ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องผู้รู้เรื่องงานบุญสลากพัตน์  (อ่าน 3478 ครั้ง)

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาได้กลับบ้านต่างจังหวัดไปช่วยคุณย่าจัดเตรียมสำรับ คาว-หวาน  งานบุญสลากพัตน์

ตอนแรกที่ย่าบอก ก็งง งง  เรื่องสำรับ คิดว่าใน 1 สำรับมีอาหาร คาว และ หวาน แต่ย่าบอกว่า
คาว 1 สำรับ  หวาน 1 สำรับ  อย่างละ 5 ชนิด   ยิ่งงงเข้าไปใหญ่  แล้วพอดีย่าถูกหวย 3 ตัวโต๊ด 
เลยเพิ่มจาก 5 เป็น 7 อย่าง  (อย่าแจ้งตำรวจมาจับหนูนะ - -?)  ยังแซวย่าว่านี้ถ้าถูกสามตัวตรงสงสัยจะ 9 อย่าง
และต้องเตรียมทุกอย่าง ช้อน จาน แก้ว น้ำดื่ม ไปเองทุกอย่าง 
(คุณอา ลืมข้าวสวยด้วย ตักใส่หม้อแบ่งแต่ไม่ได้เอาขึ้นรถมา ดีที่บ้านอยู่ใกล้วัดกลับไปเอาทัน)
ไปถึงวัด ย่าก็จับสลากว่าจะได้เบอร์อะไร และไปนั่งให้ตรงเบอร์เพื่อจัดเตรียมสำรับ

จริง ๆ ก็ ถามย่าแล้วค่ะ แต่ยังไม่เข้าใจ เพราะพยายามหาใน Google แล้วแต่ไม่พบเลยค่ะเลยอยากจะสอบถามผู้รู้ว่า

1. ทำไมต้องจับสลากทั้งพระ และเรา
2. ต่างจากการทำบุญถวายเพลตรงไหน ทั้งๆที่ก็เป็นการถวายภัตตาหารเพล เหมือนกัน
3. พระไพรีรัก เหมือน หรือ ต่างกับ พระไพรีพินาศค่ะ (พอดีหลวงน้าท่านเมตตาให้มาค่ะ)

บอกเพื่อนๆ ว่ากลับไปบุญสลากพัตน์ที่บ้าน เพื่อนๆ ก็ถามย้อนกลับมาอีกว่าคืออะไร ไม่รู้จะอธิบายยังไงค่ะ
ย่าบอกเด็กสมัยนี้ ไม่ค่อยรู้อะไรกันแล้ว แล้วก็ถามว่ารู้จัก ?แกงเวร?  มั้ย ????  โอ้  คุยกันยาวเลยทีเดียว
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
1. การถวายสลากภัตฯ(ภัตตาหาร) มีเจตนาให้คนที่ไปทำบุญถวายภัตตาหารพระได้อานิสงส์มาก ถึงถ้าโดยธรรมจริงๆแล้วสลากภัตก็ไม่ต่างกับสังฆทานครับ   แต่วิธีการต่างกัน คือแต่ละครอบครัวก็จะจัดอาหารหวานคาวใส่สำรับนำไปวัด  จะติดชื่อหรือเบอร์ของตนไว้ที่สำรับภัตตาหาร     จากนั้นเมื่อถึงเวลาพระภิกษุสงฆ์จะจับสลาก  ถ้าตรงกับสำรับไหน เจ้าภาพสำรับนั้นก็จะมาถวาย  เป็นการไม่เจาะจงตัวพระภิกษุสงฆ์  ได้อานิสงส์มาก
   ส่วนถ้าเป็นสังฆทาน ก็คือการนำภัตตาหาร ไปใส่บาตร ใส่สำรับรวมกับคนอื่น แล้วแต่เวลา ใครจะยกไปจะไปลงวงฉันภัตตาหารวงไหน ไม่เจาะจงเช่นเดียวกันหรือการถวายอัฐบริขาร 8(ชาวพุทธรู้จักกันในนามกระป๋องสังฆทาน) โดยนำไปถวายพระภิกษุสงฆ์โดยไม่เจาะจงรูปใดรูปหนึ่ง  มีอานิสงส์เช่นเดียวกันครับ

2. การถวายสลากภัตต์  ซึ่งย่อมาจาก "สลาก+ภัตตาหาร"  ไม่ต่างกับถวายภัตตาหารเพลทั่วไปครับ  อานิสงส์เหมือนกัน เพราะไม่ได้เจาะจงพระรูปใดรูปหนึ่งเหมือนกัน

3. ไม่มีความรู้เลยครับ  ต้องรอท่านอื่นมาตอบแทนอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 01:34:04 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านเณรน้อยเส้าหลินครับ ขอบคุณท่านเจ้าของกระทุ้ด้วยครับ... :016:

...ได้ความรุ้ประดับสมองอีกแล้ว  13;...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ฉัฏฐะ
  • *
1. การถวายสลากภัตฯ(ภัตตาหาร) มีเจตนาให้คนที่ไปทำบุญถวายภัตตาหารพระได้อานิสงส์มาก ถึงถ้าโดยธรรมจริงๆแล้วสลากภัตก็ไม่ต่างกับสังฆทานครับ   แต่วิธีการต่างกัน คือแต่ละครอบครัวก็จะจัดอาหารหวานคาวใส่สำรับนำไปวัด  จะติดชื่อหรือเบอร์ของตนไว้ที่สำรับภัตตาหาร     จากนั้นเมื่อถึงเวลาพระภิกษุสงฆ์จะจับสลาก  ถ้าตรงกับสำรับไหน เจ้าภาพสำรับนั้นก็จะมาถวาย  เป็นการไม่เจาะจงตัวพระภิกษุสงฆ์  ได้อานิสงส์มาก
   ส่วนถ้าเป็นสังฆทาน ก็คือการนำภัตตาหาร ไปใส่บาตร ใส่สำรับรวมกับคนอื่น แล้วแต่เวลา ใครจะยกไปจะไปลงวงฉันภัตตาหารวงไหน ไม่เจาะจงเช่นเดียวกันหรือการถวายอัฐบริขาร 8(ชาวพุทธรู้จักกันในนามกระป๋องสังฆทาน) โดยนำไปถวายพระภิกษุสงฆ์โดยไม่เจาะจงรูปใดรูปหนึ่ง  มีอานิสงส์เช่นเดียวกันครับ

2. การถวายสลากภัตต์  ซึ่งย่อมาจาก "สลาก+ภัตตาหาร"  ไม่ต่างกับถวายภัตตาหารเพลทั่วไปครับ  อานิสงส์เหมือนกัน เพราะไม่ได้เจาะจงพระรูปใดรูปหนึ่งเหมือนกัน

3. ไม่มีความรู้เลยครับ  ต้องรอท่านอื่นมาตอบแทนอ่ะครับ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ  เข้าใจขึ้นเยอะเลยค่ะ 
รู้แล้วว่าทำมัย หาใน Googleไม่เจอะ เพราะพิมพ์คำว่า "สลากพัตน์" ไม่ใช่ "สลากภัต"

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตามที่ท่านต่ายนำเรียนครับ  สลากภัตต์ัจัดเป็น สังฆทานประเภทหนึ่งที่ไม่เจาะจงพระสงฆ์ผู้รับว่าจะต้องเป็นรูปใด รูปหนึ่ง 

แล้วแต่ว่าพระรูปใดจะจับได้สลากของชาวบ้านคนไหนก็ รับภัตต์ของคนนั้นไป  มีลุ้นดีครับ บางพื่นที่จัดอย่างสนุึกสนาน

หลายๆ พืีนที่ที่จะถวายเป็นผลไม้ตามฤดูกาล ที่เรียกว่า "นวผลทาน"

คือ ถวายของสดใหม่ ก่อนใคร ย่อมได้รับผลบุญเป็นของใหม่ และเร็วกว่าคนอื่น

เขาจะเอาผลไม้่ตามฤดูกาลใส่ชะลอม แล้วรับหมายเลขจากทางวัีด

จากนั้นเมื่อพระท่านจับสลากได้หมายเลขไหนก็เข้าไปถวายทานกับท่าน  แบบเดียวกับท่าน ธัมมิกะอุบาสกในบทบาลีละครับ

ส่วนพระไพรีรัก  ผมเดาแบบกำปั้นทุบดินของผมเองว่า น่าจะหมายถึง

พระที่ทำให้ศัตรูหรือคนที่คิดไม่ดีกับเรา เปลี่ยนใจมารักเรา

เป็นพระที่ทำให้ศัตรูไม่พินาศแต่กลับต้องมาเป็นเพื่อนเรา พวกเรามากกว่า มั้งครับ

ไปน้ำขุ่นๆ แบบไม่กลัวฉมวก เลยผม  :095: :095: :095:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 04:14:38 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณคำตอบของพี่ๆทุกๆท่านเลยครับ
ผมไม่มีความรู้เลย ได้เข้ามาก็มีความเข้าใจมากขึ้นเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณท่านต่ายท่านเมฆสำหรับความรู้เพิ่มเติมนะครับ

เรื่องพระไพรีรัก เห็นไปแนวทางเดียวกับท่านอชิตะครับ ตามตัว ไพรี = ศัตรู , ไพรีรัก = ศัตรูรัก  :075:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณอีกครั้งที่มาให้ความรู้น่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับท่านที่ถามและท่านที่ให้คำตอบ ทำให้ได้ความรู้เพิ่มเติมครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
รูปตามแบบที่คุณ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞  นำมาให้ชมเลยค่ะ

ที่บ้านก็ใส่หาบไปด้วยเหมือนกันค่ะ แต่หาบจากรถขึ้นบนศาลา

ขอบพระคุณมากๆ