ผู้เขียน หัวข้อ: บางเรื่องที่ควรพิจารณา  (อ่าน 2713 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
บางเรื่องที่ควรพิจารณา
« เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 12:14:04 »
เป็นที่ทราบกันดีว่า ตลอดเวลาที่ผ่านมาหลวงพ่อตัด ไม่ชอบการโฆษณาโอ้อวด

หรือนำเรื่องราวของท่านไปลงตามหนังสือพระเครื่อง จนมีหนังสือพระหลายฉบับใช้คำว่า "หลวงพ่อผู้ไม่ยอมดัง"

ศิษย์วัดชายนาทุกคนต่างยึดถือคำสั่งและเจตนารมณ์ของหลวงพ่อตลอดมา ทุกคนไม่ลงประวัติ ความเป็นมาของหลวงพ่ออย่างละเอียด

จะทำกันก็เพียงบอกกล่าวปฎิปทาของหลวงพ่อและนำข้อเท็จจริงเรื่องวัตถุมงคลมาบอกเล่า ว่าของรุ่นไหนที่หลวงพ่อสร้างเอง

แต่เมื่อหลวงพ่อละสังขารไปแล้ว บางสิ่งบางอย่างย่อมเปลี่ยนไป

ระยันี้ถ้าได้อ่านข่าวสารข้อมูลเรื่องราวอัตตชีวประวัติของหลวงพ่อตัดตามสื่อต่างๆโดยเฉพาะที่เป็นหนังสือ

ที่ได้มีการนำประวัติหลวงพ่อไปลงบ้างหลายๆที่

ต้องพิจารณาให้ดีครับ สื่อบางที่ก็มีความคลาดเคลื่อนไปบ้าง เช่น

การลงชื่อรุ่นพระเครื่องบางรุ่นที่คลาดเคลื่อนไปจากข้อมูลจริง

ส่วนรูปวัตถุมงคลก็ดูที่เน้นรุ่นใหม่มากกว่าวัตถุมงคลที่ทางวัดตั้งใจสร้างแจกเองในยุคต้น

ได้ปรึกษาเรื่องนี้กับพี่ที่มีข้อมูลด้านลึกเหมือนกัน  มีความเห็นตรงกันว่า ข้อมูลที่ลงไปนั้นคลาดเคลื่อนหลายประเด็น

รู้สึกชื่นชมและอนุโมทนาหากการนำเสนอนั้นเป็นการยกย่องเชิดชูหลวงพ่อและให้ข้อมูลบางประการกับประชาชน

ความผิดพลาดคลาดเคลื่อนเกิดขึ้นได้ครับ ส่วนตัวผมเองก็เคยผิดพลาดเช่นกัน

ในส่วนของศิษย์หลวงพ่อทุกคน ยังคงเก็บข้อมูลประวัิติเอาไว้ยังไม่ได้เผยแพร่  รอเวลาที่เหมาะสมต่อไปครับ

จึงนำเรียนพี่น้องวัดบางพระทุกท่าน ที่ได้อ่านนิตยสารเล่มนี้ ควรพิจารณาให้รอบคอบก่อนที่จะนำไปเผยแพร่ทางอินเตอร์เนตครับ

ยิ่งระยะนี้กระแสการหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อค่อนข้างตื่นตัว เป็นห่วงครับ กับกระแสของใหม่ๆ 

อยากจะให้นึกถึงคำสอนของท่านเจ้าคุณนรฯ ที่กล่าวไว้ว่า

"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง "

ของดีจริงไม่ต้องบอกกันบ่อยๆครับ ปล่อยหมัดเด็ดทีเดียว พอ..

นำเรียนมาเพื่อทราบครับ

ขอบคุณครับ[/color]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 12:17:14 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: บางเรื่องที่ควรพิจารณา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 01:26:00 »
ขอบคุรพี่เมฆนะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 08:50:52 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ ของดีไม่ต้องดัง ของดังไม่ใช่ว่าดีเสมอไป
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 08:53:03 »
ขอบคุญครับพี่
เป็นแบบ  "คมในฝัก" ดีกว่าครับ  :093:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 08:53:16 โดย ? ชินจัง ? »
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 09:48:26 »
ขอบคุณพี่อชิตะ มากครับ ที่นำข่าวคราวมาบอกด้วยความเป็นห่วง สาธุ ...  :089:

คมต้องอยู่ในฝัก แค่ถ้าฟักต้องอยู่ในแกง

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 09:50:05 »
ขอบคุณอชิน่ะครับ วันก่อนเพื่อนรุ่นน้องเอาตะกรุดหลวงพ่อมาให้(ขนาด9ซม.)เห็นบอกมาว่าเป็นรุ่น4ครับ พอดีเพื่อนรุ่นน้องเป็นคนเพชรบุรี และเคยถามถึงวัดกับเค้า และเค้าก้อเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเหมือนกัน น้องเค้าเห็นผมถามถึงเลยไปเช่ามาให้ครับ ผมไม่ทราบราคาน่ะครับเพราะน้องเค้าให้ผมเลยครับ

ปล.ภาพไม่ค่อยชัดครับ พราะกล้องจากมือถือดันไปโฟกัสเบาะแทนที่จะเป็นตะกรุดอ่ะคร๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 09:50:53 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 10:26:06 »
ขอบคุณครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 10:28:54 »
ขอบคุณค่ะ ท่านอชิ  :002:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 11:50:09 »
ขอบคุนครับผม ไม่จำเปนต้องโอ้อวด

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:04:55 »
ขอบคุณครับ ตามนั้น ครับพี่ อชิตะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:22:07 »
เห็นด้วยกับท่านอชิตะครับ ข้อมูลข่าวสารต้องพิจารณาให้ถี่ถ้วน...

...อ่านมา หรือฟังมา ต้องใช้สติพิจารณาให้ดีๆ...

...อย่าสักแต่ว่า อ่านเจอมาหรือเขาเล่าว่าครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:13:30 »
ประมาณว่าอ่านแล้ว"ต้องกรอง"ด้วยครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 04:35:41 »
ขอบคุณค่ะท่านอชิตะ

ของดีๆ มันก็มีค่าในตัวของมันเองค่ะ

ไม่จำเป็นต้องโอ้อวดให้เสียเวลา

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 06:32:48 »
"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง"
ชอบคำนี้จัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 06:34:17 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 06:55:16 »
ขอบคุณข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 07:00:52 »
ตะกรุดหลวงพ่อตัดชัดเจนยืนยันได้
ตำรวจต้องขอร้องให้หยุดปลุดเสกเพราะยิงไม่เข้า..
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 08:13:34 »
ขอบคุณครับท่านอชิตะ ต้องรับสื่ออย่างมีวิจารณญาณครับ  :001:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 10:35:13 »
เป็นที่ทราบกันดีว่า ตลอดเวลาที่ผ่านมาหลวงพ่อตัด ไม่ชอบการโฆษณาโอ้อวด

หรือนำเรื่องราวของท่านไปลงตามหนังสือพระเครื่อง จนมีหนังสือพระหลายฉบับใช้คำว่า "หลวงพ่อผู้ไม่ยอมดัง"

ศิษย์วัดชายนาทุกคนต่างยึดถือคำสั่งและเจตนารมณ์ของหลวงพ่อตลอดมา ทุกคนไม่ลงประวัติ ความเป็นมาของหลวงพ่ออย่างละเอียด

จะทำกันก็เพียงบอกกล่าวปฎิปทาของหลวงพ่อและนำข้อเท็จจริงเรื่องวัตถุมงคลมาบอกเล่า ว่าของรุ่นไหนที่หลวงพ่อสร้างเอง

แต่เมื่อหลวงพ่อละสังขารไปแล้ว บางสิ่งบางอย่างย่อมเปลี่ยนไป

ระยันี้ถ้าได้อ่านข่าวสารข้อมูลเรื่องราวอัตตชีวประวัติของหลวงพ่อตัดตามสื่อต่างๆโดยเฉพาะที่เป็นหนังสือ

ที่ได้มีการนำประวัติหลวงพ่อไปลงบ้างหลายๆที่

ต้องพิจารณาให้ดีครับ สื่อบางที่ก็มีความคลาดเคลื่อนไปบ้าง เช่น

การลงชื่อรุ่นพระเครื่องบางรุ่นที่คลาดเคลื่อนไปจากข้อมูลจริง

ส่วนรูปวัตถุมงคลก็ดูที่เน้นรุ่นใหม่มากกว่าวัตถุมงคลที่ทางวัดตั้งใจสร้างแจกเองในยุคต้น

ได้ปรึกษาเรื่องนี้กับพี่ที่มีข้อมูลด้านลึกเหมือนกัน  มีความเห็นตรงกันว่า ข้อมูลที่ลงไปนั้นคลาดเคลื่อนหลายประเด็น

รู้สึกชื่นชมและอนุโมทนาหากการนำเสนอนั้นเป็นการยกย่องเชิดชูหลวงพ่อและให้ข้อมูลบางประการกับประชาชน

ความผิดพลาดคลาดเคลื่อนเกิดขึ้นได้ครับ ส่วนตัวผมเองก็เคยผิดพลาดเช่นกัน

ในส่วนของศิษย์หลวงพ่อทุกคน ยังคงเก็บข้อมูลประวัิติเอาไว้ยังไม่ได้เผยแพร่  รอเวลาที่เหมาะสมต่อไปครับ

จึงนำเรียนพี่น้องวัดบางพระทุกท่าน ที่ได้อ่านนิตยสารเล่มนี้ ควรพิจารณาให้รอบคอบก่อนที่จะนำไปเผยแพร่ทางอินเตอร์เนตครับ

ยิ่งระยะนี้กระแสการหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อค่อนข้างตื่นตัว เป็นห่วงครับ กับกระแสของใหม่ๆ 

อยากจะให้นึกถึงคำสอนของท่านเจ้าคุณนรฯ ที่กล่าวไว้ว่า

"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง "

ของดีจริงไม่ต้องบอกกันบ่อยๆครับ ปล่อยหมัดเด็ดทีเดียว พอ..

นำเรียนมาเพื่อทราบครับ

ขอบคุณครับ[/color]

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 10:39:51 »
เห็นด้วยครับ..กับการรักษาเจตนารมณ์ของหลวงพ่อ..สิ่งใดไม่ควรก็อย่าทำเลย  มันไม่ดีครูบาอาจารย์ไม่ปกปักษ์รักษา :069:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 10:43:01 »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง   :005:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 พ.ค. 2552, 04:31:27 »
ขอขอบคุณ คุณเมฆ ครับสำหรับความรู้ดีที่นำมาฝาก พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวเว็บ

ขอเป็นกำลังใจครับ สู้ สู้  นายเป็นคนที่ผมนับถืออีกท่านหนึ่งครับ :016: :015:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 05:47:49 »

ตามนั้นค่ะ.... นิ่งเป็นใบ้หละของจริง

cho presley