ผู้เขียน หัวข้อ: วัดหลวงพ่อโอภาสี...........  (อ่าน 6770 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
วัดหลวงพ่อโอภาสี...........
« เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 10:31:24 »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ไปไหว้พระที่วัดหลวงพ่อโอภาสี (3วันที่ผ่านมาได้ไหว้พระตลอด วันศุกร์เวียนเทียนที่พุทธมณฑล วันเสาร์หลวงพ่อโอภาสี วันอาทิตย์วัดบางพระ) วัดนี้มีกฎระเบียบที่อาจไม่เหมือนที่อื่นคือ ในบริเวณวัดห้ามใส่รองเท้าเดิน และมีบางบริเวณที่ไม่อณุญาติให้ผู้หญิงเข้า เคยอ่านประวัติหลวงพ่อ หลวงพ่อโอภาสีจะนับถือเสด็จพ่อร.๕ และบูชาเพลิง คือตั้งแต่ท่านอยู่จนถึงปัจจุบันจะมีการจุดไฟตลอด24ชม. และจากหนังสือของหลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อเปิ่นได้เคยไปศึกษาธรรมกับหลวงพ่อโอภาสีด้วยครับ ใครไปที่วัดหลวงพ่อโอภาสี แนะนำไปตอนเช้าน่ะครับ วันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปบ่ายโมงกว่า ตอนเดินเข้าวัดไปก้าวแรกๆยังพอทนแต่สักพักร้อนที่เท้าถึงขนาดเรียกว่าทนไม่ได้ ผมและแฟนรีบกระโดดหลบแดดไปที่ร่มแทบไม่ทัน ยังดีครับที่มีที่ร่ม(เล็กๆ)ไว้ได้พักเท้า ส่วนลูกสาววิ่งรวดเดียวเลยครับ (แต่กลับบ้านขอให้เอาถังใส่น้ำมาแช่ขาเลยครับ) ภายในวัดมีสิ่งศักดิ์สิทธ์ให้กราบหลายที่ครับ แต่ที่ผมสงสัยคือทำไมต้องถอดรองเท้าในเขตวัด (จากที่อ่านประวัติท่าน สมัยท่านยังอยู่ ถ้าใครมาถวายของท่านไม่ว่าจะเป็นอะไร เงิน ทอง ข้าวของต่างๆ ถ้าเกินที่จะต้องฉัน หรือใช้ ท่านจะโยนเผาไฟทั้งหมด ไม่ว่าเงิน หรือ ทอง แต่ถ้าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ท่านจะฝังดินครับ ตรงนี้หรือเปล่าที่เป็นสาเหตุที่ท่านไม่ให้ใครใส่รองเท้าเข้าวัด) เพื่อนๆคนไหนรู้ที่มาชัดเจนรบกวนไขข้อข้องใจด้วยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: วัดหลวงพ่อโอภาสี...........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 12:35:52 »
อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ปฐวีคงคา พระภูมิเทวา ขมามิหัง...

...กราบนมัสการ หลวงพ่อโอภาสี ครับ...

...ขอบคุณที่มาบอกเล่าประสบการณ์นะครับ วันนึงจะหาโอกาสไปเที่ยววัดบ้างครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: วัดหลวงพ่อโอภาสี...........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 12:40:53 »
อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ปฐวีคงคา พระภูมิเทวา ขมามิหัง...

...กราบนมัสการ หลวงพ่อโอภาสี ครับ...

...ขอบคุณที่มาบอกเล่าประสบการณ์นะครับ วันนึงจะหาโอกาสไปเที่ยววัดบ้างครับ...

อนุโมทนาสาธุ ครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 01:35:36 »
กราบหลวงพ่อโอภาสี ครับ
ดีจังเลยครับครอบครัวอบอุ่นจัง

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 05:14:49 »
หลวงพ่อโอภาสี หนึ่งในครูบาอาจารย์ของหลวงพ่อเปิ่นเราเองครับ ขอกราบหลวงพ่อครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 09:05:18 »
อนุโมทนากับเฮียตี๋ด้วยนะครับ คงจะเป็นการเคารพสถานที่หน่ะครับ ดูอย่างวัดที่ประเทศเพื่อนบ้านเมียนม่าร์ ก็ห้ามใส่รองเท้าเข้าวัดเหมือนกันครับ  :054:

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 09:48:40 »
ดีจริงๆนะค่ะ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 04:50:14 »
ท่านใดที่แผนที่ ที่วัดบางไหมครับ
ทราบแต่ว่าอยู่แถวๆ พระราม 2
แต่ไปไม่ถูก ครับ

:063:

ออฟไลน์ magatong

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 พ.ค. 2552, 09:15:08 »
ตามกระทู้นี้ไปครับ ตามแผนที่เลย
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=4843.0

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 02:32:18 »
นมัสการหลวงพ่อโอภาสีครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:21:05 »
อบอุ่นดีจังครับ  เที่ยววัดบ่อยๆ เสริมบารมีไปในตัว  ได้บุญ ได้ทัศนะที่ดีงาม  อนุโมทนาด้วยครับ

ชอบที่ ทางวัดยึดมั่นในแนวทางตั้งแต่ครูบาอาจารย์วางไว้  ทั้งการจุดไฟตลอดเวลา และการไม่สวมรองเท้าในเขตวัด

มีเอกลักษณ์น่าสนใจดีครับ 

ขอบคุณพี่ตี๋สำหรับเรื่องราวดีๆ ที่นำมาบอกเล่านะครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:52:13 »
กราบนมัสการหลวงพ่อโอภาษีครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:55:39 »
แถวบ้านผมเลยครับฮุฮุ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ohhonui

• อยากไปวัดจังเลยแต่ไม่มีเวลา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - ohhonui@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ohhonui
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 11:50:17 »
วัดอยู่แถวบ้านผมเลยผมอยู่ประชาอุทิศ

ออฟไลน์ บอส ดินเเดง

• ทุติยะ
  • **
  • บารมีเข็มทองพ่อประคอง คะนองฤทธิ์
    • www.monnut.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 11:55:00 »
กราบนมัสการหลวงพ่อโอภาสี ครับ 
"วันทิตวาอสูรเทพานัง มหันตพลังอันตรายัง วินาสสันตุ "         
                   โอมพระเเลงเป็นเเสงพระลักษณ์ พระฤๅษีจับปากกาพระลักษณ์จับหน้า จับตาสวาหะ

ออฟไลน์ khing09

• ตติยะ
  • ตั้งมั่น ในจิตวิญญาณ มนุษย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 11:49:04 »
ถนนพุทธบูชา  เข้าทางซอยพุทธบูชา39 ได้ครับ  บ้านผมก็อยู่ซอยนั้นเหมือนกัน