ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับผู้ที่จะลองของ "บ่งอับ บ่งรา" ??  (อ่าน 3302 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เมื่อวานนี้ได้อ่านบทความของคุณกิเลน ประลองเชิง คอลัมน์ชักธงรบ ของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐฉบับวันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ.2552  หัวข้อเรื่องว่า "บังอับ บ่งรา" สำหรับผู้ที่จะลองของ มีของแล้วอยากลองอยากทดสอบ ลองอ่านเรื่องนี้ดูนะครับ  แบ่งปันกันครับ :001:

บ่งอับ บ่งรา

สำนักพิมพ์สยามบันทึก ส่งหนังสือ...เรื่องเล่าวันวาร ตอนทศกัณฑ์ถอดหัว หลากสีสันแห่งชีวิต ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ปราโมช เขียนโดย ณรงค์ จันทร์เรือง มาให้ยังไม่มีเวลาอ่าน
  แต่เอาเวลาไปนึกถึงเรื่องสั้นเรื่อง ลองของ ของอาจารย์หม่อม เขียนไว้ในสยามรัฐสัปดาห์วิจารณ์ นานเต็มทีแล้ว

ฉากเรื่องนี้ เกิดขึ้นสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ส่งโกษาปาน เป็นราชฑูตไปถึงราชสำนักฝรั่งเศส ระหว่างเข้าเฝ้า พระเจ้าแผ่นดินฝรั่ง มีคำถามถึงทหารสยามที่ไปด้วย

เก่งทางไหน

เมื่อโกษาปานกราบทูลว่า "อยู่ยงคงกระพัน ยิงฟันไม่เข้า"

พระเจ้าฝรั่งเศส ก็ขอท้าทดสอบ

อาจารย์หม่อมท่านเดินเรื่องได้เร้าใจ...กองทหารแม่นปืนของฝรั่งเศส ได้รับคำสั่งให้ลดจำนวนดินปืน ยิงพอให้รู้ว่ายิง แต่ต้องให้กระสุนไปไม่ถึงทหารสยาม

สองบ้านเมืองกำลังเริ่มมีสัมพันธไมตรีที่ดีต่อกัน เกิดเรื่องทหารสยามถูกยิงตายไม่ได้...เด็ดขาด

ถึงวันเวลานัดหมาย...ก็ปรากฏว่า ปืนทหารฝรั่งเศสที่โหมประโคมยิงเข้าไป

ไม่ระคายผิวทหารสยาม ตามใบสั่งการเมือง

ฉากสุดท้าย อาจารย์หม่อม เขียนให้นายทหารหัวหน้ากองทหารแม่นปืนฝรั่ง นั่งดื่มเหล้า...เมา หัวทิ่มหัวตำ แล้วก็คายความจริงออกมาว่า

คำสั่งทางการเมือง ที่ให้ใส่ดินปืนแต่น้อย ยิงทหารสยามไม่ตาย...นั้น โดยศักดิ์ศรีของหัวหน้าทหารแม่นปืน...ทนไม่ได้

แทนการใส่ดินปืนแต่น้อย เขายิ่งอัดดินปืนเพิ่มเข้าไป ตั้งใจให้มีได้มีเสียกันตรงนั้น

"ยิงเท่าไหร่...กระสุนก็ไม่ระคายผิวทหารสยาม" หัวหน้าชุดแม่นปืนรำพัน

"ทหารสยาม มันดีมีอะไร จึงยิงมันไม่ตาย"

ในจำนวนเรื่องสั้นชั้นเยี่ยมของนักเขียนรุ่นครู ที่จำได้หลายเรื่อง ผมนับเรื่อง "ลองของ" เรื่องนี้ไว้เป็นเรื่องหนึ่ง

ต่อมาก็ได้อ่าน ตำนานเรื่องสมเด็จพุฒาจารย์โต วัดระฆัง จึงพบว่า พระยาทิพโกษา (สอน โลหะนันท์) ท่านเขียนเกร็ดเรื่องทหารสยามแสดงอานุภาพยิงฟันไม่เข้า รวมเอาไว้ด้วย

พอดี คุณชวลิต ธารานนท์ คนคลองสาน เขียนมา อ่านหนังสือ ปริอรรถาธิบายแห่งพระเครื่อง เล่ม 1 ตรียัมปวาย เขียนว่า

"ไม่ใช่ภัยที่เราไปหามาใส่ตัว ต้องออกงานกันจริงๆ ที่เรียกว่า บ่งอับ บ่งรา จึงจะสำแดงอานุภาพให้เห็น ถ้าไม่เป็นจริงก็ไม่สำแดง"

คำถาม บ่งอับ บ่งรา แปลว่าอะไร...

คำนี้ ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน มีครับ บงอับ บงรา ก็ใช้ แปลว่า เข้าที่อับจน

ของขลัง ของดี ที่มี เขาห้าม "ลองของ" ถือว่าหมิ่นครูอาจารย์ของขลังของดี ก็อย่างที่ตรียัมปวายว่า ถึงคราวบ่งอับ บ่งรา ท่านจึงสำแดงอานุภาพ  

พระพุทธเจ้าสอนว่า ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม จะลากเข้าตำรา พระคุณงามความดี คุ้มตัว รุมยิงกันเป็นร้อยนัด แต่ไม่ตาย ก็คงได้เหมือนกัน.

ที่มา - คอลัมน์ชักธงรบ โดยกิเลน ประลองเชิง หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ฉบับที่ 18748 วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ.2552
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2552, 08:30:19 โดย สิบทัศน์ »

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: สำหรับผู้ที่จะลองของ "บ่งอับ บ่งรา" ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:29:23 »
ขอบคุณท่านสิบทัศน์มากมายค่ะ :002: สำหรับสาระดีๆๆ :017:

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
ตอบ: สำหรับผู้ที่จะลองของ "บ่งอับ บ่งรา" ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:31:54 »
ของดี ของจริง ไม่ได้มีไว้ลองครับ ถึงคราวจริงอาจจะหนักเป็นเบา นอกจากกรรมเท่านั้นครับที่รับกันไป ของใครของมัน
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:34:54 »
มีของดีอยู่ในตัวไม่ควรลองหรอกครับถึงเวลาจริงๆเดียวก็จะรู้เองครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:39:52 »
ขอบคุนสาระดีดีนะครับผม  :015:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:42:25 »
ไม่ลองดีกว่าครับ อิอิอิ...

แต่ผมมั่นใจนะครับว่า...

สิ่งที่อาจารย์ท่านให้ผมมานั้นดีแน่นอน...

ขอบคุณบทความ"ท่านเก่ง"ครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:53:31 »
เคิ๊ก ๆ

ถ้าลองคือดูหมิ่น ครูอาจารย์ ครับ

:069: :069: :069:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 08:58:44 »
อย่าลังเลสงสัยในพุทธคุณ เพราะพระรัตนตรัยไม่ทอดทิ้งคนประพฤติธรรม

ดังพุทธสุภาษิตที่ว่า "ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรมอยู่เสมอ"

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัยอันมีพระคุณไม่มีประมาณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2552, 09:02:02 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:04:15 »
ไม่ควรลองหลอกค่ะ

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:19:36 »
ถึงบางอ้ออีกแล้ว วันนี้มีแต่สาระดีๆขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:27:18 »
ผมว่าเอาเวลาที่คิดจะลองของ มาลองใจตัวเองดีกว่า
ว่าเรานั้นลดซึ่งกิเลสตัณหาได้มากน้อยเพียงใด
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:27:28 »
ขอบคุณคุณเก่งมากครับ ที่นำมาให้อ่านชมกัน ผมก็มีเรื่องลองของมาเล่าครับ ...  :089:

พระสมเด็จบางขุนพรหม ....  :016:

ในยุคทหารญี่ปุ่นเข้ามาเมืองไทย เกิดการท้าลองของ โดยญี่ปุ่นดูถูกว่า ทหารไทยห้อยดินอะไรไว้ทำไม ถ้าขลังจริงขอซามูไรฟันสักที

ทหารไทยใจเชื่อมั่นในพระสมเด็จ ยื่นแขนให้ซามูไรฟันเพื่อรักษาศักดิ์ศรี ปรากฏว่า ซามูไรอันคมกริบฟันไม่เข้า ทหารญี่ปุ่นตื่นเต้นมาก

และคิดว่า พระสมเด็จแค่ห้อยคอยังเหนียว ถ้าเอามาต้มกินไม่ยิ่งอยู่ยงคงกะพันกว่าหรือ ? จึงนำพระสมเด็จมาต้มกิน

ปรากฏว่า ท้องเสีย กันเป็นแถว ! ! ! ....  :074:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:28:34 »
ของขลัง มักเกิดขึ้นในยามคับขัน หรือโดยที่ไม่ทันรู้ตัว

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:37:56 »
ขอบคุณคุณเก่งมากครับ ที่นำมาให้อ่านชมกัน ผมก็มีเรื่องลองของมาเล่าครับ ...  :089:

พระสมเด็จบางขุนพรหม ....  :016:

ในยุคทหารญี่ปุ่นเข้ามาเมืองไทย เกิดการท้าลองของ โดยญี่ปุ่นดูถูกว่า ทหารไทยห้อยดินอะไรไว้ทำไม ถ้าขลังจริงขอซามูไรฟันสักที

ทหารไทยใจเชื่อมั่นในพระสมเด็จ ยื่นแขนให้ซามูไรฟันเพื่อรักษาศักดิ์ศรี ปรากฏว่า ซามูไรอันคมกริบฟันไม่เข้า ทหารญี่ปุ่นตื่นเต้นมาก

และคิดว่า พระสมเด็จแค่ห้อยคอยังเหนียว ถ้าเอามาต้มกินไม่ยิ่งอยู่ยงคงกะพันกว่าหรือ ? จึงนำพระสมเด็จมาต้มกิน

ปรากฏว่า ท้องเสีย กันเป็นแถว ! ! ! ....  :074:

555+ เล่นพิเรนก็โดนกันไปตามๆกัน ขอบคุณท่านโจมากครับ  :004:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 09:44:11 »
ขอบคุณคุณเก่งมากครับ ที่นำมาให้อ่านชมกัน ผมก็มีเรื่องลองของมาเล่าครับ ...  :089:

พระสมเด็จบางขุนพรหม ....  :016:

ปรากฏว่า ท้องเสีย กันเป็นแถว ! ! ! ....  :074:

ผมเคยอ่านเรื่องแนวๆนี้ในหนังสือเกี่ยวกับหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด
มีคนบางคนอุตริ นำพระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านปี 97 (ตอนนั้นท่านอาจารย์ทิมพึ่งสร้างใหม่ๆ)ไปตำผสมน้ำดื่มแก้โรคหอบหืด เพราะเห็นว่า
พระมีส่วนผสมของว่านและตัวยาหลายชนิด ที่ไหนได้แทนที่จะหายกลับยิ่งเป็นหนัก
จนกระทั่งมีการเข้าทรงหลวงปู่ ท่านถึงกับชี้หน้าดุคนที่นำพระรูปเหมือนท่านมาตำว่า
"มึงนะมึงไอ้คนใจดำ ไม่นับถือกูไม่พอยังเอากูมาตำกินอีก" แต่ตอนหลังท่านก็ยกโทษให้
พร้อมกับให้น้ำมนต์มาดื่ม ก็ปรากฎว่าชายคนนั้นหายเป็นปลิดทิ้งครับ
เท็จจริงอย่างไรก็ต้องพิจารณากันครับ :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2552, 09:45:24 โดย gottkung »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:02:37 »
ขอบคุณครับพี่ ของดีไม่ต้องลองก็ได้ครับ ถึงเวลาก็รู้เองครับ คำว่า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ใช้ได้เสมอครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:10:45 »
ขอบคุณพี่เก่งครับสำหรับข้อมูล :053:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พ.ค. 2552, 10:44:28 »
ขอบคุณเก่ง.......สำหรับข้อมูลดีๆน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 09:55:16 »
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆครับ
"บ่งอับ บ่งรา" ศัพท์ใหม่สำหรับผมครับ :005:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 10:16:06 »
เยี่ยมไปเลยครับพี่สิบทัศน์ ของดีเขาไม่ลองกันหรอก เชื่อ100%ครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 11:38:00 »
ขอบคุณข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 11:52:38 »
ขอบคุณพี่เก่งมาก ครับ ผมก็ไม่ชอบ..ลอง ครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สำหรับผู้ที่จะลองของ "บ่งอับ บ่งรา"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 12:21:23 »
ข้อมูลดีๆ+ฮาๆ จากหลายท่าน   :004: อย่าไปลองของเลย ท่านช่วยเราอยู่ตลอดแหละครับ  แต่เราก็ต้องทำตัวให้ดีด้วย  :059:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 02:53:12 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 09:11:39 »
 คงเตือนสติกับผู้ที่ชอบลองของ ชอบปลุกของได้นะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 พ.ค. 2552, 09:57:00 »
ขอบคุณท่านสิบทัศน์ที่นำเรื่องราวดีๆมาฝากกันนะครับ  :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 12:18:45 »
พระไม่กินอะ กินแต่จินดามณี  :045:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 04:57:55 »
ขอบคุณมากครับ  :053: :053: :053:
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ VioletRBlue

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 12:13:58 »
ขอบคุณมากเลยนะคะ