ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปราชบุรีมาครับ  (อ่าน 10805 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
วันนี้ไปราชบุรีมาครับ
« เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:04:13 »

วันนี้ได้มีโอกาสได้ไปจังหวัดราชบุรี เลยนำกล้องตัวน้อยที่พกพา คู่กายตลอดเวลา ใครได้ไปกราบสักการะมาแล้วหรือไม่เคยแวะกราบสักการะ นก 2009 ก็เลยเก็บภาพมานำเสนอแก่ท่านสมาชิกทุกท่านได้ชมกันครับ เผื่อท่านสมาชิกที่ยังไม่เคยได้ไปชมบรรยากาศแล้วอยากจะไปก็เชิญกราบสักการะองค์เจ้ากวนอิมได้ที่วัดหนองหอย ก็เลยเก็บภาพบางส่วนมาให้ชมกันครับ

เด็กน้อยน่ารัก ก็เลยเก็บภาพแสนน่ารักของเด็กน้อยที่มากราบเจ้าแม่กวนอิม

บริเวณด้านหน้าสถานที่ประดิษฐานองค์เจ้าแม่กวนอิม

องค์เจ้าแม่กวนอิม

ท้าวเวสสุวรรณ

วัตถุมงคลที่วัดหนองหอยครับ(บางส่วนนะครับ)เพราะมีหลายจุด

บรรยากาศโดยรวม

ข้อมูล
วัดหนองหอย เป็นวัดที่สร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2416 ตั้งอยู่ในเขต ต.เขาแร้ง อ.เมือง จ.ราชบุรี ห่างจากตัวเมืองประมาณ 12 กม. เป็นที่ตั้งของพระวิหารพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์กวนอิม มีความสูง 16 เมตร หน้าตักกว้าง 9 เมตร ประชาชนทัวไปเรียกกันว่า "เขาเจ้าแม่กวนอิม วัดหนองหอย" ซึ่งตั้งบนยอดเขาแร้งและอีกด้านหนึ่งของยอดเขา (เขาพระใหญ่) ประดิษฐานพระพุทธรัตนโกสินทร์มหามุณี (หลวงพ่อใหญ่) เป็นวัดที่มีผู้ศรัทธานิยมมาไหว้พระกันมาก ในปัจจุบันนี้วัดหนองหอยเป็นที่รู้จักของสาธุชนทั่วไป ทั้งในจังหวัดและต่างจังหวัด เป็นที่ล่ำลือกันว่ามีความศักดิ์สิทธิ์มาก ไม่ว่าจะขออะไรก็จะได้ดังใจ จะมีผู้คนมาสักการะบูชากันมิขาด โดยเฉพาะในวันเทศกาลหรือวันหยุด
เปิดตั้งแต่เวลา 07.00-17.00 น.
งานประจำปี ในช่วงเทศกาลตรุษจีนของทุกปี

การเดินทาง  
รถยนต์ส่วนตัว ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 4 (ถนนเพชรเกษม) ผ่าน จ.นครปฐม ขับตรงไปทางจ.ราชบุรี จะลอดใต้สะพานลอยที่จะไป จ.กาญจนบุรี จะผ่านสหกรโคนมหนองโพธิ์ จะพบสะพานลอยข้ามสี่แยกบางแพไปยัง จ.ราชบุรี (ไม่ต้องขึ้นสะพานลอย) ให้ชิดซ้าย จากนั้นจะพบไฟแดง ให้เลี้ยวขวาเพื่อไปยัง อ.โพธาราม ตามเส้นทางหลวงหมายเลข 3080 ขับมาประมาณ 5.4 กม. จะข้ามสะพานแม่น้ำแม่กลอง จากนั้นจะพบสามแยก (แยกซ้ายไปทางวัดเขาช่องพราน แยกขวาไปวัดขนอน) ให้เลี้ยวซ้ายไปตามเส้นทางหลวงหมายเลข 3089 ขับมาประมาณ 23.3 กม. จะพบแยกซ้ายเข้าวัดหนองหอย ขับเข้ามาอีกประมาณ 0.5 กม. จะถึงวัดหนองหอย
รถโดยสารประจำทาง สามารถนั่งรถประจำทางจากตลาดในตัวเมืองหน้าธนาคารออมสิน สายราชบุรี-หนองหอย มาลงที่หน้าวัด มีรถรับจ้างบริการขึ้นถึงบนยอดเขาแร้ง

ที่มา: วัดหนองหอย ราชบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 09:13:26 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: วันนี้ไปราชบุรีมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:09:57 »
รูปใหญ่จังครับ แหม ...... น่าชื่นชมครับ ไปเที่ยวไกลจังเลย พยายามๆ  :016:

ขอบคุณสำหรับรูปภาพ ที่เก็บมาฝากมากครับผม  .....  :089:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:14:13 »
ขอบคุณมากครับพี่นก

วันนั้นไปอยุธยาได้โรตีสายไหมเป็นของฝาก  วันนี้ไปราชบุรีได้อะไรบ้างครับ อิอิ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:28:30 »
ขอบคุณพี่นกครับไม่ได้ไปนานมากแล้ววันหนองหอย

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:33:24 »
ภาพสวยครับ บรรยากาศเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:42:57 »
ขอบคุณภาพมากครับพี่นก อนุโมทนาด้วยนะครับ  :054: :053:

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:47:35 »

เทพเจ้าแห่งความยุติธรรม (เทพเจ้ากวนอู)

ภาพวิวทิวทัศน์ ขอรับครับผม

ระฆังเรียงรายครับ

อีกห้องโถงครับใหญมากเลยครับ

ติดตามชมต่อนะครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 09:54:41 »
ขอบคุนสำหรับภาพสวยๆงามๆครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 10:11:36 »
ขอบคุณท่านnok2009 ที่นำภาพเจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่ และภาพบรรยากาศรอบๆวัดหนองหอยมาให้ชมนะครับ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 10:14:12 »

วัดถ้ำน้ำ  

ถ้ำน้ำ เป็นถ้ำน้ำขนาดใหญ่อยู่ที่ตำบลนางแก้ว อำเภอโพธาราม มีความแปลกว่าถ้ำอื่นๆ คือภายในถ้ำนอกจากจะมีทางเดินที่ถูกจัดไว้เป็นอย่างดีแล้วยังมีลำธารไหลผ่านมาออกมาจากโพรงถ้ำ สายน้ำจากโพรงถ้ำช่วยเพิ่มความตื่นเต้นให้กับผู้มาเที่ยวชม เพราะว่ามีฝูงปลานานาชนิดแหวกว่ายไปมา การเข้าชมถ้ำแห่งนี้ นับจากตัวเมืองราชบุรีไปตามเส้นทางเขางู-เบิกไพร ประมาณ 20 กิโลเมตร จะมีทางสี่แยกที่ชาวบ้านเรียกวาสี่แยกหัวรอ จากนั้นเลี้ยวซ้ายมือ มีป้ายบอกว่า "วัดถ้ำน้ำ"แวะเข้าไปเพียง 500 เมตร

วัดถ้ำน้ำ เป็นวัดแห่งหนึ่งของ ต.นางแก้วฟ้า อ.โพธาราม จ.ราชบุรี บริเวณวัดมีเนื้อที่ประมาณ 10 ไร่
ภายในมีสถาที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจได้แก่ ถ้ำน้ำ
ภายในถ้ำน้ำเป็นถ้ำที่มีน้ำอยู่ภายในถ้ำเกือบเต็มพื้นที่ทั้งหมด โดยน้ำที่เข้ามาภายในถ้ำเป็นน้ำที่ไหลมาจากลำคลองที่ติดกับวัดและไหลออกไปอีกทางหนึ่ง ซึ่งเรียกว่าปล่องน้ำ ในน้ำจะมีพันธุ์ปลาน้ำจืดจำนวนมากอาศัยอยู่ ส่วนใหญ่ในหน้าน้ำจะมีประมาณน้ำที่สูงมาก ในหน้าแล้งน้ำจะลดลงไม่มาก และยังคงมีน้ำในถ้ำตลอด อากาศภายในถ้ำอากาศเย็นสบาย ปัจจุบันมีทางเดินที่ทางวัดสร้างขึ้นมาเป็นทางปูน สำหรับเดินชมหินงอกหินย้อนภายในถ้ำน้ำ และเข้ามานมัสการพระพุทธรูปภายในถ้ำน้ำ ภายหลังยังเป็นสถานที่ที่น่าสนใจของกองภาพยนต์ โดยได้มาถ่ายภาพยนต์ที่วัดถ้ำน้ำบ่อยครั้ง (ส่วนมากจะถ่ายฉากเป็นวังบาดาล) นักท่องเที่ยวที่สนใจสามารถเข้าชมได้ บริเวณภายน้ำถ้ำจะมืด จะมีไฟเปิดตลอดทางเข้าถ้ำ และจะมีพระภิกษุที่คอยดูแลถ้ำน้ำ
ภายนอกถ้ำน้ำ จะมีลิงจำนวนมากอยู่บริเวณเขา นักท่องเที่ยวที่ไปเที่ยวชมสามารถนำอาหารไปเลี้ยงลิงได้
เวลาเปิดถ้ำน้ำ : 08.30 น. - 17.00 น.

การเดินทาง 
รถยนต์ส่วนตัว ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 4 (ถนนเพชรเกษม) ผ่าน จ.นครปฐม ขับตรงไปทางจ.ราชบุรี จะลอดใต้สะพานลอยที่จะไป จ.กาญจนบุรี จะผ่านสหกรโคนมหนองโพธิ์ จะพบสะพานลอยข้ามสี่แยกบางแพไปยัง จ.ราชบุรี (ไม่ต้องขึ้นสะพานลอย) ให้ชิดซ้าย จากนั้นจะพบไฟแดง ให้เลี้ยวขวาเพื่อไปยัง อ.โพธาราม ตามเส้นทางหลวงหมายเลข 3080 ขับมาประมาณ 5.4 กม. จะข้ามสะพานแม่น้ำแม่กลอง จากนั้นจะพบสามแยก (แยกซ้ายไปทางวัดเขาช่องพราน แยกขวาไปวัดขนอน) ให้เลี้ยวซ้ายไปตามเส้นทางหลวงหมายเลข 3089 ประมาณ 11.6 กม. จะพบวัดเขาช่องพราน ขับเลยวัดเขาช่องพรานมาอีกประมาณ 3.3 กม. จะพบสี่แยกให้เลี้ยวขวาไปทางวัดถ้ำน้ำ ขับมาประมาณ 0.5 กม. จะพบป้ายบอกทางไปวัดถ้ำน้ำ ขับมาอีก ประมาณ 0.6 กม. จะถึงวัดถ้ำน้ำ
รถโดยสารประจำทาง มีรถโดยสารปรับอากาศของบริษัทโพธารามทัวร์ จำกัด ออกเดินทางจากสถานีขนส่งสายใต้ใหม่ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 6.30-19.30 น. อัตราค่าโดยสารคนละ 55 บาท สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 02-4355036

ที่มา : วัดถ้ำน้ำ ราชบุรี

เดี๋ยวค่อยมาชมกันต่อนะครับ :001: :001: :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 10:19:16 โดย nok2009 »

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 10:35:01 »
ขอบคุณมากครับพี่นก

วันนั้นไปอยุธยาได้โรตีสายไหมเป็นของฝาก  วันนี้ไปราชบุรีได้อะไรบ้างครับ อิอิ

วันนี้ได้เข้ากราบนมัสการหลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ ท่านเป็นกันเองกับทีมงานที่ไปวันนี้มากครับ สนทนากับท่านพอสมควร คุยไปคุยมาท่านก็เป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ท่านเล่าว่า ท่านเรียนวิชาสักยันต์กับหลวงพ่อเปิ่น และสักให้ท่านด้วย สมัยอยู่วัดโคกเขมา ครับ
พวกเราทีมงานก็ได้ตะกรุด กันคนละดอกครับ เดี๋ยวถ่ายมาให้ชมวันหน้านะครับ สวัสดีครับ  ไปทริปนี้ ได้บรรยากาศที่สดชื่น เพราะฝนตก และได้ตะกรุดจากมือหลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ ราชบุรี ครับพี่น้องสมาชิก
:001: :001: :054: :054:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 11:11:25 »
ขอบคุณท่าน nok2009 มากนะคะ กับภาพ บรรยากาศ สวย ๆ

วิวสวยมากค่ะ   
พรีเซนต์เตอร์ ตัวน้อย ก็ช่างน่าชัง   
น่าหยิก แก้มมากกก หมั่นเขี้ยว อุ๊บ!!!!  รักเด็ก รักธรรมชาติ
  :095:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 11:44:08 »
ขอบคุณครับ พาเที่ยวราชบุรีรอบนี้
คนสวยโพธิราม คนงามบ้านโป่ง ...อิอิ...สาวราชบุรีสวยเหมือนคำขวัญมั้ยครับพี่
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 10:54:23 »
ขอบคุณครับ ไว้ต้องหาโอกาศไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมที่วัดหนองหอยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 11:59:11 »
วัดหนองหอยสวยมากครับผมไปผมต้องไปให้ได้อย่างน้อยปีละครั้งไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมแล้วจิตใจจะสบายไปขอพรท่าน แต่ตอนนี้วัดเปลี่ยนไปมากครับกำลังสร้างใหญ่โตถ้าเสร็จแล้วคงจะสวยน่าดู แต่วัดถ้ำน้ำนี่ยังไม่เคยไปเลยคราวหน้าต้องไห้ได้ ขอบคุณครับที่นำภาพสวยๆมาแบ่งกันชม :053:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 11:59:28 »

ทางเข้าถ้ำทางนี้ อิอิ

ปากทางก่อนจะลงถ้ำครับผม

พระฤาษียืนอยู่ที่ปากถ้ำครับ

เดี๋ยวมาต่อนะครับ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 12:18:16 »
วัดหนองหอยฝั่งตรงข้ามวิหารเจ้าแม่กวนอิมจะมีวิหารหลวงพอโตเป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่อยู่บนยอดเขาข้างในก็สวยเช่นกันครับลองไปกันดูนะครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 12:32:13 »
 :016:..เจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่มากค่ะ..สวยมาก..นมัสการเจ้าแม่ค่ะ... :077: :077:

พี่นกไปทริปเดียวคุ้มเลยนะค่ะ....

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 12:36:15 »
ขอบคุณภาพมาก ครับ พี่นก  และพี่โนบิตะ
ขอบคุณมากๆเลย ครับ ... สวยงามทุกภาพเลย ครับ

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 01:18:03 »

ทางเดินมีไฟตลอดทางครับ

พระสิวลีมหาลาภ อยู่ภายในถ้ำ

พระประธานด้านในภายในถ้ำครับ

พรีเซ้นเตอร์คนเดิมกับโลเคชั่นใหม่ ทีมงานของเราเองครับ

ถ้ำพญานาคราช

พระฤาษีภายในถ้ำ

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 01:31:54 »

ออกจากถ้ำแล้วฝนก็หยุดตกพอดีเลยครับ

ภาพอีกมุมหนึ่งครับผม

พระอุโบสถ วัดถ้ำน้ำ ราชบุรี อากาศค่อนข้างเย็นครับวันนั้น

ดูแล้วสดชื่นครับ
 :001: :001: :001:

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 01:40:31 »

วัวกระทิงอยู่ด้านหน้ากุฎิหลวงพ่อเงิน ครับ ใหญ่เท่าตัวจริงเลยครับ

กุฎิหลวงพ่อเงิน

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 01:59:41 »

กราบนมัสการหลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำครับ
:054: :054: :054: ท่านใจดีและเมตตามากครับ เมื่ออดีตท่านเคย รับราชการตำรวจ

ท่านคุยอย่างเป็นกันเองครับ

ท่านเมตตามากครับ

ข้างฝาผนังกุฎิ

หลวงพ่อเงินให้ของดีแก่ทีมงานของเราครับ ได้คนละ 1 ดอกครับ รับจากมือหลวงพ่อเงินเลยครับ

เดินทางกลับกรุงเทพโดยสวัสดิภาพครับ จบทริปนี้ครับ ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมกันนะครับ สวัสดีครับ :001: :001: :002:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2552, 02:03:35 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 03:17:22 »
พรสวรรค์ การนำเสนอเรื่องราวของพี่นก พี่โชวเล่.. :017:ยกให้เป็นขั้นเทพเลยแล้วกัน

พัฒนาการมีมาเรื่อยๆ.. แม้กล้องตัวน้อย แต่การถ่ายภาพสอดคล้องกับเรื่องการนำเสนอ การย่อภาพก็ผ่านฉลุย

(ดังนั้น กล้องตัวน้อยก็พอแล้ว...  :080:กล้องตัวใหญ่หน่อยให้พี่โชวเก็บไว้เหมือนเดิมนะ 555)

ทำให้พี่โชวรู้จักวัดหนองหอย เรื่องราวทั้งหมดที่พี่นกถ่ายทอดมาค่ะ... คะแนนความตั้งใจยังเกินร้อยอยู่ดี!

อนุโมทนาบุญของการสรรเสริญเถราจารย์ด้วยการประชาสัมพันธ์ภาพครั้งนี้ด้วยค่ะ..chole'

เอ๊ะ...  commentator AF รึเนี่ย? ...

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 04:50:15 »
พี่อ๊อดไปไม่ชวนกันเลยนะพี่
เด๋ยวนี้รับงานพรีเซ็นเตอร์ให้พี่นกแล้วหรอครับ
วันก่อนยังเห็นปีนบันไดติดไฟหลังกุฎิหลวงลุงญาอยู่เลย :095:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 05:08:30 »
เป็นสถานที่ที่สวยงามอีกที่หนึ่งค่ะ รูปภาพชัดเจนมาก แต่ว่าไฟล์ใหญ่ไปหน่อยอ่ะค่ะ

บรรยากาศดีจริง ๆ รูปเจ้าแม่กวนอิมใหญ่มาก สวยค่ะ ถ้ามีโอกาสจะไม่ลืมแวะไปสักการะบ้าง

ได้ไปวัดหนองหอย วัดถ้ำน้ำ ยังมีที่ไหนอีกรึเปล่าเนี่ย วันเดียวไปทั่วเลย สุดยอด  :053:

ท่าน nok 2009 ไปทั้งทีสิ่งดีๆ กลับมาเสมอเลยนะเนี่ย 25;

คราวหน้าจะไปไหนอีกค่ะ ก็อย่าลืมเก็บภาพบรรยากาศดี ๆ มาอีกนะ 

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับภาพ และ บรรยากาศดีๆ  :015:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 06:52:55 »
หลวงพ่อเงินวัดถํานํา

เป็นพระที่น่าศรัทธามากครับ

ตุ๊กแกของท่านชั้น 1 เลย

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2552, 08:42:02 »
อยากไปบ้างจังครับ
เดือนนี้คงมีโอกาสได้ไปชัวร์
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2552, 03:19:59 »

ทำตามสัญญาครับ ว่าถ่ายภาพแล้วนำมาให้ชมกัน ตะกรุดของหลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ