเลย อย่าลืมนะครับเขาเป็นคนให้กำเนิดคุณ ไม่มีท่านคุณก็ไม่ได้เกิดมาสักยันต์อย่างทุกวันนี้นะครับ หลังจากนั้นค่อยกล่าวขอขมาครูบาอาจารย์  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ใจเย็นๆ นะครับ ลองทบทวนดูว่าทำไมท่านถึงบ่นเรา เราทำผิดหรือปล่าว

ลองใช้เหตุใช้ผล ท่านเป็นห่วงเราน่ะครับ ถึงบ่นๆ บ้างเราก็ฟังนิดนึง ...  :089:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ใจเย็นๆครับท่านเขารักเราอยากให้เราเป็นคนดีถึงได้บ่นอยู่เรือย
ถือว่าท่านสอนเราเถอะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผู้ใดทำให้พ่อแม่ ต้องเสียใจ หรือน้ำตาตก
คนผู้นั้นเท้าข้างหนึ่งได้ก้าวเข้าไปในอเวจีมหานรกแล้วครับ  :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ครับ..ขอขมาคุณแม่เราก่อนเลยท่านเป็นผู้กำเนิดให้ชีวิตเราใหม่ เปรียบเป็นพระอรหันต์ ท่านบ่นเราก็เหมือนพระเทศน์ให้เราฟัง แฝงด้วยคติธรรมนะครับลองทบทวนดู
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เวลาแม่ว่าเรา   เราอย่าเก็บมาไว้ในใจสิครับ  ถ้าเก็บมาไว้ในใจก็เป็นการเก็บกด  การเก็บกดด้วยคำว่าของแม่ (ของพระอรหันต์)  บาปทุกขณะจิตที่รู้สึกอึดอัด ที่รู้สึกเก็บกดครับ

ให้ลองค่อยๆเปลี่ยนวิธีคิดครับ  โดยการโยนิโสมนสิการ คือการพิจารณาอย่างแยบคาย  พิจารณาว่าสิ่งที่แม่ว่าเรา ถ้าจริง เราก็เก็บมาปรับปรุง  ถ้าไม่จริง  เราก็เฉยๆไว้เพราะนั่นคือความหวังดีที่แม่เป็นห่วงเรา     เพราะพ่อแม่คือพระอรหันต์ของเรา   เราจะรู้สึกไม่ดีต่อพระอรหันต์ไม่ได้เลยครับ  เพราะนั่นคือการเปิดประตูสู่นรกดีๆนั่นเองครับ

นี่คือการเปลี่ยนวิธีคิด  จะได้ไม่ต้องมาเก็บกดครับ

ตอนนี้ก็ขอขมาแม่ และขอขมาครูบาอาจารย์ตามลำดับครับ   แต่การขอขมาไม่ใช่ว่าบาปนั้นจะหมดไปครับ

เอาใจช่วยครับ  เมื่อก่อนผมก็มีบ้างครับ  ตอนวัยรุ่นเมื่อหลายปีก่อน  เดี๋ยวนี้รู้เท่าทันตัวเองได้แล้วครับ

สู้ๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2552, 12:15:23 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
เราเป็นลูกนะค่ะอย่าลืมตัว

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
จำไว้เป็นบทเรียนน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
มันก็เป็นธรรมดาล่ะนะ พ่อแม่ก็อยากให้เราเป็นคนดี

การเถียงกันระหว่างกันเป็นเรื่องปกติ ต่างคนต่างมีเหตุผลในการพูดคุย

สุดท้ายก็มาเถียงกัน ก็ต้องใจเย็นๆ นะ เราก็รับฟังท่าน แล้วก็เก็บไปคิดนะ

แล้วจะรู้ว่าสิ่งที่ท่านพูดออกมาน่ะ มันอยู่ไม่ไกลตัวเราเลย

เราสามารถปรับปรุงแก้ไขตัวเองได้ ลิงน้อยก็เป็นเหมือนกัน

คือใจเย็นๆ ต่อให้อยากจะโต้ตอบท่าน ก็ต้องข่มใจไว้ ค่อยคุยกันใหม่ได้

แล้วทุกอย่างจะดีเองล่ะ เพราะท่านหวังดีกะลูกเสมอไง

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ใจเย็ลลลลค่ะ ไม่ดีนะคะ เถียงบุพการี เป็นบาปยิ่งนัก ขอขมาท่านนะคะ  :054:
มงคล 38 ประการ

มงคล คือเหตุแห่งความสุข ความก้าวหน้าในการดำเนินชีวิต ซึ่งพระพุทธเจ้าได้ทรงแสดงไว้ให้พุทธศาสนิกชนได้พึงปฏิบัติ นำมาจากบทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญหรือมี "มงคลชีวิต"  ซึ่งมี ๓๘ ประการ

๑๑.การบำรุงบิดามารดา

" ต้นไม้ที่ได้รับการดูแลให้น้ำให้ปุ๋ย ไปบำรุงลำต้นจนสมบูรณ์
เมื่อถึงเวลาแล้ว ย่อมออกดอกออกผลให้แก่เจ้าของฉันใด
คนที่ได้รับการเลี้ยงดูจนเติบใหญ่
เมื่อมีโอกาสย่อมตอบแทนคุณพ่อแม่และผู้มีอุปการคุณฉันนั้น
ทองคำแท้หรือไม่ โดนไฟก็รู้
คนดีแท้หรือไม่ ให้ดูตรงที่เลี้ยงพ่อแม่
ถ้าดีจริงต้องเลี้ยงพ่อแม่ ถ้าไม่เลี้ยงแสดงว่าดีไม่จริง
เป็นพวกทองชุบ ทองเก๊ "

พ ร ะ คุ ณ ข อ ง พ่ อ แ ม่

..................พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสอุปมาว่า ถ้าบุตรจะพึงวางบิดามารดาไว้บนบ่าทั้ง
สองของตน ประคับประคองท่านอยู่บนบ่านั้น ป้อนข้าวป้อนน้ำและให้ท่านถ่ายอุจจาระ
ปัสสาวะบนบ่านั้นเสร็จ แม้บุตรจะมีอายุถึง ๑๐๐ ปี และปรนนิบัติท่านไปจนตลอดชีวิต
ก็ยังนับว่าตอบแทนพระคุณท่านไม่หมด

ยังมีผู้อุปมาไว้ว่า หากเราใช้ท้องฟ้าแทนกระดาษ ยอดเขาพระสุเมรุ แทนปากกา
น้ำในมหาสมุทรแทนหมึก เขียนบรรยายคุณของพ่อแม่ จนท้องฟ้าเต็มไปด้วยอักษร
ภูเขาสึกกร่อนจนหมด น้ำในมหาสมุทรเหือดแห้ง ก็ยังบรรยายคุณของพ่อแม่ไม่หมด

บิดามารดาเป็นผู้มีพระคุณอันยิ่งใหญ่ของบุตร สรุปโดยย่อคือ

๑. เป็นต้นแบบทางกาย แบบเป็นสิ่งที่จำเป็นในการทำให้ของทั้งหลาย
ในโลกมีค่าสูงขึ้น ตัวอย่างเช่น ก้อนดินเหนียวธรรมดา ถ้าหากนำมาใส่แบบพิมพ์แล้ว
พิมพ์เป็นตุ๊กตา ก็ทำให้ดินก้อนนั้นมีค่าขึ้นมา เป็นเครื่องประดับบ้านเรือนได้ ดินเหนียว
ก้อนเดียวกันนี้ หากได้แบบที่ดีกว่าขึ้นมาอีก เช่นแบบเป็นพระพุทธรูป ดินเหนียวก้อน
นี้ก็จะทรงคุณค่ามากยิ่งขึ้น ผู้คนได้กราบไหว้บูชา จะเห็นได้ว่า คุณค่าของดินเหนียวก้อน
นี้ขึ้นอยู่กับแบบที่พิมพ์นั่นเอง

..........ในทำนองเดียวกัน การเกิดของสัตว์ เช่นเป็น ช้าง ม้า วัว ควาย ฯลฯ แม้จะมีปัญญา
ติดตัวมามากสักปานใด ก็ไม่สามารถทำความดีได้เต็มที่ โชคดีที่เราได้เกิดเป็นคน
ได้โครงร่างที่ประเสริฐกว่าสัตว์ทั้งหลาย เหมาะในการทำ ความดีทุกประการ
เราจึงสามารถใช้ความรู้ความสามารถประกอบคุณความดีได้เต็มที่ ทั้งนี้ก็เพราะ
เรามีพ่อแม่เป็นต้นแบบทางกายให้นั่นเอง

๒. เป็นต้นแบบทางใจ ให้ความอุปการะเลี้ยงดู ฟูมฟัก ทะนุถนอม อบรมสั่งสอน
ปลูกฝังกิริยามารยาท ให้ความรู้ทั้งทางโลกและทางธรรมแก่ลูก พระคุณของพ่อแม่ใน
การเป็นต้นแบบทางกายให้เรา ก็นับว่ามีมากเหลือหลายแล้ว ยิ่งท่านอบรมเลี้ยงดูเรามา
เป็นต้นแบบทางใจให้ด้วย ก็ยิ่งมีพระคุณมากเป็นอเนกอนันต์

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
ขอน้อมรับคำเตือนของทุกท่านครับ

ผมรักแม่ผมยิ่งกว่าชีวิตผมอีกครับ

จริงอยู่ที่ทะเลาะกันบ้างแต่ทุกครั้งเราก็รักกันยิ่งกว่าเดิมครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอโทษท่าน ขอให้ท่านอโหสิให้ รับปากสัญญาว่าจะไม่ทำอีก ต้องปฏิบัติให้หนักแน่นนะครับ คุณแม่ท่านอยากให้เราได้ดีครับ อาจจะมีดุด่าตักเตือนสั่งสอนมาบ้างก็ควรน้อมรับฟังไว้ครับ ถ้าเวลาผ่านไป เมื่อไม่มีคุณแม่คอยตักเตือนเราแล้ว แล้วคุณก็จะอยากได้ยินเสียงบ่นของคุณแม่ครับ แต่ว่ามันจะสายเกินไป รักคุณแม่มากๆนะครับ  :001: