ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อปาน ช่วยติดชมให้ที่ครับ  (อ่าน 4963 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
เพื่อนผมฝากมาน่ะครับ

" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: หลวงพ่อปาน ช่วยติดชมให้ที่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 06:56:07 »
โอ่วพระหลักๆของวงการเสียด้วย แถมเป็นพิมพ์นิยม
ทรงไก่อีกต่างหาก ผมก็ไม่กล้าชีชัดว่าแท้หรือปลอมครับ
ต้องรู้พี่ๆผู้รู้มาชี้ชัดกันอีกที แต่ก็ขอเอาใจช่วยนะครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: หลวงพ่อปาน ช่วยติดชมให้ที่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:51:42 »
อันนี้ดูยากมากครับ ของหลวงพ่อปานพิมพ์นี้ ของเก๊ตอนนี้เยอะกว่าของแท้ไปซะแล้วครับ
เอาใจช่วยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 08:53:54 »
ไม่น่าดีอย่างแน่นอนครับ จากพิมพ์จะเห็นได้ว่าเค้าโครงองค์พระกรอบจะจัดเข้าไปอยู่ที่ไก่หางพวง แต่ตัวไก่ไม่ใช่นะครับ อีกข้อครับ สังเกตกันดีๆยังเห็นรอยตัดอยู่เลยครับนั่น   :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 09:18:38 »
ต้องอาศัยตาเซียนซะแล้ว สายเอียง สายเขว คงไม่ชัด ...  :002:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 09:20:24 »
พระพิมพ์นี้เป็นพระหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค พิมพ์ขี่ไก่หางพวง  สร้างออกมาประมาณปีพ.ศ. 2450 จำนวนการสร้างไม่แน่ชัด  ท่านสร้างแจกเรื่อยๆ  ทำบุญตามจิตศรัทธาครับ

องค์นี้ผมดูจากประสบการณ์ที่เห็นมา  พระพิมพ์นี้ไม่ทันหลวงพ่อปานครับ  ไก่หางพวงนั้น หางไก่จะเกาะรวมกันเป็นก้อน  พิมพ์จะต้องนูน เห็นชัด ตัวอุด้านบนต้องเห็นชัด  เท่าที่เห็นมาตรงรักแร้พระนั้น จะต้องมีรอยลึกลงไปทั้งสองข้าง  หน้าอกพระต้องนูนมากกว่านี้ครับ

ยังไงลองสอบถามท่านอื่นดูอีกครั้งนะครับ  แต่สำหรับผมว่าไม่ทันหลวงพ่อปานอย่างแน่นอนครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 09:41:10 »
ไม่น่าดีอย่างแน่นอนครับ จากพิมพ์จะเห็นได้ว่าเค้าโครงองค์พระกรอบจะจัดเข้าไปอยู่ที่ไก่หางพวง แต่ตัวไก่ไม่ใช่นะครับ อีกข้อครับ สังเกตกันดีๆยังเห็นรอยตัดอยู่เลยครับนั่น   :001:

ผมก็ว่าอย่างนั้นครับ องค์พระเป็นพิมพ์ไก่หางพวง แต่ไก่ก็ไม่ใช่ ถ้าเป็นไก่หางห้าเส้น หรืออย่างอื่นองค์พระก็ไม่ใช่อย่างนี้ เพราะฉะนั้นอาจเป็นรุ่นใหม่หรือสำนักอื่น แต่ไม่น่าจะทันหลวงพ่อปานครับ  :002:

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 10:00:56 »
ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกๆคนที่มาติชมครับ ขอบคุณครับ  :053:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 10:35:31 »
ได้มาจากไหนเลอครับผม   สวยดีครับ

ออฟไลน์ EMO

• @นะมะพะธะ@
  • ทุติยะ
  • **
  • คิดมากไปปวดใจเปล่า
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:49:46 »
อุดผงด้านบนองค์พระดูใหม่ไปน่ะครับ การตัดขอบยังดูไม่เรียบร้อยครับ แต่อย่างไรก็เป็นตัวแทนองค์พระพุทธเจ้ามีไว้ใช่ว่าเสียหายอยู่ที่ใจครับ :015:
สุขใดๆไม่เท่าล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์^ ^

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 07:24:43 »
เป็นกำลังใจให้นะครับท่านบอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 09:11:00 »
เพื่อนผมให้เอามาลงน่ะครับเขาบอกว่าได้มาจากแม่ยายอยู่ที่อยุธยาน่ะครับ เขาบอกว่าแท้ก็ดูไม่เป็นเลยหาเพื่อนช่วยดูครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 03:12:32 »
ท่าพระจันทร์พบเยอะ ครับ อิอิ
ความคมของพิม และ ความเป็นธรรมชาติของเนื้อดิน ก็ไม่ได้ ครับ

หลวงพ่อปาน ลองเซิดกูเกิ้ลดู ครับ มีชี้หลักตำหนิการดู พิม ลองศึกษาดูนะครับ มีเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2552, 03:13:54 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 09:34:13 »
ท่าพระจันทร์พบเยอะ ครับ อิอิ
ความคมของพิม และ ความเป็นธรรมชาติของเนื้อดิน ก็ไม่ได้ ครับ

หลวงพ่อปาน ลองเซิดกูเกิ้ลดู ครับ มีชี้หลักตำหนิการดู พิม ลองศึกษาดูนะครับ มีเยอะครับ

ตามท่านเอ็มเืองไร่ขิงเลยครับ  ไม่น่าจะทันนะครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 พ.ค. 2552, 11:35:54 »
ลุงต้อมาแล้ว..มีข้อเสนอแนะว่าให้ขยายภาพใหญ่สักนิด บอกได้เลยว่าองค์แบบนี้ พิมพ์แบบนี้แทงตาเซียนมาเยอะแล้ว งงละซิ
 ตอบได้เลยว่าเป็นพระแท้ แต่เป็นยุคของอาจารย์ เหว่า เอาดินขุยปูและพระแท้มาทำใหม่ เก็บไว้น่าสะสมเหมือนกัน
ส่วน อ.เหว่า ท่านเป็นใครอยู่ที่ไหน ไปสืบค้นดูนะจะได้เก่งๆ ...ลุงขอเป็นกำลังใจให้จ้า

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 12:58:38 »
พยายามต่อไปครับ องค์นี้เป็นองค์ครูได้เลย ดั่งคำโบราณว่าไว้ "ผิดเป็นครู" ครับ  :095: :095: :095:

หาองค์ที่จะเป็นอาจารย์ต่อไปนะครับ   :016: :089: :089: :089:

เป็นกำลังใจให้ครับผม   เซียนเก่งๆ ล้วนแต่เีริ่มแบบนี้กันทั้งนั้น  
: :027: :048: :048:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 12:59:03 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 11:05:51 »
เก๊ 100 % ครับ ของแท้เขาห่างไกลกันเยอะครับ ทั้งเนื้อหา พิมพ์ก็ผิด ผงอุดก็ไม่ดี สรปว่าเก๊ครับ ถ้าแท้สงสัยต้องเลิกเล่นหลวงพ่อปานแล้วครับ ต้นพระงาม
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 11:10:44 »
เก๊ 100 % ครับ ของแท้เขาห่างไกลกันเยอะครับ ทั้งเนื้อหา พิมพ์ก็ผิด ผงอุดก็ไม่ดี สรปว่าเก๊ครับ ถ้าแท้สงสัยต้องเลิกเล่นหลวงพ่อปานแล้วครับ ต้นพระงาม

ให้รายละเอียดหลายจุดดีครับ แต่ขออณุญาตแนะนำให้ Soft หน่อยครับเรื่องการสื่อ เห็นใจน้องๆที่เขามาขอข้อมูลครับ เขามาให้เราช่วย อย่าไปย้ำเขาแรงเกินครับ

ขอบคุณครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 04:21:31 »
ผมก็มีหลวงพ่อปานขี้ไก้ แต่ของพี่ดูดีก็กว่าของผม
เดียวจะถ่ายรูปมาให้ชมกันน่ะครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:43:52 »
  ขอยืนยันว่าเป็นพระแท้ ยุค อ.เหว่าครับ เนื้อเก่ามาทำใหม่ครับ ไม่ทันหลวงพ่อปาน แต่แท้ อ.เหว่า พิมพ์ขี่ไก่หางพวงเช่นกันครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 06:00:54 »
ขอบคุณทุกข้อมูลครับ เป็นกำลังใจให้"ท่านบอย"ด้วยครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:39:35 »
อันนี้ดูยากมากครับ ของหลวงพ่อปานพิมพ์นี้ ของเก๊ตอนนี้เยอะกว่าของแท้ไปซะแล้วครับ
เอาใจช่วยครับ

ใช้แล้วครับ สมัยนี้แย่จังเก๊เยอะกว่าจริงอีกแย่ๆ

:114:

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 เม.ย. 2553, 04:13:47 »
 :093: ไม่ต้องเถียงกันครับ ผมสรุปให้เลยนะครับ เก๊ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ หลวงพ่อปานจริงๆแล้วเขาดูที่พิมพ์เป็นหลัก ถ้าตำหนิถูกทุกจุด ผงแท้ ก็แท้ครับ แต่ถ้าร่อยจนหมดดูพิมพ์ไม่ได้ให้ดูที่ผงอุดเป็นหลักครับ ส่วนมากเขาจะเน้นที่ผงครับถ้าองค์ไหนไม่มีผงอุด คนแขวนก็จะไม่อยากแขวนครับ ในตัวองค์พระเนื้อดินจะเสมอกันไม่ละเอียดไม่หยาบ พอส่งทั่วองค์จะไม่มีเม็ดทรายที่ใส จะเกิดเม็ดทรายที่ขุนเสมอกันหมดเกินจากการเผาไฟจนเม็ดทรายทุกเม็ดเกิดการสุกจึงขุนครับ แล้วถ้าใครไม่เคยเห็น ผงอุดหลวงพ่อปานว่าเป็นยังไง ให้พิจารณาที่ เนื้อผงหลวงพ่อพริ้งเป็นเกณท์ได้เลยครับ ขอแสดงความนับถือครับ ต้น พระงาม
 :054: