ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องตะกรุดหลวงพ่อตัดครับ  (อ่าน 2989 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ได้ตะกรุดคนให้บอกว่าของหลวงพ่อตัดหน่ะครับ เลยมาขอความรู้จากท่านอชิตะหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
จารมือแน่นเอี๊ยดเลย ดูเข้มขลังสวยมากๆเลยครับพี่เก่ง :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตามนั้นครับท่านเก่ง  รอท่านอชิตะมาไขข้อข้องใจครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
จากที่เคยดูตะกรุดวัดชายนาที่เค้าคลี่ออกมาดูกัน ผมว่าใช่นะครับท่านสิบทัศน์...

...ไว้รอท่านอชิตะ สายตรงวัดชายนา มาดูให้นะครับท่าน...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เป็นตะกรุดปั๊มใน-ปั๊มนอกครับ  อักขระ ๗ บรรทัด ปั๊มด้านในครับ

แถวที่ ๑  นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ๚๛

แถวที่ ๒  นะอุด โมอัด นะโมพุทธายัด ตันอึ๚ะ๛

แถวที่ ๓ อะนิทัสสะนะอัป๚ะ๛

แถวที่ ๔ อะนิทัสสะนะอัปปะติ๚ะ๛

แุถวที่ ๕ อะนิทัสสะนะอัปปะติคาตายะ๚ะ๛

แถวที่ ๖ อุ สะ หะ สะ ปะ สะ อุ ๚ะ๛

แุถวที่ ๗ นะ มะ พะ ทะ จะ ภะ กะั สะ ๚ะ๛

ด้านนอกปั็๊มยันต์ปลายศีล ดีทางเจรจร ล้อมด้วยหัวใจพระปถมัง "ทุ สะม มะ นิ๚ะ๛"

ด้านล่างจะมีอักขระคาถา นะ มะ พะ ทะ๚ะ๛ กำกับไว้ครับ

ตะกรุปปั๊มลักษณะนี้ ทางวัดเริ่มปั๊มครั้งแรกตั้งแต่ปลายปี ๒๕๔๘ จนถึงปัจจุปัน ในช่วงแรกจะมีการต้ัองโค๊ด วชน. กระโดดไว้ด้วยครับ

ส่วนตะกรุดลูกอมชัดเจนครับ การจารเฑาะว์ขัดสมาธิของพระอาจารย์ทิน รอยจารลึก และจารด้วยความชำนาญ

เส้นตรงดีมาก ลักษณะจะป้านๆแบบนี้

ตะกรุกปั๊มอย่างในภาพ เคยมีผู้หัวใจ กล้าที่จะคลี่ออกแล้วทำการจารซ้ำทับรอยปั๊ม เผื่อจะได้บอกให้บูชาในราคาตะกรุดจารมือครับ

ต้องสังเกตให้ดี การจารตะกรุดของวัดชายนามีเอกลัษณ์เฉพาะสำนักครับ  

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ว้าวววว...

"ท่านเก่ง"ไปาสาะหาของดีมาจนได้นะครับ...

ขอบคุณข้อมูล"ท่านอชิตะ"ครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ยินดีกับท่านเก่งด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่อชิตะที่เมตตากับน้องๆเสมอครับ

ฝันดีทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้ของดีอีกแล้ว สุดยอด :052:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณท่านอชิตะสำหรับความรู้มากๆนะครับ ไว้หลังไมค์นะครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สุดยอดเลยครับ แน่นจริงๆ ...  :016:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: ขอความรู้เรื่องตะกรุดหลวงพ่อตัดครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 08:13:57 »
สวยงามจังครับพี่ ได้ของดีมาอีกแล้วครับ สุดยอด
ขอบคุรข้อมูลพี่อชิตะ มากครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอความรู้เรื่องตะกรุดหลวงพ่อตัดครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 12:33:19 »
สวยงามคับ