ผู้เขียน หัวข้อ: มายืดอายุกันดีกว่า (กระทู้นอกเรื่อง)  (อ่าน 2506 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ช่วงนี้ สาระความรู้ พระเครื่องและของดี เข้มข้นได้อรรถรสยิ่งนักในบอร์ดวัดบางพระของเรา

บริโภคข้อมูลเชิงสาระมากๆ เดี๋ยวสมองจะแฮ๊งค์ซะก่อน  มาเปลี่ยนบรรยากาศ เฮฮา กันหน่อยดีกว่าครับ

เฮฮา กับรูปที่ดูแล้วอารมณ์ดีของ เฮียโจ้แล้ว ใครยังไม่เคยอ่านเรื่อง ฮาๆ ของบักหม่อง 

ลองอ่านดูครับ  ฮาวันละนิด ชีิวตยืนยาว

๑...........

...ทำไม บัก หม่อง
 ถึงพาเพื่อน..แห่กันไปเที่ยว ผับ.. ทีละ 18 คน...
 ก็เพราะหน้าผับ .................เขาประกาศไว้ว่า .................ต่ำ กว่า
 18 ห้ามเข้าน่ะสิ (!!)

.............................................

๒.

ทุก ครั้ง..หลังถ่ายเอกสารเสร็จ
บัก หม่อง..จะเอาฉบับก๊อปปี้-มาตรวจทาน..เทียบกับต้น ฉบับ
เพื่อ เช็คดูว่า..มีคำไหนสะกดผิดรึเปล่า
(!!)

.............................

๓.
บัก หม่อง..จะยิ้มทุกครั้ง................ที่ฟ้าผ่า
เพราะนึกว่า..มีคนกำลังถ่ายรูปเขา อยู่ !!)

...................................

๔.
 รู้เปล่าว่า...ทำไมบักหม่อง................ถึงกด โทรศัพท์เบอร์ฉุกเฉิน 911)..ไม่ได้
 ก็เพราะ.....เขาหาเบอร์ 11 (สิบ เอ็ด) .................บนแป้นไม่เจอน่ะสิ

(!!)

..................................

๕.
บักหม่อง..เข้าไปเดินดูของในร้านจี ฉ่อย
เห็นกระติกน้ำทำจากโลหะอันหนึ่ง วางอยู่
บักหม่องถามอาอึ้มว่า
'อึ้ม.. **ที่วอบแวบสีเงินๆ นั่น อะไร'
อึ้มตอบว่า 'กระติกน้ำไง ................. (** ฟาย)'
'แล้วมันทำอะไรได้มั่ง'
'ก็ใส่ของร้อน-ก็ร้อนนาน .................ใส่ของเย็น-ก็เย็น นาน'.
บักหม่อง..เห็นว่าน่าสนใจ................เลยตกลงซื้อ มาอันนึง
เช้าของวันใหม่..อากาศแจ่มใส
บักหม่อง..ก็เอากระติกน้ำที่เพิ่งซื้อมา..ไปที่ ทำ งาน..
ตั้งอวดบนโต๊ะ..อย่างภาคภูมิ
 หัวหน้าบักหม่องเห็นเข้า................เลยถาม ขึ้น
 'อะไรนั่นน่ะ..บักหม่อง'
 'กระติกน้ำครับ'
 'แล้วมันมีอะไรพิเศษรึ'
 'ก็ใส่ของร้อน..ก็เก็บความร้อนได้
 หรือใส่ของเย็น..ก็เก็บความเย็น ได้'
 หัวหน้าเลยถามว่า..
 'แล้วใส่อะไรมาล่ะ'
 บักหม่องยืด..ก่อนจะตอบ ว่า..
 'กาแฟร้อน 2 แก้ว.. กับไอติม 1 ถ้วย ครับ'
 (!!)

.......................

๖.

-----------------
 บักหม่อง..เพิ่งซื้อคอมพิวเตอร์มาใหม่เครื่อง หนึ่ง
 เล่นไปซักพัก..ก็เจอปัญหา
 บักหม่อง..เลยลองกดที่ HELP บน แป้น F1
 ผ่านไปพักใหญ่.... บักหม่องหงุด หงิดมาก
 เลยโทรไปต่อว่า..ร้านที่เขาซื้อคอม มา
 'ผมกด F1 ตามที่เครื่องบอก.. เวลาที่มี ปัญหา
 แล้วก็รออยู่เป็นชั่วโมง.. ยังไม่เห็นมี ใครมาช่วย เลย'
 คนขาย : '(**....)' (!!)
 วันรุ่งขึ้น
 บักหม่อง : เครื่อง คอมพิวเตอร์ คุณนี่ห่วยมากอีกแล้ว น่ะ
 ผมเสียเงินซื้อไปตั้งเยอะมีแต่ปัญหาไม่รู้ จบ
 หน่ำซ้ำ
 พอโทรมาสอบถามพนักงานงานขายของ คุณ ก็ดันตอบไม่รู้ เรื่อง
 ผู้จัดการ : มีปัญหาอะไรให้ ดิฉันรับใช้ได้ค่ะ
 ( เสียงสั่นเครือมากด้วยอาการที่หวาดกลัวจะถูกลูกค้าด่า กลับ )
 บักหม่อง : ก็หน้าจอ คอมพิวเตอร์ ของคุณน่ะ
 รายงานผลว่า
 ซีตุ๊ป - ซีตุ๊ป
 ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง
 ผู้จัดการ : บอกว่า เธอก็ไม่รู้ ว่า ไอ้ซีตุ๊ป-ซีตุ๊ปเนี่ยมันคืออะไร
 ช่วงนั้นก็น้ำตาเกือบไหล เพราะกะว่าถ้า ตอบปัญหาลูกค้าไม่ได้
 ต้องถูกไล่ออกแน่เลยตู
 จนกระทั่ง.....
 ผู้จัดการ : คุณลองสะกดคำ ว่า ' ซีตุ๊ป - ซีตุ๊ป ' หน่อยสิคะ
 ว่าสะกดอย่างไร
 บักหม่อง : S - E - T - U-P - S - E - T - U - P
 ผู้จัดการ : คุณนี่ สุดยอด จริง ๆ อ่านได้งัย ซีตุ๊ป ซีตุ๊ป 555!

....................

๗.
 บักหม่อง..ไปหาหมอ...ในส ภาพ หูบวมแดงน่า กลัว
 หมอถามว่า.. 'ไปโดนอะไรมาครับ'
 บักหม่องตอบว่า.. ' ผมกำลังรีดผ้า อยู่.. แล้วโทรศัพท์ก็ดังขึ้น
 แต่แทนที่จะหยิบโทรศัพท์มาพูด
 ผมดันเผลอ..เอาเตารีดขึ้นมาแนบหูน่ะ สิ'
 'โอ้ว..เดียร์'
 หมออุทานเป็นภาษาฝรั่ง................ ด้วยความเวทนา
 'แล้วหูอีกข้าง..ทำไมถึงแดงเหมือนกัน ล่ะ'
 ..หมอถามต่อ
 'ก็**บ้านั่น...เสือ_ โทร.กลับมา อีกรอบ..อ่ะดิหมอ'

(!!)

....................

๘.

* หลังจาก...ใช้ความ พยายาม................ต่อจิ๊กซอว์อยู่นาน
 ในที่ สุด..บักหม่องก็ต่อเสร็จ
 เขาเอา ไปอวดเพื่อน...ด้วยความภูมิใจ
 'เป็น ไง ................เนี่ยฉันใช้เวลาต่อ..แค่ 5
 เดือน เองนะโว้ย'
 เพื่อน บักหม่องงง..ที่เขากล้าอวด
 ' 5 เดือน เหรอ ! แถวบ้านฉันเรียก ว่า..!
 โคตร นานเลยนะนั่น'
 'แกนี่ไม่รู้ อะไร'
 บัก หม่อง..ไม่ยอมลดละ
 'ดูที่กล่อง นี่ ................เห็น มั้ย .................มันบอกว่า...
 ' สำหรับ 4-7 ปี'
 แต่.. ฉันใช้เวลาแค่ 5 เดือนเองนะเฟ้ย.. (!!)

จาก Forward Mail ครับ คงเคยได้รับกันบ้างแล้ว 

แบ่งปันรอยยิ้มครับผม

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: มายืดอายุกันดีกว่า (กระทู้นอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:38:50 »
 :004: ก๊าก..ก ขอยืมแก๊กไปเล่าต่อกับสาวๆคงไม่สงวนนะครับ ขอบคุณครับ
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
ตอบ: มายืดอายุกันดีกว่า (กระทู้นอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:44:47 »
ผ่อนคลายยามบ่ายนะค่ะพี่เมฆ...

ฮาดีค่ะ..อ่านทีไรยิ้มทุกที..ว่าแต่เป็นบักหม่องก็ดีนะค่ะ..

ใสซื่อดี..อิอิ :005: :005:

ซีตุ๊ป-ซีตุ๊ป..55

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:48:38 »
อ่านไปอดยิ้มไปไม่ได้  นึกถึงบักหม่องแล้วลืมเรื่องราวที่เครียดๆได้เลยครับ

ถึงบักหม่องจะซื่อๆ แต่ตอนนี้บักหม่องก็ช่วยผมได้เยอะเลยนะเนี่ย  อิอิ

ขอบคุณพี่เมฆมากครับ  เฮฮา ปาร์ตี้ ตามประสาพี่ๆ น้องๆ อย่างนี้ดีเหมือนกันนะ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 2552, 01:51:49 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 02:20:18 »
เยี่ยมเลยครับอชิตะ ยิ่งอ่านไล่ลงมา ยิ่งยิ้มกว้างขึ้นเรื่อยๆ  :095:

ว่าแต่บักหม่องนี่ใครหนอ  ใช่คนที่ตัวอ้วนๆ ผมเหมือนจะหยิกหน่อยๆ สักเพชรพญาธร & ปลัด ที่ขาเยอะๆหรือเปล่าหนอ

ใครทายถูกว่าคฑาชายนายนั้นเป็นใคร เดี๋ยว 30 มาเอารางวัลครับ  16;
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 02:29:12 »
บักหม่องนายแน่มาก555+ :007:
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 02:45:49 »
เยี่ยมเลยครับอชิตะ ยิ่งอ่านไล่ลงมา ยิ่งยิ้มกว้างขึ้นเรื่อยๆ  :095:

ว่าแต่บักหม่องนี่ใครหนอ  ใช่คนที่ตัวอ้วนๆ ผมเหมือนจะหยิกหน่อยๆ สักเพชรพญาธร & ปลัด ที่ขาเยอะๆหรือเปล่าหนอ

ใครทายถูกว่าคฑาชายนายนั้นเป็นใคร เดี๋ยว 30 มาเอารางวัลครับ  16;

นั่นแน่กำลังนินทา ack01 หรือ พี่เอ็กส์ของเรานั่นเอง ...  :004: :004: :004:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 03:35:10 »

นั่นแน่กำลังนินทา ack01 หรือ พี่เอ็กส์ของเรานั่นเอง ...  :004: :004: :004:
[/quote]

อ๊ะ  39;   น้องโจรเอ่ยปาก ออกนาม  พี่ไม่เกี่ยวนะครับ ไม่ใช่ซ้าหน่อย....!  14;  ไม่รู้เรื่องด้วยนะเอ้า  :007:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 06:28:08 »
ทุก ครั้ง..หลังถ่ายเอกสารเสร็จ
บัก หม่อง..จะเอาฉบับก๊อปปี้-มาตรวจทาน..เทียบกับต้น ฉบับ
เพื่อ เช็คดูว่า..มีคำไหนสะกดผิดรึเปล่า

เป็นคนละเอียดดีครับ ผมชอบ.............

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 06:30:20 »

เป็นคนละเอียดดีครับ ผมชอบ.............

อ่ะนะ พี่ตี๋... 555

cho presley       

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 06:43:37 »
ขอบคุนมากครับผม  ฮาได้อีก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 06:48:27 »
ขอบคุณพี่อชิตะมากๆค่ะ

สำหรับบทความขำขันฮาๆของบักหม่อง

เอ..

ในบอร์ดเรามีไหมน๊า... :009:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 08:03:47 »
                            บักหม่อง...เราชอบนายจริงๆ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 09:02:25 »
บักหม่อง ทำให้เรารู้ว่า ความกล้าไม่ใช่เรื่องน่าอาย แม้ภาษาอังกฤษ ยังพูดไม่ถูกแต่ก็กล้าที่จะพูด เยี่ยมเลย ใครที่เห็นชาวต่างชาติเดือดร้อนก็ลองถามดูนะครับ เผื่อเขาต้องการความช่วยเหลือ อย่าลืมเอาแบบบักหม่องนะครับ พูดผิดดีกว่าไม่กล้าพูดครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 09:14:12 »
ขอบคุณพี่เมฆมาก ครับ  :006:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 09:43:03 »
ขอบคุณพี่อชิมากครับ
เรื่องแบนี้ต้องเอาไปขยายความตอครับ รับรองงานนี้มีลุ้น5555

แล้วคุณจะรัก บักหม่อง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 10:06:30 »
เออ ฮาก๊ากครับงานนี้  :004: อ่านกี่ทีๆก็ฮาครับ ขอบคุณมากครับ  :004:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 10:21:10 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ ฮาดีบรรเทาความเครียดได้เยอะเลย :004:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 10:31:25 »
ฮาได้อีกครับพี่

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 04:07:09 »
คลายเครียดดีนะครับ ขอบคุณมากนะครับ :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 11:19:43 »

....ฮากันใหญ่ เดี๋ยวจะโดน :043:  10;....

ผมซื่อแต่ไมเซ่อนะคร๊าบบบบบบบบ....

...ขอบคุณท่านอชิตะมากนะครับ ได้อารมณ์ผ่อนคลายสมองได้ดีจริงๆ :016: :016: :016:....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 01:18:10 »
 :002:ขอบคุณครับ ไม่ว่าอ่านอกกี่ทีก็อดหัวเราะไม่ได้ :095: :095: