ผู้เขียน หัวข้อ: ยางไม้อำพัน วัตถุล้ำค่าจากองค์พระปฐมเจดีย์  (อ่าน 13419 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ข้อมูลจากหนังสือพิมพ์ เดลินิวส์ วันที่ 26 มีนาคม 2552 "....อัศจรรย์กาวยางไม้อายุนับร้อยปีเป็นสีอำพัน

เมื่อวันที่ 25 มี.ค. ผู้สื่อข่าวประจำจังหวัดนครปฐม รายงานว่าขณะนี้มีประชาชน กำลังแตกตื่นรีบไปเก็บกระเบื้องและยางไม้ ที่ปูประดับฐานบัลลังก์องค์พระปฐมเจดีย์ เรื่อยไปจนถึงยอดนภศูล (ยอดองค์พระ) เพราะกาวยางไม้ที่ติดกระเบื้องตั้งแต่สร้างองค์พระปฐมเจดีย์ สมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4 ได้แข็งตัวจับกันเป็นก้อนกลมแท่งเรียว และมีสีเหลืองอำพันสวยงาม เนื่องจากปล่อยทิ้งไว้เป็นเวลานานถึง 156 ปี ชาวบ้านเชื่อว่าเป็นของศักดิ์สิทธิ์ เลยนำแท่งยางไม้อำพันสีสวยงามไปแกะเป็นพระเครื่องหรือวัตถุมงคลห้อยคอ

ขณะที่พระธรรมปริยัติเวที เจ้าอาวาสวัดพระปฐมเจดีย์เปิดเผยว่า สำนักศิลปากรที่ 2 สุพรรณบุรี มาดำเนินการบูรณะซ่อมแซม และเปลี่ยนกระเบื้องตั้งแต่ฐานบัลลังก์ไปจนถึงยอดนพศูล เพราะของเก่ามีสภาพเสื่อมโทรม โดย กระเบื้องเก่าที่ลอกออก ทางวัดได้เก็บไว้ส่วนหนึ่งเพื่อจัดสร้างวัตถุมงคล อีกส่วนมอบให้วัดต่าง ๆ ที่จะนำไปสร้างพระเจดีย์ โดยมีมาขอ แล้วหลายวัด ส่วนที่ชาวบ้านมาเก็บกระเบื้อง และแท่งกาวยางไม้สีอำพันอายุร้อยกว่าปีไปแกะทำ เป็นวัตถุมงคลหรือพระเครื่อง ทางวัดไม่ได้หวงห้าม...."

บางท่านว่ายางไม้อำพันนี้ได้ผ่านการปลุกเสกมานานเป็น156 ปี ซึ่งทันพระสงฆ์ อาทิเช่น หลวงปู่นาค วัดห้วยจระเข้ หลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา และอีกมากมายสุดจะบรรบาย...เชื่อว่าความศักดิ์สิทธิ์นี้เกิดจากในคราวที่ท่านพระเกจิอาจารย์ทั้งหลายนั้นรับกิจนิมนต์มาปลุกเสกพระหรือทำกิจกรรมในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาในสมัยก่อนนั้น...และเชื่อกันว่าพุทธคุณนั้นมีครบเครื่องครอบจักรวาล ซึ่งบางคนนำไปแกะเป็นพระ ราคาก็ขยับไปหลายพันแล้วก็มี ซึ่งขึ้นอยู่กับความสวยงามขององค์พระที่แกะออกมา... หรือบางคนนำไปใส่หลอดเป็นตะกรุดแขวนคอ ซึ่งมีอยู่ด้วยกันหลายชิ้นหลายขนาด

ที่มาของข้อมูลและภาพประกอบ - http://www.siamamulet.net/phpboard/qb.php?Qid=205589

วันนี้ไปเจอมาได้อย่างไรก็งงๆอยู่นะครับ เห็นน่าสนใจเลยเก็บเอาไว้บ้าง

ตามเก็บมาได้ 2 ชิ้น ( ไม่ต้องขอนะครับเพราะเก็บเอาไว้ให้ที่รักเรียบร้อยแล้ว อิอิ )

นำมาให้ชมกันครับ เผื่อท่านใดเจออย่าพลาดหลุดมือนะครับ  :001:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2552, 10:38:57 โดย สิบทัศน์ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพีเก่งนะครับสำหรับข้อมูลเดี๋วไปเก็บบ้างดีกว่ายังมีอีกรึป่าวน๊า!

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ขนาดตะปูที่ตอกอยู่บนอุโบสถ์วักสุทัศน์ยังใช้ทำวัตถุมงคลเลย(สังควานร) กระเบืองอุโบสถ์วัดโสธรก็เช่นกัน

แล้วพระวัดพระปฐมเจดีย์ หละ ผมว่ายิ่งกว่า ทั้งอดีตและปัจจุบัน ลองค้นหาข้อมูลพระปฐมดูแล้วท่านจะรู้ :015:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ไปเก็บตอนนี้จะทันไหมเนี่ย ผ่านวัดก็หลายครั้งไม่เคยแวะเข้าไปซะที  :002:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
-ขอบคุณครับพี่เก่ง ไปเก็บทันมั้ยเนี้ย-
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ชัดเจนเช่นเคยครับ น่าอ่านน่าสนใจ ...  :016:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
 งามมากสุดยอดเลย  :053:  ลุงจะไปหามาให้ที่รักของลุงเหมือนกัลๆๆๆๆๆๆๆ  :025: ถ้าหาได้มากกว่าอย่าอิจฉาก็แล้วกัน

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
สวยงามมากเลยครับท่าน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สุดยอดเลยครับ ท่านเก่ง สุดยอดจริงๆ

แค่เป็นสิ่งที่มาจากองค์พระฯ  ก็เป็นสิริมงคลสูงสุดแล้ว   

นี่เป็นอำพันด้วย .. ไม่มีคำบรรยายครับ    ใครมีวาสนาได้บูชา ต้องปีติ ยิ่งนัก

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับท่านไปเก็บจะทันป่าวเนี้ย............ :002:

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
เหอ เหอ เหอ แล้วจะทันชาวบ้านมั๊ยนี่
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
น่าสนใจจริงๆครับท่าน ขอบคุณที่นำมาให้ศึกษากันนะครับ...

...งานนี้ต้องไปหาเก็บบ้างแล้ว หุหุ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณ คุณเก่ง มาก ๆ ที่นำมาให้ศึกษานะคะ

แหม รีบออกตัว ก่อนเลยนะคะ ไม่ให้ขอ
ไม่ขอ ก็ไม่ขอ  ก็ คุณเก่ง เก็บไว้ให้ที่รัก นี่เนอะ

ที่รักคุณเก่งนี่  โชคดี มาก ๆ เลย นะคะ คุณปอร์
  :016:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
 ขอบคุณมากมายครับ
เดี้ยวท่านเจ้าอาวาสมาพิธีที่พื้นที่อำเภอผม
ลองขอท่านดูดีกว่า เพื่อเอาไปสร้างพระ
เออ
เห็นเวปเพื่อนบ้านที่เปิดให้ขายของเวปหนึ่งเอามาลงขายนานแล้ว
ที่ท่านลิงดูแลอยู่
  แต่ก็ไม่ได้เชื่อถือเพราะว่าเห็นว่า
เอานางพิมมาขายยังมั่วเรื่องข้อมูลผู้สร้าง
มั่วแบบได้ใจ ตั้งหน้าตั้งตาขายแบบหิวโหยอย่างเดียวเลย
เลยไม่ค่อยอยากเชื่อถือข้อมูลเท่าไร
  ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ
ขอแสดงความนับถือ
 Gearmour

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณท่านเก่งมากนะครับสำหรับข้อมูล

ผมเคยอ่านเจออยู่เหมือนกันครับ  แต่ไม่รู้ว่าจะหาเก็บได้ที่ไหน 

เลยก็ต้องคิดว่าถ้าบุญเก่าเราทำมาดีแล้ว ของสิ่งใดเราจะได้เป็นเจ้าของ ของสิ่งนั้นก็ต้องเป็นของเรา

ไว้มีบุญ มีโอกาส  เจอกับเขาบ้าง จะเอามาลงให้ดูนะครับ  อิอิ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
กรรม ตั้งแต่ 26มีนา แล้วพี่น้องจะไปเก็บกันทันยังไง ขอบคุณสำหรับข้อมูล  :006:  :114:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ว้า........ตกข่าวอ่ะงานนี้  05;

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

ขอบคุณ...ท่านเก่งมาก ๆ ได้ของที่เป็นมงคลและสุดยอดจริงๆ เข้ากรุอีกแล้ว... :054:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
 ขอบคุณท่านเก่งสำหรับข้อมูลครับ
เมื่อเดือนก่อนเดินดูแผงแถวองค์พระปฐมเจดีย์เห็นมีวางอยู่หลายร้าน
แต่ตอนนั้นยังไม่มีข้อมูลเลยไม่ได้เก็บ เสียดายจัง :070:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
กว่าจะเอามาลงนานจังเลยคับท่านนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
ทมิฬสังหาร

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอโทษที่ข่าวล่า ( ช้า ) นะครับ  :075: ตอนนี้ยางไม้อำพันเริ่มหายากเต็มที แต่อีกสิ่งที่อยู่คู่กับองค์พระปฐมเจดีย์เหมือนกัน นั่นก็คือ " กระเบื้องปูองค์พระฯ "

ประวัติการสร้างองค์พระปฐมเจดีย์เริ่มมาตั้งแต่สมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ( รัชกาลที่ 4 ) พ.ศ.2396 มาเสร็จสมบูรณ์ในสมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว ( รัชกาลที่ 6 ) ซึ่งเป็นวัดประจำรัชกาลอีกด้วย อายุการสร้างร่วมร้อยกว่าปี เดิมทีเป็นเจดีย์โบราณชำรุดทรุดโทรมมาก รัชกาลที่ 4 ในขณะนั้นดำรงตำแหน่งอิสริยยศ เจ้าฟ้ามงกุฏ ทรงผนวช ธุดงค์มาพบซากเจดีย์ และทรงทอดพระเนตรเห็น " พระปฐมปาฏิหาริย์ " เป็นลูกไฟลอยออกมาจากองค์พระเจดีย์โบราณ พระองค์จึงตั้งอธิษฐานไว้ว่าหากได้ขึ้นครองราชสมบัติแล้วพระองค์จะกลับมาบูรณะปฏิสังขรณ์ให้สมบูรณ์

ครั้งพระองค์ได้ขึ้นครองราชย์ พระองค์ก็ได้ปฏิสังขรณ์โดยการสร้างพระเจดีย์ครอบพระเจดีย์องค์เดิม ล่วงไป 17 ปี การก่อสร้างก็เสร็จสิ้นตรงกับรัชสมัยรัชกาลที่ 5 ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ 6 พระองค์ได้บูรณะตกแต่งเพิ่มเติมให้มีความสวยงาม ดังที่เห็นเช่นในปัจจุบัน

มาว่ากันด้วยเรื่องกระเบื้องกันต่อนะครับ รัชกาลที่ 5 ทรงโปรดเกล้าสั่งกระเบื้องเคลือบจากเมืองจีนเข้ามาเพื่อประดับพระเจดีย์ให้มีความสวยงาม องค์พระปฐมเจดีย์เคยได้รับการบูรณะประดับกระเบื้อง  ครั้งแรกในปลายแผ่นดินรัชกาลที่ 5    แล้วเสร็จต้นสมัยรัชกาลที่ 6  ครั้งที่2  เมื่อปี พ.ศ. 2518 แล้วเสร็จปี พ.ศ. 2524 เชื่อว่าได้ซึมซับความศักดิ์สิทธิ์จากพระบรมสารีริกธาตุภายในพระเจดีย์อย่างแน่นอน ประกอบกับวัดพระปฐมเจดีย์นี้เมื่อมีพิธีพุทธาภิเษกคราใด ก็จะนิมนต์พระเกิจิคณาจารย์ที่มีชื่อเสียงได้รับการยอมรับแห่งยุคมาร่วมปลุกเสกอย่างมากมาย

กาลเวลาผ่านล่วงเลยไปขณะนี้ทางวัดพระปฐมจดีย์ได้มีการปฏิสังขรณ์ครั้งใหญ่ โดยจะซ่อมแซมส่วนต่างๆ รวมถึงเปลี่ยนกระเบื้องทั้งหมดอีกด้วย กระเบื้องที่รื้อออกส่วนหนึ่งทางวัดได้เก็บไว้เป็นมวลสารจัดสร้างวัตถุมงคล และอีกส่วนก็จะบริจาคให้วัดต่างๆที่ไม่มีทุนทรัพย์มาขอไปใช้งานต่อไป
เรื่องวัตถุมงคลที่มีส่วนผสมของกระเบื้ององค์พระปฐมเจดีย์ จะขอกล่าวถึง พระสมเด็จเนื้อกระเบื้ององค์พระปฐมเจดีย์ของ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อพูล อัตฺตรักฺโข อดีตเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม ที่ผู้บูชาต่างมีประสบการณ์มากมาย ทั้งแคล้วคลาดเมตตา ฯ

วันนี้เองผมได้เข้าไปที่วัดพระปฐมเจดีย์ฯ ได้ไปเก็บเศษกระเบื้องมาส่วนหนึ่ง จึงนำมาให้ชมกันครับ

ขอบคุณท่านเก่งมากนะครับสำหรับข้อมูล

ผมเคยอ่านเจออยู่เหมือนกันครับ  แต่ไม่รู้ว่าจะหาเก็บได้ที่ไหน 

เลยก็ต้องคิดว่าถ้าบุญเก่าเราทำมาดีแล้ว ของสิ่งใดเราจะได้เป็นเจ้าของ ของสิ่งนั้นก็ต้องเป็นของเรา

ไว้มีบุญ มีโอกาส  เจอกับเขาบ้าง จะเอามาลงให้ดูนะครับ  อิอิ

สุดยอดเลยครับ ท่านเก่ง สุดยอดจริงๆ

แค่เป็นสิ่งที่มาจากองค์พระฯ  ก็เป็นสิริมงคลสูงสุดแล้ว   

นี่เป็นอำพันด้วย .. ไม่มีคำบรรยายครับ    ใครมีวาสนาได้บูชา ต้องปีติ ยิ่งนัก

เป็นกระเบื้องแทนละกันนะครับท่านต่าย ท่านเมฆ ไว้จะเก็บไว้ให้ครับผม ส่วนท่านอื่นถ้าผมไม่มีอะไรผิดพลาด วันที่ 30 ลองไปขอผมที่บางพระละกันนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่เก่งสำหรับ ความรู้มากเลย ครับ เยี่ยมมาก ครับ
ของดีมากๆ ครับ สุดยอด ที่สุดแล้ว ครับ ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ประวัติองค์พระปฐมฯ เลื่องลือมายาวนาน โดยเฉพาะเรื่องราวของพระบรมสารีริกธาตุที่ทรงแสดงปาฎิหาริืย์ให้ปรากฏหลายครั้ง

ขอบคุณท่านเก่งมากครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอคุณทุกท่านครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ ครับ :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เป็นกระเบื้องแทนละกันนะครับท่านต่าย ท่านเมฆ ไว้จะเก็บไว้ให้ครับผม ส่วนท่านอื่นถ้าผมไม่มีอะไรผิดพลาด วันที่ 30 ลองไปขอผมที่บางพระละกันนะครับ

ขอบคุณครับท่านเก่ง   ท่านเก่งเป็นเพื่อนที่ดีต่อผมจริงๆครับ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 11:12:58 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ระวังเหมือนกระเบื้องวัดพระแก้วนะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
พี่เก่งสุดหล่อครับอย่าลืมเค้านะกระเบื้องอ่ะครับ :095:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล

จิตใจดีอย่างนี้ ขอให้สมหวังในสิ่งที่ตั้งใจในทุกๆเรื่องน่ะ เก่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2552, 11:36:19 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ bomnoi

• ตติยะ
    • อีเมล
น่าสนใจมากเลยครับ แต่น่าจะหาเก็บยาก ดูลำบากเหลือเกิน

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
โหตกข่าวเลยเรา จากบ้านไปองค์พระใช้เวลา สองนาที แต่ไม่เคยไปเก้บมาเลยครับ  แต่ตอนนี้คงไม่ทันแล้วมั้งครับ 
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณข้อมูล"ท่านเก่ง"ครับ... อืมมม... น่าสนใจครับ อิอิอิอิ...{^_^}...

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ท่านสิบทัศน์ รอบรู้เรื่องราว เป็นแฟนพันธุ์แท้ นครปฐม
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ sasimiza

• ปฐมะ
  • *
ตอบ: ยางไม้อำพัน วัตถุล้ำค่าจากองค์พระป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 พ.ย. 2552, 11:16:21 »
หวัดดีค่ะข้าพเจ้าสมาชิคน้องใหม่ ฝากตัวด้วยค่าทุกท่าน

มีรูปอัมพันที่แกะแร้ว มาหัยชมค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ย. 2552, 11:25:50 โดย sasimiza »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
แวะมาชมจ๊ะหลวงพี่... เสาร์นู้นเจอกัน!

cho presley