ผู้เขียน หัวข้อ: ทัวร์วัดสว่างอารมณ์ By สิบทัศน์ & porvfc (ตอนแรก)  (อ่าน 7118 ครั้ง)

porvfc

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากเมื่อวาน วันที่ 6 มิ.ย.2552 เป็นวันหยุดดิฉันเลยกริ๊งกร๊างไปชวนท่านสิบทัศน์ไปทำบุญกัน ทีแรกก้อตกลงจะไปกันหลายวัด แต่เสียดายเวลาช่างเดินเร็วเหลือเกิน ไปได้ไม่กี่วัดเองก้อหมดเวลาบุญเสียแล้วเพราะค่ำแล้วเลยต้องรีบกลับมาพักผ่อน วันนี้เลยเอารูปบรรยากาศมาฝากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวบางพระให้ได้ชมกัน ตามมาเลยนะคะ Let go >>> 30;

ก่อนอื่นดิฉันต้องขอนมัสการ :054:พระครูยติธรรมมานุยุติ หรือ(พระอาจารย์แป๊ะ) ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีเจ้าค่ะ

ต่อด้วยศาลเจ้าแม่ตะเคียนค่ะ

คุณยายที่ขายพวงมาลัยข้างๆเรือโบราณค่ะ

ร้านค้าขายของอาหารและน้ำดื่มภายในบริเวณวัดค่ะ

ลูกศิษย์(ฆราวาส)ที่รับสักยันต์ค่ะ และมีหมอดู ดูดวงด้วยเจ้าค่ะ

ทำบุญโลงศพ,ลอดโบสถ์สะเดาะเคราะห์

โบสถ์หลังเก่า

ทางฝั่งตะวันตกของโบสถ์ค่ะ

หลวงพ่อ"ทวีศักดิ์" หรือ ที่รู้จักกันในนาม "เสือดำ"

ภาพเก่าๆของ...อาจารย์แป๊ะ

หลวงพ่อปาน และ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

อาจารย์กำลังเจิมรถให้ชาวบ้านเจ้าค่ะ

สุดท้าย ก้อเป็น พญาต่อเงิน ต่อทอง ที่ท่านเมตตาให้มาเจ้าค่ะ นมัสการอาจารย์แป๊ะมากๆๆนะคะ ถ้ามีโอกาสคงจะได้แวะกราบนมัสการท่านอีกเจ้าค่ะ :054: เห็นได้ชัดว่าเป็นของท่านอาจารย์แป๊ะ ของแท้ (เพราะมีน้ำหมาก ติดมาด้วยเจ้าค่ะ)  21; 31;

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2552, 07:53:25 โดย porvfc »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
วัดสวยงามมากครับผม ขอบคุนที่นำรูปมาไห้ชมนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
นมัสการพระอาจารย์แป๊ะครับ
27-28มิถุนายน ใครสนใจร่วมพิธีสวดภารยักษ์ยันต์เกราะเพชรนะครับ
ที่วัดสว่างอารมณ์
ขอบคุณพี่ปอร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2552, 11:33:58 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
กราบนมัสการพระอาจารย์แป๊ะครับ  

สุดยอดครับ เก็บทุกรายละเอียด ได้ฟีลบรรยากาศมากมาย  ต้องหาโอกาสแวะเข้าไปทำบุญบ้างแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2552, 09:34:54 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ พญาต่อเงิน ต่อทอง สวยงามครับ :054:
ขับรถผ่านวัดก็หลายทีไม่เคยแวะ คราวหน้าไม่พลาดแน่ครับ :050:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่50

• สัตตมะ
  • **
วัดอยู่แถวไหนครับบอกด้วย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่เก่งพี่ปอมาก ครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
กราบนมัสการอาจารย์แป๊ะ ค่ะ

ขอบคุณ คุณปอร์ มากนะคะ ที่นำรูปมาให้ชม
  :089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ข่าวล่ามาไวจัง ขอบคุณช่างภาพแสนน่ารักนะครับที่เก็บภาพบรรยากาศมาลง เคยเข้าไปหลายรอบอยู่เหมือนกันนะครับสำหรับวัดสว่างอารมณ์ แต่ไม่เจาะลึกทุกซอกทุกมุมขนาดนี้ ได้เจออาจารย์แป๊ะครั้งแรกด้วยครับ ท่านเมตตาใจดีมากๆครับ เพิ่งทราบด้วยครับว่าที่วัดก็มีสักเหมือนกัน ขณะนี้ทางวัดกำลังเตรียมการสร้างพระตรีมูรติสูง 5 เมตรอยู่ครับ ไปร่วมบุญกันได้นะครับ เอาบุญมาฝากพี่น้องทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ  :001:

วัดอยู่แถวไหนครับบอกด้วย
ถ้ามาจากนครปฐมให้ตรงไปทางสามพรานครับ รอยูเทิร์นแล้วเลี้ยวเข้าไปทางโรงไฟฟ้า มีป้ายวัดบอกอยู่ครับ เข้าไปไม่ไกลวัดจะอยู่ติดถนนซ้ายมือครับ
วัดสว่างอารมณ์ ( แคแถว ) ต.ขุนแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามมากครับ เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้าง :058:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
อิ่มบุญเลยครับพี่ๆ ทัวร์วัดสว่างอารมณ์รอบนี้
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
น่าสนๆๆๆ  :053:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
ไปบ้างๆ
กลางๆเดือนจะไปทัวร์วัดภาคกลาง
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
สว่าง แปลว่า ผ่องใส  ปัญญา   ดีแล้ว  ถูกแล้ว

อารมณ์  แปลว่า ความรู้สึก นิสัยใจคอ เครื่องยึดหน่วง

วัดสว่างอารมณ์  คือสถานที่เมื่ออยู่แล้วจิตผ่องใส   มีความรู้สึกสบาย  เหมาะแก่การประพฤติปฏิบัติธรรมครับ

ขอบคุณท่านเก่ง กับพี่ปอร์จังด้วยนะครับ  สำหรับรูปภาพ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ   :054:
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตามร่องรอยวัฒนธรรมไทย สืบสานพุทธศาสตร์ ศิลปแบบไทย ด้วยความสุขทั้งกาย ทั้งใจ .. คืออีกกิจกรรมหนึ่งในการสานสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน...โดยเฉพาะการประสานความรักให้แน่น แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น.. :009:

cho presley       

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับ ได้ดูรูปเหมือนได้ไปด้วยตัวเองเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณภาพบรรยากาศมากๆ ครับ น่าเที่ยวเหมือนกันนะเนี่ยะ ...  :095:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับ

รูปภาพสวยๆ

ทำให้อิ่มบุญไปด้วยครับ

ว่าแต่ว่า

มีวัตถุมงคล อะไรรึป่าวครับ
:095: :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการ พระอาจารย์แป๊ะ ครับ...

อนุโมทนาบุญกับ ท่านสิบทัศน์และท่านปอร์ ด้วยนะครับได้ทั้งบุญ ได้ทั้งของดี สาธุ....

....ขอบคุณทั้งสองท่าน มากนะครับที่นำภาพมาบรรยากาศรอบวัดมาให้ชม....

....จะหาเวลาไปกราบท่านที่วัดบ้างครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :016:คราวหน้าไปวัดอื่น ก็ถ่ายรูปมาให้ชมอีกนะครับ :015:

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
อิ่มบุญเลยครับ...ขอบคุณครับ
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ