ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจะได้มาใหม่ครับ สายวัดกลางบางแก้ว  (อ่าน 8596 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ช่วงนี้เป็นอะไรหนอ มักจะได้พระที่มีชื่อเป็นมงคลอยู่เรื่อย ๆ555 ล่าสุดได้มาอีกสององค์ครับองค์แรกเลย กำลังฮอตสุดๆครับ ขมิ้นเสก นาคปรกสี่เหลี่ยม หลังจารเฑาะมหาพรหมครับ
...

...
อีกองค์ก็นิยมอีกละครับ เหรียญปล้องอ้อยเนื้อทองแดงรมดำบล๊อกธรรมดา แต่พิธีไม่ธรรมดาครับ มูลนิธิเพิ่มวิทยาสร้าง นิมนต์เกจิสุดยอดในยุคนั้นมาเพียบครับ เช่นพ่อท่านเขียววัดหรงบน พ่อท่านคลิ้ง หลวงปู่โต๊ะครับ
...

...
เอาวิชาการสักหน่อยนะครับ เกี่ยวกับประวัติการสร้างขมิ้นเสก ซึ่งนำมาจากหนังสืออนุสรณ์ งานพระราชทานเพลิงศพ พระพุทธวิถีนายก( เพิ่ม ปุญญวสโน ) เขียนโดย สุธน ศรีหิรัญ ครับ
                        พระผงรุ่นที่ 2 หรือ " พระขมิ้นเสก " การสร้างพระรุ่นนี้ผู้เขียนได้มีส่วนเห็นในขณะที่ยังเป็นนักเรียนอยู่วัดกลางบางแก้วเรื่องพระผงขมิ้นเสกนี้ ผู้เขียนขอเขียนแบบเล่าสู่กันฟังมากกว่ารูปแบบอื่น เพราะเรื่องนี้ผู้เขียนได้รู้ได้เห็นมากับตาตนเอง และได้ยินได้ฟังมาจาก "หลวงปู่เพิ่ม" ผู้สร้างพระพิมพ์นี้ขึ้นเมื่อคราวที่ผู้เขียนได้บวชอยู่ที่วัดกลางบางแก้ว โดยมี"หลวงปู่เพิ่ม" เป็นพระอุปัชฌาย์บวชให้เอง
                        หลวงปู่เพิ่ม ได้เมตตาเล่าให้ผู้เขียนฟังว่า... เมื่อครั้งที่หลวงปู่บุญยังมีชีวิตอยู่นั้น ท่านได้เอาหัวขมิ้นมาลงอักขระและปลุกเสกบ่อยๆ ครั้งละไม่มากนัก เมื่อลงอักขระและปลุกเสกเสร็จแล้ว ก็เอาหัวขมิ้นหัวนั้นใส่ไว้ในโถเคลือบ ท่านว่าจะเอาไว้สร้าง "พระขมิ้นเสก" หลวงปู่บุญท่านจะลงอักขระขมิ้นและปลุกเสกเอาขมิ้นใส่โถไว้นานเท่าใด หลวงปู่เพิ่มเล่าว่า จำม่ได้แน่นอน แต่ขมิ้นในโถเคลือบใบใหญ่นั้น ยังไม่ทันจะได้นำมาบดสร้างพระเครื่อง หลวงปู่บุญก็มรณภาพไปเสียก่อน ขมิ้นที่อยู่ในโถนั้นก็ยังคงอยู่ตลอดมา วันหนึ่ง...หลวงปู่เพิ่มท่านได้ไปเห็นขมิ้นในโถใบนั้นเข้า ก็ย้อนระลึกนึกถึงเรื่องราวในอดีตว่า เคยเห็นหลวงปู่บุญเสกขมิ้นในโถ เป็นประจำ จึงได้นำเอาโถขมิ้นใบนั้นมาไว้ที่กุฏิและพบว่า ขมิ้นเหล่านั้นส่วนใหญ่แห้งไปแล้วมีอยู่สักครึ่งขวดโหล หลวงปู่เพิ่ม ท่านจึงได้นำเอาหัวขมิ้นสดมาลงอักขระและปลุกเสกบ้าง ตามกรรมวิธีของหลวงปู่บุญโดยตลอด หลวงปู่เพิ่ม ได้ลงอักขระและเสกหัวขมิ้นครั้งละ5 หัวบ้าง 10 หัวบ้าง แล้วก็เอาหัวขมิ้นนั้นมาใส่ไว้ในโถเคลือบใบนั้นเหมือนกัน ตั้งใจว่า เมื่อขมิ้นเต็มโถแล้วก็จะนำขมิ้นนั้นมาบดเป็นผง สร้างพระเครื่องขมิ้นเสกขึ้น  หลวงปู่เพิ่มได้ลงอักขระและปลุกเสกหัวขมิ้นมาเรื่อยๆ จนในที่สุด หัวขมิ้นก็เต็มโถใบใหญ่นั้น
                        ปี พ.ศ. 2504 หลวงปู่เพิ่มอายุได้ 76 ปี ท่านเห็นว่า ขมิ้นเต็มโถแล้ว ก็จะได้สร้างพระเครื่องตามความตั้งใจเสียที จึงได้เรียก "พระปลัดใบ คุณวีโร" ไปพบ แล้วแจ้งความประสงค์ของท่านว่า จะให้พระปลัดใบช่วยเอาขมิ้นในโถนี้ไปบดให้เป็นผง แล้วเอาไปพิมพ์เป็นองค์พระให้  พระปลัดใบก็ได้ดำเนินการตามที่หลวงปู่เพิ่มต้องการ แล้วจัดหาแม่พิมพ์พระเครื่องได้จำนวน 5 แบบพิมพ์ นำมาให้หลวงปู่เพิ่มพิจารณา  หลวงปู่เพิ่มเห็นแล้วก็พอใจโดยเฉพาะแม่พิมพ์ พระชัยวัฒน์(ซึ่งท่านเรียกว่า "ยอดธง") เพราะท่านเห็นว่า มีหูมีตาชัดเจนดี จากนั้นก็ได้มีการเอาผงที่ได้จากการบดขมิ้นนั้น มาตำในครกเพื่อเตรียมสร้างพระเครื่อง  ในตอนนี้เองที่ผู้เขียนได้มีโอกาสเข้ามามีส่วนร่วมรู้เห็นกับเขาด้วย เพราะตอนนั้นผู้เขียนยังเรียนหนังสืออยู่ที่วัดกลางบางแก้ว พอพักเที่ยงตอนกลางวันก็ตามเพื่อนๆ ที่เป็นลูกศิษย์วัด เข้าไปร่วมวงศ์ไพบูลย์ในการกินข้าวก้นบาตรของพระเสมอๆ โดยเฉพาะที่กุฏิของพระปลัดใบมีอาหารคาวหวานอุดมสมบรูณ์มาก เพราะมีพระไปบิณฑบาตมาหลายสาย พอกินข้าวกลางวันเสร็จแล้วก็โดนพระปลัดใบเรียกเข้าไปใช้งานสนองพระคุณข้าวแดงแกงร้อนตามสมควร  ท่านปลัดใบให้เข้าไปช่วยตำผงเพื่อเอาไว้ใช้สร้างพระ เราเป็นเด็กเป็นเล็กก็ต้องทำตามที่ท่านสั่งแต่ก็ทำด้วยความเต็มใจ และดีใจที่ได้ทำ เพราะตอนนั้นก็ชอบเสาะหาพระเครื่องเก่า-ใหม่กับเขาบ้างแล้วเหมือนกัน เมื่อได้มาช่วยเรื่องการสร้างพระก็ยิ่งชอบใจใหญ่ บางวันหลังเลิกเรียนแล้วก็ไปช่วยท่านปลัดใบก็มี
                        ในตอนนั้นจำได้ว่า นอกจากผงขมิ้นเสกแล้วก็ยังได้เห็น ผงสีขาวนวลๆ ใส่ในขวดโหลขนาดย่อมอีก 1 ใบ พระปลัดใบบอกว่า เป็นผงพุทธคุณของหลวงปู่บุญ อีกถาดหนึ่งมี ลูกอมสีขาวสักครึ่งถาดเห็นจะได้ พระปลัดใบบอกว่า เป็นลูกอมของหลวงปู่บุญ นอกจากนี้ก็มีผงแร่อีก 1 ขวดโหลก็เป็นของหลวงปู่บุญ เช่นกัน   ตอนตำผงนั้น ใส่หัวขมิ้นเสกเป็นหลัก แล้วก็เอาผงขาวนวลที่ว่าเป็นของหลวงปู่บุญใส่ผสมลงไปในครก พร้อมกับลูกอมหลวงปู่บุญและผงแร่ตำรวมๆกันไปอย่างนี้ตลอดเวลา  บางวันขณะที่ตำผงกันอยู่นั้นหลวงปู่เพิ่มท่านก็เดินมาดู แล้วท่านก็เอาผงบ้าง ลูกอมบ้างใส่เพิ่มลงไปในครกที่ตำกัน ท่านบอกว่า ลูกอมนั้นให้ใส่ให้หมด ไม่ต้องเหลือไว้.....  ( ภายหลังต่อมา พระปลัดใบท่านได้เล่าเพิ่มเติมว่า นอกจากผงขมิ้นเสก และผงหลวงปู่บุญ ลูกอมหลวงปู่บุญ ผงแร่ แล้วก็ยังมีพระของเก่าที่หักแล้ว เช่น พระผงสุพรรณ ตำรวมไปด้วยจำนวนมากมาย หลวงปู่เพิ่มไปได้พระสมเด็จ พระผงสุพรรณหักๆเหล่านี้มาจากไหน ไม่มีใครทราบ ) การตำผงต่างๆนั้น ตำกันอยู่นานทีเดียว จึงหมดผง แล้วจึงกดพิมพ์เป็นองค์พระออกมา พระที่พิมพ์เสร็จแล้ว ก็เอามาเรียงไว้ในถาด พอเต็มถาดก็ยกเอามาไว้ในกุฏิหลวงปู่เพิ่ม ท่านก็จะปลุกของท่านเรื่อยไป  องค์พระที่เริ่มแห้งดีแล้วหลวงปู่เพิ่มท่านก็จะลงอักขระไว้หลังองค์พระด้วยเห็กจาร ท่านลงเองด้วยตัวท่านเองทุกองค์ไป พระบางองค์ท่านจะลงตัว " เฑาะว์มหาอุด " บ้าง ลงตัว "เฑาะว์มหาพรหม" บ้าง ลงเสร็จแล้วก็ปลุกเสกกันอีกต่อไปอีกปลุกเสกกันไปเรื่อยๆมา   หลวงปู่เพิ่มท่านตั้งใจว่า พระชุดนี้ท่านจะแจกตอนงานฌาปนกิจศพท่าน หลังจากท่านได้มรณภาพไปแล้ว แต่ทว่าในระหว่างที่หลวงปู่ท่านได้ปลุกเสกมาเรื่อยๆนั้น ในระยะหลังๆมานี้ท่านก็ได้หยิบเอาพระมาแจกแก่คนที่ไปหาท่านบ้างครั้งละ 1-2 องค์ หรือแจกกับพระที่มาลาสิกขากับท่านก็จะได้รับแจกกันไปคนละองค์สององค์ หลวงปู่มักจะบอกกับคนรับพระนี้ว่า เก็บไว้ให้ดีนะจ๊ะท่านพูดของท่านอยู่อย่างนี้เสมอๆ ทำให้ผู้รับพระจากท่านเกิดความหวงแหนกันมาก   ดังที่บอกไว้ตั้งแต่ตอนแรกว่าพระชุดนี้ท่านได้เตรียมการสร้างไว้ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2505 จนกระทั่งปลุกเสกมาโดยตลอด จนท่านได้มรณภาพในปี พ.ศ. 2526 รวมเวลาการสร้างและการปลุกเสกนานถึง 22 ปีทีเดียว
                        พระที่ใช้เวลาการปลุกเสกอันยาวนานถึง 21 ปี นั้น ท่านผู้อ่านลองคิดเอาเองเถอะว่าควรค่าแก่การนำมาสักการะบูชาหรือไม่ เพียงไร?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2552, 11:15:37 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบพระคุณข้อมูลมากครับท่านหอมเชียง ทั้งปล้องอ้อยและขมิ้นเสก ปรกสี่เหลี่ยมเอาออกมาให้ชมไม่ได้อ่าครับ  :075: ปล้องอ้อยเพิ่งไปเก็บมาเร็วๆนี้เอง สุดยอดจริงๆครับอ่านแล้วสุดๆเลย  :054: :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สุดยอดจริงๆครับพี่หอมเชียง

...พระขมิ้นเสกนี่ ทั้งเนื้อหามวลสาร ทั้งพิธีกรรมปลุกเสกเป็นเวลานานมากๆ ...

...เหรียญปล้องอ้อยก็เป็นเหรียญที่นิยม เป็นอย่างมากจริงๆครับ...

...ขอบคุณสำหรับภาพและประวัติวัตถุมงคลนะครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เหรียญปล้องอ้อย ผมชอบมากครับ งามจริงๆ ครับพี่ ...  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ชอบนาคปรกจังค่ะ :016:

ขอบคุณท่านหอมเชียงค่ะสำหรับข้อมูลด้วยนะคะ
 :053:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
งามมากครับเหรีญปล้องอ้อยมีอยู่เหรียญนึงครับที่บ้าน
ขอบคุณพี่หอมเชียงครับสำหรับข้อมูลและภาพ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
มีของดีอีกแล้วนะครับผม  สุดยอดครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณ พี่หอมเชียง มากนะคะ
ที่นำภาพ พระขมิ้นเสก และ เหรียญปล้องอ้อย หลวงพ่อเพิ่ม วัดกลางบางแก้ว มาให้ชมนะคะ
อ่านจากพิธีกรรม และมวลสาร ในการสร้างแล้ว อยากครอบครอง เป็นเจ้าของบ้างจังเลยค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่หอมเชียงสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาฝากกันครับ

น่าสะสมไว้บูชาครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
 :053:สวยมากเลยพี่.......ขอบคุณคับที่นำของดีๆ มาให้น้องๆ ได้ศึกษาสั่งสมความรู้  :053:
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สุดยอดครับ ข้อมูลแน่นบึ๊ก รายละเอียดชัดเจน เป็นพระเครื่องที่ดีใน ดีนอก จริงๆ 

แถมชื่อหลวงปู่เพิ่ม ก็เป็นมงคลนามอีกด้วย น่าบูชายิ่งนัก

เหรียญปล้องอ้อย มีประสบการณ์ัชัดเจนครับ เรื่องเหนียวๆ ไว้ใจได้จริงๆ

ขอบคุณมากครับ เป็นเข็มทิศชี้แนะ การเก็บสะสมและหามาบูชาได้ถูกทางจริงๆครับ
  :053: :053:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณพี่หอมเชียงครับ นำของดีมาหใชมกันเสมอๆ
ได้ทั้งชมภาพ ทั้งได้ความรู้เกี่ญวกับการจัดสร้าง
ข้อมูลและเนื้อหาสาระมากมายครบถ้วนเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณพี่หอมเชียงมากครับ ภาพสวยๆ กับข้อมูลแน่นๆ
เหรียญปล้องอ้อยมีผู้ใจดีให้ผมมาเหรียญนึง แต่ไม่แน่ใจของแท้หรือเปล่า
นั่งเปรียบเทียบจนตายลายแยกแยะไม่ออก รบกวนผู้รู้ฟันธงให้ทีครับ ตาม link ด้านล่างนี้
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8574.msg77667.html#msg77667
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
งดงามครับ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
พระขมิ้นเสกของพี่หอมเชียงสวยมากครับ เหรียญปล้องอ้อยก็สุดยอดครับผมก็มีเก็บไว้เหรียญหนึ่ง เหมือนกัน สายวัดกลางบางแก้วนี่สุดยอดอยู่แล้วครับนับถือครับ :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ ทั้งภาพถ่ายพระสวยๆ และข้อมูลประกอบ... :054:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ