ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับข้อห้าม..ครับ.  (อ่าน 5859 ครั้ง)

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
เกี่ยวกับข้อห้าม..ครับ.
« เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:32:18 »
คือคนที่สักยันต์..ห้ามกินของใน..งานศพ รึป่าว..ครับ..
รวมถึงห้ามไปงานศพด้วย.รึป่าวครับ....... :065:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: เกี่ยวกับข้อห้าม..ครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 11:35:37 »
ครับ ห้ามกินของในงานศพครับ แต่อาจจะยกเว้นบางกรณีที่ศพนั้นเป็นญาตฺพี่น้องอ่ะครับ แต่ถ้าให้ดีก็หลีกเลี่ยงจะดีกว่าครับ
เรื่องห้ามไปงานศพนั้น คงไม่ถึงขั้นห้ามไปเลยครับ ไปงานศพได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 12:33:09 »
ครับ ขอบคุณมากอ่ะ ผมก็ไปงานศพญาติมาเผลอกินไปอ่ะ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 12:34:42 »
ไม่จำเป็นก็อย่าทานครับ เลี่ยงดีกว่า ส่วนไปงานศพ นั้น ความคิดส่วนตัวว่าดีครับ เป็นการแสดงความเคารพต่อศพ และแสดงความเสียใจต่อญาติผู้ตายครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:13:20 »
ถ้าเป็นสายวัดบางพระ กับวัดท้องไทรข้อห้ามจะคล้ายกัน มีแค่นี้เองครับ

1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี ( ข้อนี้อาจจะได้ไม่ครบศีล   )

ห้ามกินของงานศพนี่ไม่ห้ามนะครับ  :002:

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:19:21 »
เออพี่ครับ เดือนที่แล้วผมกินมะเฟืองไปอ่ะ โดยที่ผมไม่รู้ของจะเสื่อมหรือเปล่าครับ :043:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:20:43 »
ไม่เคยเห็นห้ามนะครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็หลีกเลี่ยงครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:22:22 »
แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะส่วนผมไม่กินอ่ะ

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:24:10 »
เออพี่ครับ เดือนที่แล้วผมกินมะเฟืองไปอ่ะ โดยที่ผมไม่รู้ของจะเสื่อมหรือเปล่าครับ :043:

งึมๆ แล้วก่อนสักไม่รู้เหรอครับ ไงก็ศึกษารายละเอียดหน่อยครับ พลาดไปแล้วก็เอาน่ะ ไม่ใช่ข้อใหญ่โตรุนแรงไงก็จุดธูปบอกกล่าว ขอขมาครูบาอาจารย์เอานะครับ
คราวหน้าระวังนิดนะครับ ไปวัดบอกกล่าวพระอาจารย์ก็ได้ครับ ท่านคงแนะนำได้ชัดเจนนะ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 03:25:18 »
ถ้าเอาตามแบบของวัดบางพระนั้น ไม่ห้ามครับ

แต่ถ้าคิดจะถือแบบโบราณ ก็ไม่ควรทานครับ
แต่มันมมีเคล็ดคือ เมื่อจะทาน ก็เดินออกมาจากชายคาที่ั่ตั้งศพอยู่
แล้วบอกกล่าวครูบาอาจารย์ซักนิด แค่นี้ก็อร่อยได้เต็มที่ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 06:30:54 »
ตามพี่ๆๆ ด้านบนเลยนะครับผม :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 07:06:30 »
ของในงานศพผมก็ถือครับ อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ

ส่วนที่ว่าห้ามไปงานศพนั้นคงไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ

ยึดมั่นในความดีเข้าไว้เป็นดีที่สุดครับ  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 09:57:01 »
เหตุที่คุณพ่อของผมไม่ทานของในงานศพเพราะว่าคุณพ่อผมสักกับท่านพ่อคง วัดวังสรรพรส  จ.จันทบุรี ครับ   

หลวงพ่อคง ท่านห้ามไว้ครับ  ท่านบอกว่า  "จะตายเพราะยาสั่งเอานะ  เขายิงไม่เข้า  ฟันไม่เข้า  แต่โรคยาสั่งนี่  มันโรคภายใน  รักษาไม่ดี ขับไม่ทัน เขาสั่งตาย เราจะตายเอานะ"

เมื่อก่อนคนจะนิยมใส่ยาสั่งในอาหารในงานศพครับ  ผู้ใดกินเข้าไป  ถ้าถูกผู้ที่ทำคุณไสย  สั่งให้ไปทานของสิ่งนั้นสิ่งนี้  เมื่อทานเข้าไปก็จะตายครับ

ยาสั่ง นับเป็นไสยศาสตร์แขนงหนึ่งที่มีผู้นิยมเรียนกันมากในแถบจังหวัดที่ติดชายแดนเขมร โดยเมื่อมีผู้เรียน ก็ต้องมีผู้ต้องการลองวิชา  ได้ข้อมูลว่ามีมากในแถบระยอง จันทบุรี  ตราด ครับ

สมัยผมเป็นเด็กๆ มีคนมารักษากับคุณย่าของผมหลายคน   โดยผู้ที่โดนยาสั่งมา  มีอาการเล็บเขียว  หน้าตาคล้ำ   คุณย่าของผมก็จะจัดเครื่องบูชาครูบาอาจารย์ แล้วก็ฝนยา  บริกรรมคาถารักษา  โดยให้ผู้ที่จะมารักษา ต้องปฏิญาณว่าหากหายดีแล้วจะถือศีลอุโบสถอย่างน้อย 3 วัน เพื่อเป็นการบูชาครูบาอาจารย์ครับ

พอคนที่มารักษาทานยาตามตำรับตำราเข้าไป  จะอาเจียนออกมา  บางคนก็อาเจียนเป็นเลือด  บางคนก็อาเจียนออกมาแต่น้ำ  บางคนก็อาเจียนออกมาเป็นเล็บคนก็มีครับ

วิชานี้คุณย่าผมไม่ได้ถ่ายทอดให้ใคร  เมื่อก่อนคุณย่าเคยคิดจะถ่ายทอดให้ผม แต่ผมก็ได้มาเรียนอยู่กรุงเทพเสียก่อน จนคุณย่าของผมได้เสียชีวิตลงเมื่อปีที่แล้ว

เหตุที่ไม่ถ่ายทอดวิชานี้ให้แก่ใคร ทั้งๆที่มีผู้มาขอเรียนวิชากับท่านหลายคน  เพราะคุณย่าของผมไม่ไว้วางใจใคร กลัวว่าเรียนไปแล้วจะไปทำคนอื่น จะเป็นบาปกับผู้สอนเสียเปล่า เพราะผู้ที่ทำการรักษายาสั่งได้นั้น ต้องผ่านการเรียนทำยาสั่งมาก่อนครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2552, 10:05:10 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 11:09:55 »
วิธีแก้ยาสั่งขั้นพื้นฐานครับ แนะนำว่าให้พกงาช้างเล็กๆ เช่นแหวนงาช้าง
หรือแหวนเงิน ตลอดจนตะเกียบหรือช้อนซ้อมทำจากเงินหรืองาแท้ๆ
จุ่มลงไปในอาหาร จะสังเกตุได้ครับว่ามีพิษจากยาสั่งหรือไม่

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 11:22:59 »
ผมเคยถามพระอาจารย์แป๊วนะครับ
ว่าห้ามกินอะไรมั่งรึเป่า  พระอาจารย์บอกว่า "ดีหมด"
ก็เลยพยายามปฏิบัติเฉพาะขอ้ห้ามของวัดบางพระ ตามที่พี่ๆ แนะนำ เท่านั้น ครับ
คือ
1. ห้ามผิดลูกเมียเขา   
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี ( ข้อนี้อาจจะได้ไม่ครบศีล   )

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 08:23:48 »
เอาเป็นว่าสิ่งไหนที่ทำแล้วไม่สบายใจก็อย่าทำเลยครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 09:43:38 »
ทางวัดบางพระไม่มีข้อห้ามครับ แต่โดยส่วนตัวจะไม่กินครับ อีกเรื่องที่คนสักยันต์มักจะไม่กินก้อคือปลาไม่มีเกล็ดครับ แต่ข้อนี้ผมไม่ได้ปฎิบัติครับ เพราะโรคส่วนตัวที่เป็นอยู่ ปลาเป็นอาหารจำเป็นสำหรับผมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 03:32:52 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้เพิ่มเติม แล้วส่วนยาสั่งน่ะแถวบ้านผมยังมีอยู่น่ะคับ มีคนมาให้ผมติดต่อชื่อยาสั่งให้เขาเสนอ20000บาทแต่ผมไม่ติดต่อให้เหรอมันเป็นบาป (บ้านผมอยู่ จ. สุรินทร์น่ะคับ) เมือประมาณ2-3ปีก่อนโน้นได้มีคู่อริของน้าชายมาที่บ้านและช่วงนั้นมันเป็นวันสงกราน มันก็มาชงเหล้าให้กินน่ะคับ น้าผมก็มีของอยู่เหมือนกัน พอน้าผมแตะแก้วเท่านั้นละครับ น้ำที่เคยเป็นสีอำพันกลับกลายเป็นสีดำออกคล้ำๆเลย น้าผมเลยสาดทิ้งพอน้ำกระทบกับหญ้าเท่านั้นเองครับหญ้าตายเลย ส่วนคู่อริมันก็เผ่นเกืยบไม่ทัน(เพราะน้าผมวิ่งไปเอาปืนมีคนมาล็อกไว้ก่อน)พอเรืองจบไปแล้วผมได้ถามน้าว่าเป็นยาสั่งชนิดไหน น้าบอกว่าเป็นแบบตายทั้นที่เลย น้ายังบอกเลยว่ายาสั่งมันมีหลายชนิดน่ะคับ มีแบบตายฉับผลันและก็ตานแบบทรมาณประมาณ3วันบ้าง7วันบ้างเดือน1บ้าง

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 06:18:26 »
ขอถามหน่อยครับสงสัยมานาน "สะพานหัวเดียว" มีลักษณะเป็นยังงัยครับนึกภาพไม่ออก :010:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 06:34:29 »
ถ้าเอาตามแบบของวัดบางพระนั้น ไม่ห้ามครับ

แต่ถ้าคิดจะถือแบบโบราณ ก็ไม่ควรทานครับ
แต่มันมมีเคล็ดคือ เมื่อจะทาน ก็เดินออกมาจากชายคาที่ั่ตั้งศพอยู่
แล้วบอกกล่าวครูบาอาจารย์ซักนิด แค่นี้ก็อร่อยได้เต็มที่ครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับท่าน

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 08:06:02 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้เพิ่มเติม แล้วส่วนยาสั่งน่ะแถวบ้านผมยังมีอยู่น่ะคับ มีคนมาให้ผมติดต่อชื่อยาสั่งให้เขาเสนอ20000บาทแต่ผมไม่ติดต่อให้เหรอมันเป็นบาป (บ้านผมอยู่ จ. สุรินทร์น่ะคับ) เมือประมาณ2-3ปีก่อนโน้นได้มีคู่อริของน้าชายมาที่บ้านและช่วงนั้นมันเป็นวันสงกราน มันก็มาชงเหล้าให้กินน่ะคับ น้าผมก็มีของอยู่เหมือนกัน พอน้าผมแตะแก้วเท่านั้นละครับ น้ำที่เคยเป็นสีอำพันกลับกลายเป็นสีดำออกคล้ำๆเลย น้าผมเลยสาดทิ้งพอน้ำกระทบกับหญ้าเท่านั้นเองครับหญ้าตายเลย ส่วนคู่อริมันก็เผ่นเกืยบไม่ทัน(เพราะน้าผมวิ่งไปเอาปืนมีคนมาล็อกไว้ก่อน)พอเรืองจบไปแล้วผมได้ถามน้าว่าเป็นยาสั่งชนิดไหน น้าบอกว่าเป็นแบบตายทั้นที่เลย น้ายังบอกเลยว่ายาสั่งมันมีหลายชนิดน่ะคับ มีแบบตายฉับผลันและก็ตานแบบทรมาณประมาณ3วันบ้าง7วันบ้างเดือน1บ้าง

งานนี้ไปสุรินทร์ต้องไม่กินสุราซะแล้ว ขอโทษนะครับอยากรู้ว่า ของที่น้าคุณมีคืออะไรครับ ถึงช่วยให้ป้องกันพวกยาสั่งได้ด้วยครับ อยากรู้จริงๆครับ  :002:

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 03:52:17 »
น้าผมมี3คนที่เป็นผู้ชายเล่นของกันหมดทุกคน คนโตเห็นสักที่แขนฝั่งขวามือเป็นยันต์ตะกร้อ คนกลางสักที่ขาฝั่งขวาตรงน่องเป็นจุด3จุด ส่วนคนเล็กสุดได้ของมาจากปู่ (ปู่ผมไปเรียนวิชาจากเขมรมา ผมก็อยากได้แต่เสียดายท่านตายเสียก่อนเลยอดได้) คนโตสุดเห็นท่านว่าท่านสักมาจากแถวภาคเหนือครับ แล้วท่านก็เรียนวิชามาผมเคยขอของจากแก่แล้วท่านยังไม่ให้อ่ะ ส่วนคนที่โดนของอ่ะคือคนกลาง ผมเคยสอบถามผู้รู้ว่าที่น้าคนกลางสักคืออะไร เขาบอกว่ามันเป็นของคนโบราณที่กันภูตผี ปีศาจ ลมเพลมพัด ผู้ที่ปล่อยของน่ะครับ แถวบ้านผมยังมีเรืองเล่าอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 04:31:37 »
ขอถามหน่อยครับสงสัยมานาน "สะพานหัวเดียว" มีลักษณะเป็นยังงัยครับนึกภาพไม่ออก :010:

เอาแบบเข้าใจง่ายนะครับ สะพานหัวเดียวคือ สะพานที่ยื่นออกไปในแม่น้ำแต่ไม่ถึงอีกฝ่ายหนึ่ง เช่น สะพานปลา  หรือว่าคลองต่างๆที่แต่ละบ้านมักจะทำสะพานยื่นออกไปใช้ในการทำภาระกิจ ในการอาบน้ำ ล้างจาน ประมาณนี้

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 พ.ค. 2552, 05:45:52 »

เอาแบบเข้าใจง่ายนะครับ สะพานหัวเดียวคือ สะพานที่ยื่นออกไปในแม่น้ำแต่ไม่ถึงอีกฝ่ายหนึ่ง เช่น สะพานปลา  หรือว่าคลองต่างๆที่แต่ละบ้านมักจะทำสะพานยื่นออกไปใช้ในการทำภาระกิจ ในการอาบน้ำ ล้างจาน ประมาณนี้

ขอบคุณครับ กระจ่างแล้วครับ