ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 2376 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 07:08:23 »
shack.us/img237/3253/20090504carpark0131.jpg[/img]7.imageshack.us/img147/8994/20090504carpark0137.jpg[/img]
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 08:48:33 »
แวะมาชมครับ ไม่มีข้อมูลเช่นกัน  รอท่านผู้รู้มาชี้แนะนะครับ

ส่วนตัวมีความเห็นว่า รูปเคารพหรือวัตถุมงคลเป็นสิ่งที่น่าบูชาทั้งสิ้น ถ้าใจเรานึกถึงคุณความดีของท่าน

จะต่างกันก็คือ การได้เป็นเจ้าต้องเสียเงินเสียทองในราคาของจริงหรือของเล่นกันแน่  ..!!

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 12:20:24 »
แวะเข้ามาชมเช่นกันคะ สวยงามมากมาย ไม่มีข้อมูล รอให้ท่านผู้รู้มาชี้แนะนะคะ :050:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 12:33:44 »
รูปแรกผมเดาว่า น่าจะเป็นพระบรมรูปเคารพของ
สมเด็จพระนเรศวรมหาราชท่าน ตอนทรงทำศึกยุทธหัตถี
แต่แบบนี้ผมก็ไม่เคยผ่านตาเลยเหมือนกัน แต่ก็แปลกดีครับ ผมชอบเลยแหละ
ส่วนรูปที่สองเป็นเหรียญ หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม รุ่นนี้ไม่น่าจะมีเก๊ครับ เพราะราคา
ไม่ค่อยแรงมาก สร้างเมื่อปี 2516 ผมก็มีอยู่เหรียญหนึ่งสภาพสมบูรณ์ 100 %ครับ

ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ
หลวงปู่แช่มท่านเก่งมากๆครับ เป็นศิษย์หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม พระเครื่องและตะกรุดของท่าน
มีประสบการณ์ดังไม่แพ้ของหลวงพ่อเงินครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:22:07 »
ชี้แนะครับ ควรก๊อบโพสมาลงให้หมดนะครับผม เพื่อจะได้รูปออกมาเรียงกันดูสวยงาม ...  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:56:53 »
ปี  16 เหรียญนี้ หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม ถ้ามีเลข 1ไทย หละ หลายตังเลยนะครับ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ จะมีแบบมีเลข 1ไทยด้วย) :075: แต่เหรียญ 2 เหรียญนี้ไม่มี

ไงให้อาจารย์ผมพี่เก่ง มาชี้แนะดีกว่า ครับ เหรียญ นี้มีความเป็นมายังไง อิอิ

เหรียญปี 16 นี้ แบบของที่นำรูปมาลง มะก่อน ผมได้เป็นกำๆมือเลย ครับ เหอะๆๆๆ แจกหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 03:01:14 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 07:38:35 »
เหรียญหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม เสมาใหญ่ปี 16 นั้น มีการทำเสริมออกมาหลายวาระ ให้สังเกตที่ความคมชัด และรมดำ ส่วนมากถ้ารมน้ำตาลจะเป็นรุ่นที่เสริมออกมาครับ มีให้เห็นเยอะอยู่ครับ แต่ก็ทันหลวงพ่อแช่มทั้งหมดครับ ของปลอมยังไม่พบเห็นครับ ที่วัดก็ยังพอมีไว้ให้บูชาอยู่บ้างครับ  :001: