ผู้เขียน หัวข้อ: จะผิดไหม ถ้า....ถามอย่างนี้  (อ่าน 3304 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAT-TAT

• ปัญจมะ
  • LAT-TAT
    • MSN Messenger - pai_LAT-TAT@hotmail.com
จะผิดไหม ถ้า....ถามอย่างนี้
« เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:21:56 »
มีคนเคยถามผมว่า....เวลาตอนเรานอนกับผู้หญิงแล้วถึงคราวซวย
เพราะนอนๆด้วยกันซักพัก เมนส์ของผู้หญิงมาแต่..ขอย้ำว่าแต่ตอนนั้นมันมืดไม่รู้
แต่พอเปิดไฟ  โอ้วววว....เลือดเต็มเรย
เป็นอย่างนี้คนๆนั้นจะซวยมั๊ยครับ
ท่านผู้มีความรู้ช่วยหน่อยครับ..ผมกะตอบมันไม่ได้เหมือนกัน
ปล.มันบอกว่ามันใส่ถุงและไม่มีส่วนไหนของมันโดนเมนส์เด็ดขาดครับนอกจากถุง.. 05;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2552, 02:22:54 โดย LAT-TAT »
ตัวเล็กที่ใครๆเรียกก็คือผม!!

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
ตอบ: จะผิดไหม ถ้า....ถามอย่างนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:26:17 »
ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย แต่ความคิดผม ช่างมันเถอะครับปล่อยวางม๊าง ถือไว้มันหนัก อิอิ :114:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: จะผิดไหม ถ้า....ถามอย่างนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:31:04 »
อะไรที่มัน ตึง ไปก็ไม่ใช่ จะดีเสมอไปครับ

ทำใจให้ สบาย  หายใจเข้าลึกๆ  แล้วท่านจะ สบายใจ เองครับ :001:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 06:36:00 »
อย่างนี้ผู้หญิงสักยันต์ก็ไม่ได้ แถมยังซวยทุกเดือนนะครับ เพราะมีเมนส์มาทุกเดือนเลย Ho Ho Ho ปล่อยวางซะ แล้วต่อไปก็ระมัดระวังหน่อยก็แล้วกัน  :002:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 06:38:08 »
หมั่นสวดมนต์ ระลึกถึงครูบาอาจารย์ทุกๆวัน ทำบุญบ้าง พยายามรักษาข้อห้ามให้ดี ก็น่าจะไม่เป็นไรนะครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 08:33:38 »
ครับ อะไรที่เราไม่ได้ตั้งใจกระทำ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็คงไม่น่าจะเป็นอะไรครับ
ผิดถูกอยู่ที่ใจเรา ขอแค่เรารู้ตัวว่าเราทำอะไรก็พอครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 08:35:23 »
ทำบุญตักบาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ครับ ... :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 09:53:33 »
ไม่ได้ตั้งใจครับ ของทุกอย่างดูที่เจตนาครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 10:23:15 »
ผู้ไม่รู้ เมื่อผิดพลาด ก็ไม่หนักเท่ากับผุ้ที่รู้แล้วยังฝืนทำหรอกครับ
ของแบบนี้อยู่ที่เจตนา ก็เหมือนกับข้อห้ามที่ว่าห้ามลอดราวต่างๆน่ะแหละครับ
ผมเคยถามอาจารย์ว่าถ้าเจอคนไล่ฟันมา แล้วต้องลอดราวจะทำยังไง
อาจารย์บอกว่า "ถ้าไม่ลอดเอ็งก็เจอรุมตรงนั้นแหละ ลอดไปเหอะครูบาอาจารย์ท่านเข้าใจ"
อะไรที่พลาดไปแล้ว ก็กลับมาสวดมนต์ไหว้พระบอกกล่าวครูบาอาจารย์ไปถึงเจตนาของเรา และทำบุญอุทิศส่วน
กุศลให้ท่านบ้าง เราคิดดี พูดดี  ทำดี เป็นคนดีของพ่อแม่และสังคม ยังไงของในตัวก็เสื่อมยากครับ ยกเว้นถึงฆาตจริงๆ
ต่อให้พระคอ ยันต์เต็มตัว ตะกรุดเต็มเอว "ก็ยังตายครับ"  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 10:27:50 »
เป็นไปได้เร๊อ..ว่าเปรอะแค่ถุง :009:

เห็นด้วยกับทุกท่านค่ะ ปล่อยๆไปบ้างๆไม่ต้องตึงเครียดกับมันมาก

หมั่นสวดมนต์ ทำบุญทุกวัน ระลึกถึงครูบาอาจารย์ :054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 12:12:25 »
 :053: อะไรที่เราไม่ได้ตั้งใจกระทำ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็คงไม่น่าจะเป็นอะไรครับ
ผิดถูกอยู่ที่ใจเรา  แล้วก็จุดธูปขอขมาลาโทษครูบาจารย์สักหน่อยเพื่อความสบายใจ และกลับมาให้อาจารย์ที่วัดเป่าอีกที ครับ :054:
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:20:38 »
ตามแบบที่ผมรู้นะครับ   บารมีของครูบารอาจารย์ ไม่ได้เกิดจาก ไม่โดนเมนผู้หญิง  ไม่ได้เกินจากไม่รอดราวตากผ้า  ไม่ได้เกิดไม่กินน้ำต้ำหรืออะไรก็แล้วแต่นะครับ   บารมีท่านเกิดจากอะไรครับคิดเอา แล้วสิ่งที่จะทำให้เสื่อมคืออะไร 

ลองคิดดูนะครับ  ถ้ากินอาหารที่ทำให้เสื่อม พระอาจารย์คงจะเสื่อมกันไม่ใช่น้อย ชาวบ้านเขาทำอาหารมาทำบุญมีของหลายอย่างที่พวกเราทั้งหลายคิดว่ากินแล้วเสื่อม  ยิ่งต่างจังหวัดก็มีแต่ผักทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะพวกตะกูล มะ ทั้งหลายนี่มีทุกวันครับ  ท่านก็ยังฉันอยู่ประจำ  และถ้าเสื่อมจริงป่านนี้ครูบาอาจารย์ของเราคงเสื่อมกันหมดประเทศแล้วครับ

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:48:14 »
ตามพวกพี่ๆๆด้านบนนะครับ เปนคำถามที่ดีครับผม

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 03:59:43 »
---เจอปัญหาโลกแตกงี้   วิ่งสายกลางอย่างเดียวเรยคับ  ตามพระพุทธเจ้า  ถ้าตึงไปฝืนใจตัวเองมากไปมันก็ไม่ดีหรอกคับ  คิดมากไปปล่าวๆ  (ผมว่างั้นนะ)

---สำหรับตัวผมนะ  นึกถึงหลวงพ่อ  และอ.ผู้สักให้บ่อยๆ  ก่อนนอนสวดมนต์บอกหลวงพ่อ  ตื่นเช้ามาอีกวันอาจจะทำบุญในสถานที่ที่อยากจะไป 
   (อาจจะขอพรไหว้ พระ  ให้อาหารปลา  บริจาคทานตามกำลัง)  พยายามไม่ทำความบาป    ***แค่นี้ละครับความสบายใจ  อิ่มบุญบังเกิดครับ***

----ขอบคุณครับ----

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 04:36:37 »
เคยมีผู้ที่ตั้งกระทู้ถามลักษณะคล้ายๆกันแบบนี้ครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8287.0.html

ผมขอนำมาลงอีกครั้งนะครับ

เรื่องประจำเดือน......โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

หลวงพ่อตอบเรื่องประจำเดือน - ในพิธีต่างๆที่ห้ามหญิงมีประจำเดือนเข้ามานั้น  เพราะในสมัยก่อนยังไม่มีผ้าอนามัย  หญิงที่มีประจำเดือนก็เลยต้องใช้ผ้าเตี่ยว  ทำให้ต้องเปลี่ยนบ่อย  ยิ่งวันมามากยิ่งแล้วใหญ่  ไม่ต้องไปไหน  จะไปวัดก็ไม่ได้  จะไปถือศีลอุโบสถก็ไม่ได้  เพราะกลัวจะทำให้วัดวาอารามสกปรก เลอะเทอะด้วยเลือดประจำเดือน  กลัวว่าจะเป็นบาป  ก็เลยถือตามกันมาว่า  ถ้ามีประจำเดือนแล้วอย่าไปงานพิธีมงคลต่างๆ  เลือดเลอะเปรอะเปื้อนแล้วมันจะดูไม่งามครับ

ส่วนถ้าเป็นด้านพุทธคุณ  หลวงพ่อฤาษีลิงดำตอบว่า  ถ้าประจำเดือนทำให้พุทธคุณเสื่อมได้  ต่อไปอาตมาจะนับถือประจำเดือนเป็นศาสดาแทนพระพุทธเจ้า   แล้วท่านก็หัวเราะครับ 
(ผมขออธิบายเพิ่มเติม ที่ท่านพูดอย่างนั้นเพราะในสามโลกธาตุนี้  ไม่มีใครจะบริสุทธิ์เท่าพระพุทธเจ้าแล้ว  ใครจะมาทำให้พุทธคุณของท่านแปดเปื้อนไม่มีอีกแล้วครับ)

ถ้าสายดำ พวกของต่ำ  เขาห้ามกันจริงๆครับ   แต่สำหรับผมไม่กลัวครับ  มันเป็นเรื่องธรรมชาติ  แล้วอีกอย่างผมก็ไม่ได้เดินทางสายเดรัจฉานวิชา เลยไม่รู้ว่าจะกลัวไปทำไรนิ  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2552, 04:38:30 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 04:40:29 »
สำหรับความเห็นผม ถ้าคิดจะเดินบนเส้นทางนี้ รักทางนี้แล้วต้องระวัง เรื่องประจำเดือน โบราณท่านถือว่าค่อนข้างต้องระวังกับคาถาอาคม ดังนั้นต้องระวังให้ดีนะครับ ทางแก้ไขเบื้องต้นคือไปเรียนกับอาจารย์ที่สักให้ทราบและขอขมาต่อครูอาจารย์ ต่อไปต้องระวังให้ดี ตัวผมเองก็เคยพลาดแบบคุณก็ใช้วิธีที่เล่าให้ฟังเมื่อกี๊ครับ

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 05:16:30 »
ถ้าไม่เป็นการขอร้องมากไป อยากให้เจ้าของกระทู้ เปลี่ยนคำว่า .... เป็นคำว่าประจำเดือนครับ

เพราะเห็นว่าในเวปนี้ มีทั้งเด็ก ผู้ ญ และบุคคลทั่วไปทั่วโลก สามารถเข้ามาอ่านดูได้ ครับ :002:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 09:00:46 »
เคยมีผู้ที่ตั้งกระทู้ถามลักษณะคล้ายๆกันแบบนี้ครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8287.0.html

เรื่องประจำเดือน......โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

หลวงพ่อตอบเรื่องประจำเดือน - ในพิธีต่างๆที่ห้ามหญิงมีประจำเดือนเข้ามานั้น  เพราะในสมัยก่อนยังไม่มีผ้าอนามัย  หญิงที่มีประจำเดือนก็เลยต้องใช้ผ้าเตี่ยว  ทำให้ต้องเปลี่ยนบ่อย  ยิ่งวันมามากยิ่งแล้วใหญ่  ไม่ต้องไปไหน  จะไปวัดก็ไม่ได้  จะไปถือศีลอุโบสถก็ไม่ได้  เพราะกลัวจะทำให้วัดวาอารามสกปรก เลอะเทอะด้วยเลือดประจำเดือน  กลัวว่าจะเป็นบาป  ก็เลยถือตามกันมาว่า  ถ้ามีประจำเดือนแล้วอย่าไปงานพิธีมงคลต่างๆ  เลือดเลอะเปรอะเปื้อนแล้วมันจะดูไม่งามครับ

ส่วนถ้าเป็นด้านพุทธคุณ  หลวงพ่อฤาษีลิงดำตอบว่า  ถ้าประจำเดือนทำให้พุทธคุณเสื่อมได้  ต่อไปอาตมาจะนับถือประจำเดือนเป็นศาสดาแทนพระพุทธเจ้า   แล้วท่านก็หัวเราะครับ 
(ผมขออธิบายเพิ่มเติม ที่ท่านพูดอย่างนั้นเพราะในสามโลกธาตุนี้  ไม่มีใครจะบริสุทธิ์เท่าพระพุทธเจ้าแล้ว  ใครจะมาทำให้พุทธคุณของท่านแปดเปื้อนไม่มีอีกแล้วครับ)

ถ้าสายดำ พวกของต่ำ  เขาห้ามกันจริงๆครับ   แต่สำหรับผมไม่กลัวครับ  มันเป็นเรื่องธรรมชาติ  แล้วอีกอย่างผมก็ไม่ได้เดินทางสายเดรัจฉานวิชา เลยไม่รู้ว่าจะกลัวไปทำไรนิ  อิอิ

สุดยอดแห่งคำแนะนำ ทั้งไสยศาตร์ วิทยาศาสตร์ และความเป็นจริง ไปด้วยกันเลยครับ ไม่ได้เชื่อกันอย่างงมงาย  :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 09:09:03 »
สงสัยถามได้ครับ คำตอบชัดเจนแล้ว  เป็นกำลังใจให้ครับผม  21; 21;

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 09:29:53 »
คำตอบจากท่านๆทั้งหลายเป็นความคิดที่ดีทุกๆท่าน จึงไม่มีคำตอบอีกแล้วครับท่าน 17; สาธุ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 10:28:58 »
เห็นด้วยกับท่านเณรน้อยเส้าหลินอย่างแรงครับ

" ในสามโลกธาตุนี้  ไม่มีใครจะบริสุทธิ์เท่าพระพุทธเจ้าแล้ว  ใครจะมาทำให้พุทธคุณของท่านแปดเปื้อนไม่มีอีกแล้ว "

แก่นแท้อยู่ตรงนี้ครับ ชัดเจนแจ่มแจ้ง หายสงสัยได้แล้วนะครับ สาธุ  :001:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 11:21:04 »
 สิ่งใดเป็นคุณงามความดี หมั่นปฎิบัติเคร่งครัดพุทธคุณไม่สูญหายไปจากผู้ปฎิบัติดี ไม่รู้ไม่ผิด รู้ว่าผิดแต่ทำผู้นั้นผิดเกินอภัย
   โบราณยังกล่าวไว้ว่าผิดเป็นครู หมายถึงเอาไว้สอนตัวเองไม่ให้ทำผิดอีก..อย่าคิดว่าทำผิดมากๆจะได้เป็นครูใหญ่นะครับ...
..เฮ้อ..พอแค่นี้ก่อนชักไปกันใหญ่แล้วลุง

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 09:11:16 »
ทำบุญตักบาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ครับ ... :089:

:053: ชอบคำตอบนี้ เหอะๆๆๆ
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 06:58:00 »

ความคิดเห็นชัดเจน.. ข้อมูลจากประสบการณ์จริง... ตอบคมตรงประเด็น..

ยกตัวอย่างเป็นสากล... ขยายผลเพิ่มความรู้...น้องๆ ได้ความแจ่มกระจ่างไปแล้วนะคะ...

น้องคงพึมพัมว่า ผิดแน่ ถ้าไม่กล้าถาม!

ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกก ค่า พี่ต่ายฮีโร่ในดวงใจ!................. :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 06:59:02 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 05:21:00 »
ในบางครั้ง เรื่องบางเรื่อง เราก็อาจไม่ได้ตั้งใจจะให้มันเกิดขึ้น

แต่เราไม่ได้หลหลู่ ไม่ได้เจตนา ก็ปล่อยว่างบ้างนะค่ะ

หากไม่สบายใจ ก็ปฏิบัติ อย่างที่เพื่อนๆ แนะนำมาอ่ะค่ะ

หมั่นทำบุญ อุทิศกุศลให้เจ้ากรรม นายเวร

หากมีเวลาก็สวดมนต์ ทำสมาธิ เจริญภาวนา ระลึกถึงครูบาอาจารย์ บิดา มารดา บ้างก็จะดีค่ะ

อะไรที่ผิดพลาด ก็เก็บไว้เป็นบทเรียนนะค่ะ คราวหน้าก็ระวังตัวให้มากกว่านี้ค่ะ

อย่าคิดมากน่ะค่ะ ก็เราไม่ได้เจตนาเนอะ  :053: