ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อ ศรัทธา กับหน้าที่การงาน  (อ่าน 8223 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เมื่อวานตอนเช้ามีนัดลูกค้า เนื่องจากวันก่อนลูกค้าโทรมาคอมเพลนสินค้าตัวอย่าง กับน้อง(เซลที่รับผิดชอบ)ว่าไม่ดี ไม่ได้คุณภาพ พอน้องรายงานมาก้อค่อนข้างงงเลยขอนัดไปพรีเซนต์ด้วย เมื่อวานพอไปถึง ผมก้อท่องคาถาและบอกกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่นับถือให้ช่วยให้งานวันนี้ สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี เนื่องจากเป็นโปรเจ๊คที่มีมูลค่าพอควร หลังจากนั้น ก้อเข้าพบลูกค้า พอลูกค้าเห็นสินค้า แล้วผมพรีเซนต์นิดหน่อย ลูกค้าก้อบอกตัวนี้โอเค ไม่เหมือนตัวที่แล้ว งานตัวนี้ดี เนี๊ยบ อย่างนี้เค้ารับได้ ลูกค้ามองหน้าผม ผมก้อทำได้แค่ยิ้ม ครั้งจะพูดว่าได้แก้ไขแล้วก้อไม่อยากผิดศีล เพราะสินค้าตัวนี้เป็นตัวเดียวกับที่ลูกค้าบอกว่าไม่ดี ไม่ได้มาตราฐาน ผมไม่ได้ทำอะไรใหม่เลยครับ ของเดิม100% การคุยกับลูกค้าจบเร็วภายใน10นาที พร้อมกับคำสั่งของลูกค้าว่า ของจริงเอาแบบนี้ไม่เอาเหมือนตัวที่แล้ว ผมได้แต่ครับและมองหน้าน้องที่เป็นเซลได้แต่ยิ้มๆ งานนี้จบลงได้อย่างง่ายดายครับ ขากลับขับรถกลับอย่างสบายใจ พลางนึกในใจว่าเป็นอย่างนี้ได้อย่างไร แต่บางที บางเรื่อง ก้อไม่ต้องหาเหตุผลมารองรับก้อได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ความเชื่อ ศรัทธา กับหน้าที่การงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:50:13 »
ยินดีด้วยนะครับที่ผ่านปัญหาและแก้ไขมาได้ด้วยดีนะครับ  :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ความเชื่อ ศรัทธา กับหน้าที่การงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:52:03 »
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:52:18 »
ยินดีด้วยนะครับทีผ่านอุปสรรคมาได้นะครับ

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 12:26:35 »
เมื่อวานผมก็เจอเหตุการคล้ายๆกัน

แต่มิได้เป็นเช่นนั้น

โดนลูกค่าด่ากระจาย เป็นภาษาญี่ปุ่นด้วย  ฟังไม่รู้เรื่องเลยสบายใจ  อิอิ

ไม่รู้มันว่าอะไรแตล่ามก็คงแปลให้ดูดี

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 12:29:12 »
ช่วงนี้กวางเจอแต่สิ่งหนักๆกับเรื่องการงานทุกทีเลยค่ะ

กะผู้จัดการ ความผิดเราเล็กๆน้อยๆ เค้าเห็นเป็นเรื่องใหญ่

กับคนอื่น แม้เล็ก ใหญ่แค่ไหน เค้ามองข้าม

จนคิดท้อ ร้องไห้ไปหลายรอบแล้วค่ะ

แต่กวางก็ทน ทั้งๆที่เป็นพนักงานพาร์ทไทม์ กวางจะลาออกซะก็ได้

แต่ต้องทนดีกว่าค่ะ อนาคตข้างหน้า อาจจะต้องเจอมากกว่านี้ นี่คือบททดสอบชีวิต

กวางคิดว่างั้น

แต่ก็ได้กำลังใจจากพี่ๆในเว็บบอร์ดหลายคนค่ะ อันนี้ขอบคุณมากๆ :054: :114:

ส่วนเรื่องของพี่ derbyrock  ยินดีด้วยนะคะ ที่ดำเนินไปด้วยดี

ความสำเร็จ มักจะมาด้วยความมั่นใจ และความเต็มที่ของตัวเราเองค่ะ :015:

เอ่อ..ว่าแต่...รบกวนถามนิดนึงค่ะ

พี่ท่องคาถาอะไรเอ่ย :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 01:52:07 »
คิดดีพูดดีทำดี ..  :095:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 03:20:13 »
สู้ต่อไปพี่ อย่าเครียดเรื่องงานเยอะนักนะ  :069: มันไม่ดี ทั้งสุขภาพกาย และใจ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 06:44:08 »
ลุล่วงมาได้ด้วยดี บารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านช่วยเหลือไว้ครับ  :001:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 06:56:32 »
ยินดีครับท่าน ผ่านเรื่องราวต่างๆมาได้ ฟ้าหลังฝนสวยงามเสมอครับ
ใครที่เผชิญมรสุมอยู่ก็ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีทุกๆท่านนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 07:37:35 »
ทำงานขาย รับผิดชอบสูง... ขายสิ่งที่มองไม่เห็นล่วงหน้า ขายสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น ขายฝัน พอถึงวันจริง... ต้องรับผิดชอบให้ได้... เรื่องโกหกไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง... ผิดก็ยอมรับกันไป..ขอตัวแก้ไขใหม่

สมัยก่อนเคยเป็น Sales อยู่ DHL ค่ะพี่ตี๋ Operation ทำ shipment ลูกค้าหายมูลค่าเป็นแสนเลย.. ไปนั่งให้เขาด่า...ลากนายไปฟังเขาด่าอีกรอบ... ไปอีก.... ไปอีก.... ตื้อกลับมา...ตื้อแล้วตื้ออีก...

ตื้อจนกลับมาเป็นลูกค้าอีก เพราะลูกค้าก็รายใหญ่ 555 เครียด!

ยินดีกับความสำเร็จครั้งนี้ค่ะ รู้สึกได้เช่นกัน! :009:

cho presley       

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:01:55 »
เมื่อเราระลึกถึงคุณของพระรัตนตรัย   พระรัตนตรัยก็ไม่ทอดทิ้งเราครับ

ดีใจด้วยนะครับพี่ตี๋  โบราณว่า เมื่อถึงยามคับขัน ให้นึกถึงคุณพระ คุณเจ้า ท่านจะช่วยปกปักรักษาเรา

ลูกค้าถูกเสมอ  นี่คือคอนเซปแรกและคอนเซปที่ยั่งยืนที่สุด เมื่อเราต้องการขายของให้เขา  เมื่อเราต้องการให้เขามาเป็นลูกค้าของเราครับ

อดทน  เข้มแข็ง ขยันตื้อ นี่ก็คือหัวใจของคนที่ทำงานด้านบริการ ด้านงานขายครับ

มงคลชีวิตนี้พระเดชพระคุณหลวงพ่อชา สุภัทโท  วัดหนองป่าพง จ.อุบลราชธานี  ได้ประพันธ์ไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2552, 08:05:19 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:08:53 »
ช่วงนี้กวางเจอแต่สิ่งหนักๆกับเรื่องการงานทุกทีเลยค่ะ

กะผู้จัดการ ความผิดเราเล็กๆน้อยๆ เค้าเห็นเป็นเรื่องใหญ่

กับคนอื่น แม้เล็ก ใหญ่แค่ไหน เค้ามองข้าม

จนคิดท้อ ร้องไห้ไปหลายรอบแล้วค่ะ

แต่กวางก็ทน ทั้งๆที่เป็นพนักงานพาร์ทไทม์ กวางจะลาออกซะก็ได้

แต่ต้องทนดีกว่าค่ะ อนาคตข้างหน้า อาจจะต้องเจอมากกว่านี้ นี่คือบททดสอบชีวิต

กวางคิดว่างั้น

แต่ก็ได้กำลังใจจากพี่ๆในเว็บบอร์ดหลายคนค่ะ อันนี้ขอบคุณมากๆ :054: :114:

ส่วนเรื่องของพี่ derbyrock   ยินดีด้วยนะคะ ที่ดำเนินไปด้วยดี

ความสำเร็จ มักจะมาด้วยความมั่นใจ และความเต็มที่ของตัวเราเองค่ะ :015:

เอ่อ..ว่าแต่...รบกวนถามนิดนึงค่ะ

พี่ท่องคาถาอะไรเอ่ย :001:

ท่องคาถาบูชาสาริกา
ตั้งนโม3จบ กากุ กากุ กุกา กุกา นโมพุทธายะ(3จบ)
แล้วห้อยตะกรุด สาริกา วัดท่าการ้อง ครับ

กวางสู้ๆน่ะครับ ปัญหามีไว้ให้เราแก้ครับ ขอให้ชนะใจหัวหน้าให้ได้น่ะครับ

• อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:17:56 »

มงคลชีวิตนี้พระเดชพระคุณหลวงพ่อชา สุภัทโท  วัดหนองป่าพง จ.อุบลราชธานี  ได้ประพันธ์ไว้ครับ

ต่ายครับ.......ขอบคุณที่มาบอกครับว่าเป็นของหลวงพ่อชา พอดีชอบเซฟเก็บไว้แล้วจำไม่ได้ครับว่าเซฟมาจากไหนครับ ฟังคำสอนหลวงพ่อชาได้ทุกวันที่89.25เวลาประมาณบ่าย2โมงครับ คำสอนท่านดีมากๆครับมาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันแล้วดีมากๆครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:30:47 »

ต่ายครับ.......ขอบคุณที่มาบอกครับว่าเป็นของหลวงพ่อชา พอดีชอบเซฟเก็บไว้แล้วจำไม่ได้ครับว่าเซฟมาจากไหนครับ ฟังคำสอนหลวงพ่อชาได้ทุกวันที่89.25เวลาประมาณบ่าย2โมงครับ คำสอนท่านดีมากๆครับมาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันแล้วดีมากๆครับ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ  พอดีตอนเด็กๆผมอ่านหนังสือธรรมะของคุณย่าผม แล้วเจอบทนี้เลยทราบว่าหลวงพ่อชา ท่านเป็นคนประพันธ์  ผมก็อยากจะให้พี่น้องวัดบางพระ และผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้ได้ทราบว่า บทธรรมสอนใจมงคลชีวิตนี้ประพันธ์โดยหลวงพ่อชา วัดหนองป่าพง  จะได้เป็นความรู้ร่วมกันครับ

ขอบคุณพี่ตี๋อีกครั้งนะครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

ด้วยความเคารพ
ต่าย

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 08:36:50 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับท่านพี่

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้เสมอครับ บารมีหลวงพ่อคุ้มครองลูกศิษย์ท่านครับ

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 11:40:59 »
เป็นกลอนที่มีความหมายมากๆ เหมาะกับทุกเพศทุกวัย

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 12:04:22 »
ขอบคุนสาระดีดีครับผม

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 12:26:04 »
ปัญหาและอุปสรรคในชีวิต  ให้ถือซะว่ามันเป็นบททดสอบของชีวิต ที่เราควรก้าวผ่านพ้นมันไปให้ได้ครับ :001:

ขอจงมีแรงใจและคนเคียงข้างกาย...
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 12:27:36 »
การทำงาน คือการแก้ไขปัญหา และวางแผน เตรียมรับปัญหา
บางครั้งปัญหานี้ เคยเจอ ไม่เคยเจอ แต่ ทุกปัญหาเราแก้ไขได้ เพียงแต่เร็ว รึ ช้า คุ้ม รึ ไม่คุ้ม จำเป็นต้องแก้ รึ ไม่จำเป็น รสชาติของชิวิตทำงานนะท่าน มันดีผมว่านะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 10:39:23 »
ขอบคุณท่านderbyrock มากนะครับที่นำประสบการณ์ดีๆ มาเล่าสุ่กันฟัง  :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕