ผู้เขียน หัวข้อ: ของเสื่อม  (อ่าน 4948 ครั้ง)

ออฟไลน์ SudliT

• ทุติยะ
  • **
ของเสื่อม
« เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 09:01:54 »
อยากทราบว่าพระที่แขวนคอที่ใส่อยู่นี้จะมีวันเสื่อมปะคาบ

ถ้าได้ไปทำ.....หรือโดนอะไรมา....ข้อห้ามของมัน...

ขนาดของที่สักหรือตะกุดยังมีวันเสื่อมเลย

แล้วพระที่เราใส่แขวนคอนี้ถ้าได้ไปโดนหรือทำไรผิดเข้าจะมีวันเสื่อมปะคาบ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ของเสื่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 09:04:09 »
อยากทราบว่าพระที่แขวนคอที่ใส่อยู่นี้จะมีวันเสื่อมปะคาบ

ถ้าได้ไปทำ.....หรือโดนอะไรมา....ข้อห้ามของมัน...

ขนาดของที่สักหรือตะกุดยังมีวันเสื่อมเลย

แล้วพระที่เราใส่แขวนคอนี้ถ้าได้ไปโดนหรือทำไรผิดเข้าจะมีวันเสื่อมปะคาบ

คนเสื่อมพระไม่เสื่อมครับ...

...ทอง อยุ่ที่ยังเป็นทองวันยันค่ำ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 09:12:04 »
แหม่

พิมพ์ภาษาวัยรุ่นเชียวค่ะ

แค่อ่านยังคิดจะพูดยาน..ตามเลย :095:

คิดดีทำดีไว้ค่ะ

ส่วนเรื่องข้อห้าม ว่ามีอะไรบ้างนี่..

อาจจะรู้ไม่ค่อยหมดค่ะ

อย่างเช่นเวลาเข้าห้องน้ำ (หนัก)

ก็ควรถอดอ่ะค่ะ

นอกนั้นรอความคิดเห็นจากผู้รู้อีกทีนะคะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 09:12:18 »
ทุกอย่างอยู่ที่จิตกำหนด(ศรัทธา) อยู่ที่กรรม(การกระทำ)

ของทุกอย่างจึงศักสิทธิ์

สุดท้ายทุกๆอย่างทุกๆสิ่งบนโลกล้วนอนิจัง
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 09:51:25 »
อยู่ที่ความเชื่อมั่นและศรัทธาครับป๋ม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 10:53:41 »
ด้วยความเคารพครับ ตามความคิดผมผมว่าพระเครือ่งก็มีวันเสื่อมได้ครับ ของทุกอย่างมีเกิดย่อมมีดับ
มีแข็งย่อมมีอ่อน แต่คำว่าเสื่อมไม่ได้แปลว่าพุทธคุณจะหายไปนะครับ เพียงแต่อาจจะอ่อนลง หรือไม่ได้คุ้มครอง
คนแขวนได้ชั่วระยะหนึ่ง...............
แต่จะเสื่อมหรือไม่เสื่อมในรูปแบบไหน การปลุกเสก พลังจิต
และระดับของพระเกจิอาจารยที่ปลุกเสกก็ย่อมมีผลด้วยเช่นกัน
อย่างที่เคยได้ยินว่าา พระอรหันต์ เสกเพียงแค่อึดใจ ย่อมเทียบเท่ากับ
พระโสดาบันเสกเป็นร้อยๆหรือพันๆเท่านะครับ หุๆๆๆ
ปล อีกอย่างผมเคยอ่านบทความที่ว่าพระเครื่องส่วนมากมีเทวดารักษาครับ การที่เราแคล้วคลาดหรือประสบสิ่งดีๆ
หลังจากแขวนพระองค์นั้นๆ ก็เพราะอำนาจของเทวานุภาพบวกกับพุทธานุภาพและสังฆานุภาพด้วยส่วนหนึ่งครับ
การที่เราทำผิดข้อห้ามในการแขวนพระเช่น ด่าแม่ พกพาเข้าซ่องโสเภณี หรือคึกคะนอง ประมาท สิ่งต่างๆเหล่านี้
ก็มีผลทำให้เทวดาท่านไม่คุ้มครองหรือรักษาตัวคนแขวนได้ครับ หุๆ :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2552, 10:58:53 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 11:11:38 »

อยากทราบว่าพระที่แขวนคอที่ใส่อยู่นี้จะมีวันเสื่อมหรือเปล่า?ครับ

แล้วพระที่เราใส่แขวนคอนี้ถ้าได้ไปโดนหรือทำไรผิดเข้าจะมีวันเสื่อมหรือเปล่า?ครับ

ตอบนะครับ

"ยังกิญจิ สะมุทะยะธัมมัง สัพพันตัง นิโรธะธัมมันติ" ฯ
 "สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดาแล้ว สิ่งนั้น ๆ ทั้งปวง ก็ต้องดับสลายไปเป็นธรรมดา" ฯ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 12:35:42 »
อยู่ที่ใจมากกว่าค่ะ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 12:55:37 »
นึกถึงหลวงพ่อเข้าไว้ครับผม ถ้าคิดว่าทำผิดไปจิงๆๆ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 12:59:37 »
อยู่ที่จิตสำนึกก่อนทำ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 06:48:25 »
คิดดี ทำดี พูดดี เข้าไว้ ทุกอย่างจะดีเองครับ
จริงใจ เชื่อมั่น ศรัทธา และเคารพ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 07:51:47 »
 :054:อยู่ที่ว่าท่านมีจิตศรัทธา เชื่อมั่น ครับ ท่าน :005:
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 12:18:57 »
"ศรัทธามา ปาฎิหาริย์เกิดครับ" :057:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 12:38:13 »
ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรากระทำหรือกำหนด อันที่วันของหรือพระจะเลื่อมไมผมว่าไม่ครับ

1. ตัวถือศลี 5 หรือ ศลี 8 ครับ

ทุกอย่างอยู่ที่ตัเรา ผลของการกระทำจะส่งผลในตัวของมันเองครับ

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 01:04:12 »
อยู่กับการปฏิบัติของเราครับ

แต่ทุกอย่างมีเกิดขึ้น คงอยู่ และดับไป

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 02:04:48 »
อยู่ที่ศรัทธาครับ จอมยุทธยังใช้ไม้ไผ่ ดีกว่าคนธรรมดาใช้ดาบแน่นอนครับ :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 02:19:35 »
พระ ยังไง ก็คือ ปฏิมากร ของพระพุทธองค์ ครับ พระพุทธองค์ไม่มีวันเสื่อม  อยู่คู่ศาสนาพุทธต่อไป ครับ

และพระไม่ควรเรียกมัน ครับ พระสงฆ์เรียกรูป พระเครื่องหรือรูปพระพุทธเจ้า เรียกองค์ ครับ

ศรัทธา อยุ่ที่พระรัตนตรัย ครับ  คนแขวนพระเก๊ ไม่เข้าก็มี ครับ ศรัทธาครับ ที่แขวนอยู่ที่คออะ นับถือกันมั่งปะครับ
ส่วนมาก แขวนที่แพง หายาก เป็นที่นิยม แต่คนสมัยนี้ลืมไป ครับ ไม่ได้แขวนกันที่ศรัทธาแบบคนสมัยก่อนเสียแล้วแย่จัง

โดยส่วนตัวแล้ว .....อยุ่ที่ตัวบุคคล กับ บุญมากกว่า ครับ
เพื่อนผมอะ แขวนพระเก๊ หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอมอะครับ (เก๊รุ่น 1 ) แต่แค่มีรูปท่าน มันก็รอดตายมานักต่อนักและ
มันบอก อยู่ที่ศรัทธา ครับ

แต่คนเราต้องอย่าลืม ครับ เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมดา แม้ ยิงไม่เข้า เป็นโรคมะเร็งตาย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2552, 02:27:01 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 พ.ค. 2552, 09:23:02 »
พระไม่เสื่อมหรอกครับ ที่จะเสื่อมคือจิตใจคนครับ  :001:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 10:57:46 »
งูเห่าลอดราวผ้ามายังกัดคนให้ตายได้

เพราะฉะนั้นพระดีก็ยังคงเป็นพระดีไม่มีเสื่อม

จะเสื่อมได้ก็ตามกาลเวลาเพราะทุกสิ่งล้วนเป็นอนิจจังครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 11:03:02 »
ศรัทธามี ปฏิหาร์ยก้อเกิดค่ะ  :050:

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 12:18:51 »
 :093: ขอให้ศรัทธาไว้อย่างเดียว .......... :058:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 05:00:16 »
แขวนพระเพื่อเตือนให้เรามีสติ คิดดี ทำดี พูดดี (อย่าเผลอเรอ ระวังตนไม่ประมาท )...

เมื่อเราคิดดี พูดดี ทำดี และไม่ประมาทแล้ว (สิ่งดีๆย่อมบังเกิดแก่ตัวเรา)...

เกราะของความดีก็จะคุ้มครองตัวเราเองครับ ...{^_^}...

ปล.เสื่อมไม่เสื่อม ก็ขอให้เราศัทธาตั้งมั่นเป็นพอครับ...

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 05:18:58 »
ถ้าแขวนแล้วมีความเคารพ นึกเสมอว่า เหมือนเรามีพระเดินนำหน้าเรา  ถามว่า ถ้ามีพระเดินนำหน้าเรา จะจะกล้าทำชั่วต่อหน้าท่านไหม??

เราจะแขวนพระไปกินเหล้า หรือเปล่า? ถ้ามีความเคารพ นึกถึงท่าน ทำดีเป็นประจำ พุทธคุณย่อมคุ้มครองครับ

ถ้าผิดจากนี้ ก็แล้วแต่กรรมที่ทำครับ  เราไม่เห็นพระ พระเกรงใจพระที่แขวน แล้วเรายังจะให้พระท่านคอยคุ้มครองเราเหรอครับ ??

เหตุเช่นไร ผลก็เช่นนั้น  ... 

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 09:01:24 »
ของขลังไม่เสื่อม โดยหลวงพ่อเดิม พุทธสโร
"งูเห่ามันมีพิษ อยู่ใต้ถุนก็มีพิษ อยู่บนหลังคาก็มีพิษ ลอดใต้ลาวตากผ้า มันก็มีพิษ ลอดลาวตากผ้า ของเสื่อม จริงนะ จริงที่มันเสือม ก็มันไม่เสื่อมได้ไง คนกลัวว่ามอดแล้วเสื่อม เชื่อแบบนั้นมันจึงเสื่อม แต่ถ้าคนเชื่อว่ามอดแล้วไม่เสื่อม มันก็ไม่เสื่อม คนเชื่อว่าเสื่อม พอลอดลาว จิตมันตก ของมันจะขลังอยู่ไม่ได้"
โอวาสพระครูนิวาสธรรมขันธ์ หลงพ่อเดิม พุทธสโร

ที่มา: board.palungjit.com/f17/ของขลังไม่เสื่อม-โดยหลวงพ่อเดิม-พุทธสโร-130291.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 09:06:35 โดย RaChⒶÑⒶKRaK♡ »

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 02:36:35 »
คือว่าผมอยากทราบว่า ผมคาดตะกรุดและห้อยพระอยู่อะครับแล้วแบบว่า(ขออภัยครับ)ช่วยตัวเองอะครับ

จะเป็นไรปะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 04:24:54 »
คือว่าผมอยากทราบว่า ผมคาดตะกรุดและห้อยพระอยู่อะครับแล้วแบบว่า(ขออภัยครับ)ช่วยตัวเองอะครับ

ไม่น่าจะเป็นไรครับ เล่นสะเสียวเลย
  :095:

ออฟไลน์ เซียนกอล์ฟจร้า

• ตติยะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 04:37:51 »
อยู่ที่ใจ ความเชื่อ ความศรัทธา ครับ
ทำดีได้ไร

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 05:58:38 »

อยากจะบอกว่า ไม่สมควรทำอย่างยิ่งครับ
เพราะพระและตะกรุดหรือของดีอันไดก็ตามที่เราเคารพย่อมมีเทวดารักษา
การทำแบบนี้ ถือว่าไม่เคารพครูบาอาจารย์ผู้สร้างและผู้เสก
แต่ถ้าพลาดแล้ว จุดธูปบอกกล่าวเจ้าของตะกรุดและขอขมา
พระรัตนตรัย ทำบุญใส่บาตรให้เจ้ากรรมนายเวร และคณาจารย์ผู้สร้างและปลุกเสกตะกรุดนั้นๆ
จะช่วยได้ครับ แล้วที่สำคัญ ไม่ควรให้มีกรณีอย่างนี้ซ้ำสอง เพราะของดีกว่าจะได้มา
ก็ยากแล้ว แต่การที่จะรักษาของดีให้อยู่กับตัวเรานั้นยากยิ่งกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2552, 05:59:05 โดย gottkung »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 06:07:27 »
ไม่ต้องจุดธูปบอกได้ปะครับ
บอกปากป่าวๆได้ปะครับ
ผมคงจะไม่ทำอีกแล้วละครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 07:33:06 »
ไม่ต้องจุดธูปบอกได้ปะครับ
บอกปากป่าวๆได้ปะครับ
ผมคงจะไม่ทำอีกแล้วละครับ

ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะตามหลักที่ผมเคยถามครูบาอาจารย์
ท่านว่าการจุดธูปเป็นการแสดงการอ่อนน้อมและบูชาครูบาอาจารย์ที่ถูกต้อง
เราไหว้พระเราก็ต้องใช้ธูปสามดอก ของทุกอย่าง
ย่อมมีความหมายและเหตุผลอยู่แล้วในตัวครับ การขอขมา
ก็มีพิธีกรรมและพิธีการที่ครูบาอาจารย์ท่านกำหนดมาแต่โบราณแล้วครับ ส่วนการทำบุญใส่บาตร
ให้ครูบาอาจารย์ก็เป็นสิ่งที่คนที่เรียกตัวเองว่าเป็ฯศิษย์ควรกระทำครับ เพราะเป็นสิ่งที่ดี
กับตัวเองและเป็นการอุทิศขอขมาในเรื่องที่เราได้ล่วงเกินท่านไป ทั้งตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็แล้วแต่

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 09:21:03 »
เชื่อมั่นและศรัทธา ทุกอย่างคงไว้ที่จิตใจ  :017:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 09:51:08 »
แล้วต้องจุดธูปยังไงอะครับ แล้วทำที่ไหนอะครับแบบว่าปักธูปที่ไหนอะครับ