ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังใจ........  (อ่าน 1438 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
กำลังใจ........
« เมื่อ: 21 พ.ค. 2552, 02:15:35 »
กำลังใจ.......... คำๆนี้เป็นคำสั้นๆที่แฝงด้วยพลังอันยิ่งใหญ่ ยามเมื่อคนเราผิดหวังท้อแท้ เราก้อจะไขว่คว้าหากำลังใจจากคนรอบข้าง ยามเราอกหัก หัวใจแทบสลาย เราก้อคงรอกำลังใจ...จากใครบางคน มาเยียวยาบาดแผลทางใจของเรา แต่เราเคยนึกไหมว่า กำลังใจมาจากไหน กำลังใจมาจากคำพูด หรือ การกระทำของคนรอบข้าง หรือไม่ใช่ทั้ง2อย่าง บางคนอาจจะได้กำลังใจ จากท้ายรถสิบล้อที่มีคำคมติดไว้หลังรถ หรือกำลังใจสำหรับใครบางคนอาจได้มาจาก บทเพลงที่มีเนื้อหากินใจ หรือหลายๆคนอาจจะได้กำลังใจจากที่ต่างๆแล้วแต่ที่จะได้กันมา แต่อยากให้ลองนึกทบทวนให้ดี การที่เราได้กำลังใจมา หาได้จากใครที่ไหนไม่ เพราะ......กำลังใจ ที่เราได้มา เราเป็นคนสร้างมันขึ้นมา ไม่มีใครหรือสิ่งใด มาสร้างกำลังใจให้เราได้ ถ้าเราไม่คิด ตั้งสติ แล้วเราก้อมีกำลังใจขึ้นมา ถูกต้องที่ต้นตอของกำลังใจอาจจะมาจากคำปลอบประโลมจากเพื่อน จากคำสั่งสอนที่ห่วงใยจากคนที่เราเคารพ หรืออาจจะจากบทเพลงเนื้อหาดีๆ สิ่งที่ว่ามาทั้งหมดก้อแค่ข้อมูลเริ้มต้น แต่กำลังใจ จริงๆแล้ว เกิดขึ้นจากตัวเราเอง เราคิด เราสร้าง........ กำลังใจ ขึ้นมาเอง หากวันนี้คุณกำลัง ท้อแท้ สิ้นหวัง คุณไม่ต้องรอกำลังใจจากใครที่ไหน เพราะกำลังใจเกิดได้จากตัวคุณเอง เมื่อคุณอ่านมาถึงตรงนี้คุณพร้อมหรือยังที่จะสร้างมัน มีคนชอบบอกว่า กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว อย่างนั้นก้อไม่เห็นจะแปลกอะไร ที่เราจะสร้างกำลังใจภายในวันเดียวไม่ได้ แต่อย่างน้อยทุกๆวันที่เราสร้างกำลังใจให้ตัวเอง คงไม่นานเราก้อจะสร้างมันจนเสร็จครับ แล้วเมื่อถึงวันนั้น วันที่เรามีกำลังใจ ปัญหาที่ทำให้คุณท้อแท้สิ้นหวัง ที่วันนั้นเรามองปัญหานี้เหมือนภูเขาที่ยิ่งใหญ่ ดูไร้หนทางที่จะข้ามไป แต่ในวันนี้วันที่เรามีกำลังใจเมื่อเราหันมองย้อนกลับไป ปัญหาที่เราว่าเป็นขุนเขาที่แท้มันก้อคือเนินลูกเล็กๆที่เราจะข้ามไปข้ามมา เมื่อไหร่ก้อได้  สุดท้าย เมื่อเราเป็นคนสร้างกำลังใจขึ้นมาได้ ก้อไม่มีใครหน้าไหนมาทำลายมันได้ครับ นอกเสียจากตัวเรา

ที่มา จากความรู้สึกตอนนี้ ในขณะที่รอรถเข้าศูนย์บริการครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: กำลังใจ........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ค. 2552, 04:27:10 »
ขอบคุณ กำลังใจดีๆครับ
กำลังใจถ้าได้เริ่มจากตัวเราเองก่อน จะทำให้เรามีกำลังใจทำเรื่องดีๆต่อไป และเราจะได้กำลังใจได้ความรู้สึกดีๆจากผู้อื่นคืนกลับมาเองครับ
สำหรับผม....กำลังใจจากพ่อแม่อันนี้คือพลังอันยิ่งใหญ่ไพศาลมหาศาลยิ่งนัก
และกำลังใจจากกัลยาณมิตร สหายนั่นเอง คือกำลังใจที่เข้าใจเราจริงๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ค. 2552, 07:59:23 »
กำลังใจ..... ให้ชีวิตได้มีแรงใจ ให้ดวงไฟลุกโชนความหวัง .....ดั่งหยาดฝนบนฟากฟ้าไกล ที่หยาดริน สู่ผืนดินแห้งผาด   ขอบคุณเฮียตี๋มากครับ  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ค. 2552, 09:36:36 »
คนล้มอาศัยกำลังใจในการลุก ...  :016:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 03:59:01 »
คนกำลังจะตกเหวที่สูงชัน เกาะเพียงกิ่งไม้กิ่งเล็กๆ จะตกแหล่ไม่ตกแหล่อยู่แล้ว...

ในใจเขาไม่ได้คิดอะไร เพียงแต่รอเวลา หมดแรงเมื่อไหร่ก็ตกเมื่อนั้น...

ในเสียววินาทีนั้นมีมือเล็กๆยื่นออกมาแล้วบอกเขาว่า "อย่าพึ่งปล่อยนะครับ พยายามเข้า"...

คนตกเหวหันขึ้นไปมอง เห็นลูกชายอายุไม่ถึงสิบขวบ ร้องเรียกอยู่ด้านบน...

เขารวบรวมกำลังที่มีทั้งหมด ดึงตัวเองให้รอดพ้นจากมือมัจจุราชได้อย่างหวุดหวิด...

เป็นไปไม่ได้เลย ลำพังกำลังของเด็กน้อยจะฉุดเขาขึ้นมาได้...

จบแล้วครับ อิอิอิ ของแบบนี้ บางครั้งต้องอาศัยพลังจากภายนอกด้วยเหมือนกันครับ...

รอคนจุดประกายครับ ผมเอาใจช่วยนะครับ ขอบคุณครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:19:17 »
กวางก็มีกำลังใจให้ตัวเองทุกวันค่ะ

โดนผู้จัดการด่าทุกวัน

แต่..ศรีทนได้ :004:

ไม่ได้มีแค่กำลังใจให้ตัวเองนะคะ

กวางพร้อมที่จะให้กำลังใจแก่ทุกคนเลย :080:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 02:28:04 »
กวางก็มีกำลังใจให้ตัวเองทุกวันค่ะ

ไม่ได้มีแค่กำลังใจให้ตัวเองนะคะ

กวางพร้อมที่จะให้กำลังใจแก่ทุกคนเลย :080:

กวางพร้อมที่จะให้กำลังใจแก่ทุกคนเลย :080:[/size][/color]

เพียงคิด 'แบ่งปัน' กำลังใจให้แก่ผู้อื่น.. ก็เรียกว่า ประเสริฐแล้วซึ่งปัญญาค่ะ.. และเป็นจุดเริ่มต้นในการก้าวสู่ความเป็นผู้นำค่ะ..

ใครมั่ง? จะอยากฟังคนด่า... พี่เคยถามผู้จัดการเวลาที่เขาใช้อำนาจมาด่าพี่ว่า... 'พี่กรุณาให้คำแนะนำหนูในวิธีที่ถูกต้องแทนคำเกรี้ยวกราดไม่ดีกว่าเหรอคะ' 

อดีตผจก. วัยคะนอง...พี่โชวเป็นคนชอบเรียกลูกน้องมาด่า...แต่เมื่อวัยวุฒิประสบการณ์มากขึ้น... เริ่มพัฒนาใช้ความรัก ความเมตตา มาบริหารคน... ไม่ยาก..ถ้าเราทำจากใจบริสุทธิ์!

ที่เรียกกันว่า ซื้อใจ นั่นหละ... เขารู้สึกได้ว่าเราใช้ความรักต่อเขา...

พอเขารักเรา... การทำงานถวายหัวให้เรานั้น แทบไม่ต้องสั่ง... เขาอยากทำให้..เพราะใจเขาสั่งมา!

ทำโดยที่เราไม่ต้องคอยกำกับด้วยซ้ำ.. ทำเพราะเขาอยากทำ... เพราะเขารักเรา! ไม่ใช่ทำเพราะกลัวเรา!

ผู้จัดการบางคน คือมะม่วงบ่ม ยังต้องการคนโค้ชสอนการเป็นผู้จัดการให้เขานะคะนู๋เสน่ห์จันทร์ ห้อมหอม...มมมมม ..  :009:

ขอบคุณพี่ตี๋... นั่งรอทำรถยังคิดถึงพี่น้องอย่างเรา เราค่ะ... กรี้ดดดดดดดดดดดส์!   :009:

cho presley