ผู้เขียน หัวข้อ: การบนบาน..ความหวังของคนและปัญหาสนุกเช่นเคย  (อ่าน 7628 ครั้ง)

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
สาธุงวดนี้ขอให้ลูกช้างถูกเลขท้าย2ตัวด้วยเถอะ ถ้าถูกจะเอา....ต่างๆนาไปถวาย
ในศาสนาพุทธเราเรียกว่าการบนบาน เมื่อสมหวังก็จะนำสิ่งของที่ได้เอ่ยปากไว้นำมาถวายหรือที่เรียกว่าแก้บน
ลุงต้ออยากให้สมาชิกได้กรุณาเล่าสู่กันฟังหน่อยว่าท่านมีประสบการณ์การแก้บนเมื่อสมหวังแล้วของที่นำไปแก้คืออะไร
ยกตัวอย่างเช่น ไปบนหลวงพ่อโสธร ให้ได้งานทำ   พอได้แล้วก็เอาไข่ต้มไปถวาย 100 ฟอง
ขอเน้นนะครับเอาแต่เรื่อง แก้บน อย่างเดียว แก้ล่างไม่ต้องนะจ๊ะ  :004: วันนี้ขอลุงชมก่อนพรุ่งนี้จะมีคำถามพร้อมรางวัลมาให้
ว่ากันให้สุดๆไปเลย. :015:..ลุงขอไปเตรียมรางวัลมาแจกกันอีกเช่นเคย  ...ลุงต้อเจ้าเก่า..

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมไม่เคยบนบานศาลกล่าวเลยครับ กลังถ้าบนไปแล้ว จะไม่สามารถทำตามที่สัญญาไว้อ่ะครับ
แต่ส่วนมากจะขอพรมากกว่าครับ
แต่แฟนผมชอบบนให้ผมนะครับ บนให้ผมได้งานนี่ก็2รอบแล้วครับ ได้สมใจหวังจริงๆครับ
รอบแรกไปบนที่หลวงพ่อโสธร ไปตอนเช้า ตอนบ่ายกำลังเดินทางกลับ เพื่อนผมโทรมาชวนไปทำงานด้วยเลยอ่ะครับ
แล้วแฟนก็เฉลยบอกว่า "บนให้ผมได้งานทำ"
รอบสองแฟนไปบนแถวบ้าน บนให้ผมได้งานประจำทำ รอบนี้ผมก็ได้อีกแหละครับ แฟนบนหัวหมูไว้ครับ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ของอย่างนี้ จะว่าดวงหรืออะไรกันแน่ครับ ยังไม่มีใครพิสจน์ได้จริงๆ...สาธุ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
เคยบนพระจอมเกล้าฯ ให้ส่อบผ่านแล้วจะวิ่งรอบสวนอนุเสาวรีย์พระจอมเกล้ว (ที่ลาดกระบัง) 9 รอบติดต่อกันภายในวันเดียว ปรากฎว่าสำริดผล แต่เหนื่อยแทบขาดใจตาย แถมปวดขาเดินไปไหนไม่ค่อยได้อีกหลายวัน ก็เลยเข็ด หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยบนเรื่องการวิ่งอีกเลย  :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
แก้บนนะครับ แก้บนที่เคยเจอกับตัว ( ทั้งๆที่ไม่เกี่ยวเลย แหะๆ  :075: ) คุณแม่ผมไปบนที่พระร่วงโรจน์ฤทธิ์ วัดพระปฐมเจดีย์ครับเรื่องที่ดินนิดหน่อยครับ ก็สมหวัง บนไข่ต้มย้อมสีแดง 100 ฟอง วิ่งรอบองค์พระปฐมเจดีย์ 100 รอบ ( โอ้วมายกู้ดดด  :073: ) เกณฑ์คนในบ้านคนละ10,20รอบ จนให้ครบ 100 รอบแหะๆ เล่นเอาได้เหงื่อครับ อิอิ เล่าสู่กันฟังครับ พรุ่งนี้มาร่วมสนุกด้วยนะครับผม  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ของกวางก็คงมีครั้งเดียวเมื่อตอนอยู่ม.1 ค่ะ
คือโทรศัพท์หายที่รร.หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ
ก็เครียดเลยค่ะกลัวแม่จะว่า
เพื่อนเลยแนะนำให้ไปบนกับศาลเจ้าพ่อกูบแดง
ซึ่งอยู่ในบริเวณรร.ค่ะ แต่กวางก็ไม่ได้ลงไปบนบานอะไร
เพียงแต่ในใจคิดถึงศาลเจ้าพ่อกูบแดงค่ะว่าถ้าเจอโทรศัพท์
จะนำพวงมาลัยและไก่ต้มมาถวาย
แต่พออีกสักแปปนึง ดันไปเจอโทรศัพท์ตัวเองโดยบังเอิญค่ะ
อยู่ในถังขยะ --* ในเมื่อเจอดั่งคำที่ขอไว้ในใจแล้ว
อีก2วันต่อมาเลยนำของมาถวายท่านค่ะ

คืออย่างนี้ไม่รู้จะเรียกว่าบนไหมเพราะว่าไม่ได้บนต่อหน้าศาล
แต่เมื่อใจนึกถึงและได้บอกกล่าวไปแล้ว แล้วของได้คืน
ก็ไม่กล้าคิดค่ะว่าเป็นเรื่องฟลุ๊ค :075:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ยังไม่เคยบน เลยนะครับผม  กลัวว่าบนไปแล้วจะลืมมาทำตามสัญญานะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ประสบการณ์โดยตรงจากตัวผมเอง ...

ที่บ้านผมทำธุระกิจค้ารถยนต์ มีรถมาให้ทำทีไรก็ขายได้ทุกครั้ง รถจอดไม่เกิน 7 วันก็มีคนมาซื้อ
ผมบน แม่พิม หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร ครับ บนด้วยเหล้าขาว ไข่ต้ม ไม่ว่ารถจะมีกี่คันก็ไปหมดทุกทีครับ
บนแล้วบางทีขายรถไปแล้วลูกค้าโทรมาถามหารถอีกด้วยซ้ำ ประสบการณ์โดยตรงครับ ศรัทธามากๆ ..  :114:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
บนที่ไหนไม่ค่อยได้ครับ เคยไปบนหลายที่ ศาลเจ้าแม่งูตรงพระรามสองก็เคย (ใครไม่เคย มาเที่ยวสิครับ งูเพียบเลย) ที่ไหนๆก็เยอะนะ แต่บุญเราคงไม่ถึงน่ะครับ

ที่ บูชาหรือบนแล้วสัมฤทธิ์ผลเสมอๆก็แม่พิมพาที่บ้านนี่แหละครับ ที่สุดแล้วสำหรับผมครับ แม่ช่วยเสมอ  :054:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
[ลุงต้ออยากให้สมาชิกได้กรุณาเล่าสู่กันฟังหน่อยว่าท่านมีประสบการณ์การแก้บนเมื่อสมหวังแล้วของที่นำไปแก้คืออะไร
ยกตัวอย่างเช่น ไปบนหลวงพ่อโสธร ให้ได้งานทำ   พอได้แล้วก็เอาไข่ต้มไปถวาย 100 ฟอง
ขอเน้นนะครับเอาแต่เรื่อง แก้บน อย่างเดียว แก้ล่างไม่ต้องนะจ๊ะ  :004: วันนี้ขอลุงชมก่อนพรุ่งนี้จะมีคำถามพร้อมรางวัลมาให้
ว่ากันให้สุดๆไปเลย. :015:..ลุงขอไปเตรียมรางวัลมาแจกกันอีกเช่นเคย  ...ลุงต้อเจ้าเก่า..
[/quote]

สวัสดีครับลุงต้อ ประสบการณ์ที่ผ่านมาของผมคือไม่เชิงบนหรอกครับ แต่ เป็นการบูชาแล้วขอในสิ่งที่เราอยากได้

คือผมได้บูชา "แม่พิม" จากพระอาจารย์พันธ์มา ผมก็จะถวายเหล้าขาวท่านทุกวัน ก่อนมาทำงานทุกเช้าก็จะพกพาติดตัวไปทำงาน

ก็ขอในสิ่งที่ไม่เกินแรงกรรมแหละครับ...การงานราบรื่น ไม่มีอุปสรรค...เจ้านาย - ลูกน้อง รักเรา ความรักจากแม่ไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ...

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ของผมมีบอกกล่าวเฉยๆครับ ไม่ได้บน โดยผมบอกกล่าวองค์พ่อจตุคาม
เกี่ยวกับการเงิน
พอได้ผมก็จุดประทัดถวายท่านครับ  :054:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

• ผู้อาวุโส
จะเชื่อหรือไม่   หลวงพ่อเปิ่นมีผู้ศรัทธามากมายในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่จะมีคนนำของมาถวายท่านเพื่อแก้บนอยู่เสมอๆ แปลกไหม!
และนี่คือคำถาม ถามว่าสิ่งที่นำมาบนหลวงพ่อแล้วสมหวังเห็นผลมาแล้วคืออะไร ผลการเฉลยมีประโยชน์ครับหลายๆคนอยากทราบครับ
หลายคนมีคำตอบในใจแล้ว  แต่คำตอบของลุงต้อยืนยันได้ศิษย์เก่าๆจะร้อง อ๋อ!เลย
ส่วนรางวัลใครตอบถูกจะได้รับล๊อกเกตหลวงพ่อขี่เสือรูปไข่ด้านหลังมีเงินเหรียญขวัญถุงจ้ะแสดงความสามารถกันมา
แก้กระทู้เครียดๆ                                                                                         ...ลุงต้อเจ้าเก่า..

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ขออนุญาตินำภาพประกอบเรื่อง 'บนบาน' มาประกอบเรื่องให้คุณลุงต้อ เผื่อศิษย์พี่ ศิษย์น้องวัดบางพระท่านใดชอบงานศิลป์แบบหนู..

ภาพนี้ถ่ายจากภายเขียนจริงในงาน Passion of Thai Modern Art ที่สยามพารากอนเมื่อสักปีที่แล้ว..

งานนี้ไปเที่ยวคนเดียวสองวันติดกัน.. มีความสุขมากกก..

ชื่อผลงาน 'ที่พึ่งสุดท้าย' ของศิลปินชื่อ สันติ ทองสุข สมบัติภาพเขียนนี้เป็นของธนาคารกสิกรไทยค่ะ.

close up เข้าไปอีกนิด ตรงจุดกึ่งกลางของภาพ.. เห็นงานศิลป์ชัดขึ้นแล้วนะคะ..

ชอบมากค่ะ...เป็นงานศิลป์ที่ทรงคุณค่าและน่าจดจำ สะท้อนความเป็นคนไทยกับความเชื่อถือเรื่องไสยศาสตร์...

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ส่วนตัวไม่ชอบ บน ครับ  เหตุผล แบบซิมเปิ้ล คือ บนไม่เป็น  :004: :004:  เดี๋ยวจะเข้าตัวเอา

ส่วนตัวเป็นคนชอบ อ้อน ครับ  อ้อน คือ ขอ  อาศัยว่า ทำดีแล้ว ตั้งเป้าในการทำบุญว่า ให้บุญหนุนไปในทิศทางที่เราต้องการ

ตาม นโบายที่ว่า  หาบุญได้ ต้องใช้บุญให้เป็น

:005: :005:

แต่่...ก็มีประสบการณ์เรื่องการบน มาบ้าง  แบบจำใจจริงๆ   คือ หลงป่า ครับ

หลงไปสองวัน  แทบบ้า ตอนนั้น อ่อนหัดมากๆ

หลงป่า ไม่ใช่ว่า หลงใหล หลงเสน่ห์นะครับ หลงทางจริงๆ

เข็มทิศมีครับ แผ่นที่อย่างละเอียดจาก กรมแผนที่ทหารมีครับ   คนนำทางกับGPS ไม่มีครับ อหังกา-กล้าดี ไปเดินกันเอง

หลงสนิท มิตรส่ายหน้าเลยครับ  

ทำเครื่องหมายไว้ที่ต้นยางใหญ่ สูงหลายสิบเมตร กะว่า จะได้ไม่เดินหลงไปไกล

จากนั้น สองวัน จะดูเข็มทิศเดินไปทาง ทิศ เหนือ -ใต้ ออก-ตก ทะแยงเฉียงอย่างใด

เป็นอันว่า กลับมาเจอต้นยางที่ทำเครื่องหมายไว้ทุกรอบ  หลอนมากมาย

วิชา ลูกเสือ ร.ด. ขุดมาใช้ยังไงก็ิไม่ไหว ที่ร้ายก็คือ พวกผมไม่ได้พกอาหารเข้าไปด้วย

กะว่าเดินแค่วันเดียวก็ออก

มีติดตัวไปเป็นของประจำกาย ก็แค่ น้ำผึ้งกับช็อคโกแลต น้ำดื่มนิดหน่อย  หลงป่าสองวันทำเอา หิวโซ

สุดท้าย ต้องบนเจ้าป่า เจ้าเขา ครับ ขอให้เปิดทางให้ที จะมีหัวหมู ประทัด ถวาย

ก็วัดดวงเดินอีกรอบ เส้่นทางเดิน เจอทางออกครับ  เป็นทางสัตว์ นั้นละ แต่พาออกมาจากป่าได้

ไม่เชื่อครับ คิดว่า เราฟลุ๊คเอง กลับมาไม่แก้บน  .. ประมาณสองอาทิตย์ ไข้กิน ใครๆก็นึกว่า ติดเชื้อมาเลเรียจากป่า

ไปหาหมอ เขาก็บอกว่าปกติดี คงแค่อ่อนเพลีย งานนี้ญาติผู้ใหญ่มีถามว่า ก่อนจะออกมา มีอะไรที่ค้างคาไว้หรือเปล่า

บอกว่า ก็บอกเจ้าป่าว่า ถ้าออกมาได้จะ ให้ไอ่นั้น ไอ่นี่่

สุดท้าย ทางบ้านต้องไปจุดธูปกลางแจ้งบอกว่า จะให้ผมไปแก้บนให้   ถึงได้หายซะที

แล้วก็ไปแก้บนครับ   งานนั้นพลิกแนวคิดอะไรหลายๆ อย่างๆได้เลยทีเดียว

ประมาณนี้ละครับ ที่เคยบนมา ไม่สนุกเท่าไร แต่ได้ประสบการณ์ครับ

ส่วนเรื่องที่ลุงต้อ ตั้งคำถามเรื่องของแก้บนหลวงปู่ ยังไม่ขอตอบครับ เพราะยังไม่ทราบ  :075: :075: :075:

อาศัยดูเชิงพี่ๆ ท่านอื่นไปก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ครั้งแรกที่บนไว้เป็นจริงเป็นจังก้อเมื่อราวๆ20ปีที่แล้ว ตอนนั้นเรียนมหาลัยอยู่ แล้วประกวดโฆษณาในนิตยสารคู่แข่ง ตอนนั้นบนศาลที่มหาลัยกับเพื่อนๆในทีม3คน ว่าถ้าชนะจะวิ่งแก้บน พอประกาศผลได้ที่3 ดีใจสุดๆครับ เพราะมีคนส่งผลงานเยอะ จากมหาลัยทั่วประเทศ มหาลัยละหลายๆทีม เลยวิ่งแก้บนจากสวนลุมไปมหาลัย(กล้วยน้ำไท)เป็นการแก้บนที่เหนื่อแต่มีความสุขมากครับ เพราะตำแหน่งที่ได้ช่วยการันตรีทำให้ช่วงที่จบมหาลัยใหม่ๆหางานง่ายมากครับ 4เดือนแรกของการทำงานเปลี่ยนที่ทำงาน5ที่เลยครับ แบบนึกอยากออก หางานใหม่ได้ทันทีครับ เพราะรางวัลที่ได้เป็นรางวัลที่เมื่อก่อนคนในวงการโฆษณาจะยอมรับครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
โดยมากผมก็จะบนขอ แม่นางพิม ครับ...

...สิ้นเดือนนี้ก็ต้องแก้บนอีกแล้วครับ ขอไว้ให้งานเข้ามากๆจะเลี่ยมทองถวายท่าน...

...ทำจนตาเหลือกเลยครับ  :005:...

...ส่วนเรื่องของแก้บนหลวงปู่เปิ่น ...ไว้หาข้อมุลก่อนนะครับลุงต้อ ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :068:ผมก็ไม่เคยบนเลยครับ มีที่ไหนบนแล้วได้ 100% บ้างไหม เพื่อจะไปบนกับเขาบ้าง :075:

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
จะเชื่อหรือไม่   หลวงพ่อเปิ่นมีผู้ศรัทธามากมายในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่จะมีคนนำของมาถวายท่านเพื่อแก้บนอยู่เสมอๆ แปลกไหม!
และนี่คือคำถาม ถามว่าสิ่งที่นำมาบนหลวงพ่อแล้วสมหวังเห็นผลมาแล้วคืออะไร ผลการเฉลยมีประโยชน์ครับหลายๆคนอยากทราบครับ
หลายคนมีคำตอบในใจแล้ว  แต่คำตอบของลุงต้อยืนยันได้ศิษย์เก่าๆจะร้อง อ๋อ!เลย
ส่วนรางวัลใครตอบถูกจะได้รับล๊อกเกตหลวงพ่อขี่เสือรูปไข่ด้านหลังมีเงินเหรียญขวัญถุงจ้ะแสดงความสามารถกันมา
แก้กระทู้เครียดๆ                                                                                         ...ลุงต้อเจ้าเก่า..

ขอตอบแบบไม่มีความรู้เลยละกันครับ
ตอบว่า ของแก้บนจำพวกเสือ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
จะเชื่อหรือไม่   หลวงพ่อเปิ่นมีผู้ศรัทธามากมายในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่จะมีคนนำของมาถวายท่านเพื่อแก้บนอยู่เสมอๆ แปลกไหม!
หลายคนมีคำตอบในใจแล้ว  แต่คำตอบของลุงต้อยืนยันได้ศิษย์เก่าๆจะร้อง อ๋อ!เลย
แก้กระทู้เครียดๆ                                                                                         ...ลุงต้อเจ้าเก่า..

อืม....เล่นยิงคำถามมาคิดหนักเลยนะครับลุงต้อ หาคำตอบไม่เจอ วิธีแรกต้องวิเคราะห์ครับงานนี้  " สิ่งที่นำมาบนหลวงพ่อแล้วสมหวังเห็นผลมาแล้วคืออะไร " ?

สมัยที่หลวงพ่อเปิ่นท่านยังดำรงสังขารอยู่นั้นทุกวันก็จะมีศิษยานุศิษย์มากรราบนมัสการท่านกันมากมาย สิ่งของที่นำมาถวายท่านก็มักจะเป็นอาหารคาวหวาน , ผ้าไตรจีวร ฯลฯ แล้วแต่ว่าแต่ละท่านจะถวายอะไรมา

สิ่งที่นำมาบน ผมคิดไปถึงอาหารคาวหวานหรือนำปานะ ฯ เอาแบบว่าที่ฉันได้นะครับ เหตุที่คิดเช่นนี้ก็เพราะว่าการถวายอาหารให้พระภิกษุสงฆ์ ก็จะทำให้เราอิ่มไม่มีอดไปด้วยนะครับ ( ว่าไปนั่น  :075: ) ก็เลยสรุปมาว่าเป็นเช่นนี้ครับ

ในสมัยนั้นตามข้อมูลที่ได้รับมาก็มีหลายอย่างครับ อาทิ แกงจืด , ยาคูลท์ , ผลไม้ , ขนมจีน , ขนมถ้วยฟู , ขนมเปี๊ยะ ถวายผ้าไตรจีวรให้หลวงพ่อท่านก็มีครับ แล้วแต่ความประสงค์ของผู้ถวายเป็นหลัก แต่ที่แน่ๆเลยนะครับ หลวงพ่อเปิ่นท่านไม่ฉันเนื้อครับ ที่ท่านชอบมากก็จะเป็น ต้มยำกุ้ง , ปลาช่อนแดดเดียว ฯ

จึงขอสรุปว่าน่าจะเป็นอาหารคาวหวานต่างๆครับรายละเอียดตามข้างต้นนะครับ ลุ้นต่อครับ  :001:

• ผู้อาวุโส
คำถามยากไปไหม  การวิเคราะห์ต้องแยกให้ออกระหว่างการถวายภัตตาหาร กับ ความเชื่อครับ ให้ข้อมูลเป็นแนวทางเล็กน้อยว่า
 ของสิ่งนี้จะมีอุปกรณ์อยู่ข้างกายท่านตลอดเวลาเคยสังเกตไหม แต่ช่วงหลังท่านงดอันเนื่องมาจากสุขภาพของท่าน
 ถ้าไม่มีคำตอบจะให้รางวัลความพยายามก็แล้วกัน แต่ต้องขอความอนุเคราะห์จากผู้ทรงเกียรติที่รับตำแหน่งมาสดๆร้อน ลูกพี่ต้นน้ำ มาช่วยลุงหน่อยนะตัดสินให้ที ว่าจะมอบให้ใครงานนี้ลุงให้ 2 รางวัล ชายหนึ่งท่าน  :001: หญิงหนึ่งท่าน  :061: ห้ามติดสินบนกรรมการนะ  :069:
 พรุ่งนี้เฉลยแน่ ทายกันสนุกๆอย่าคิดมาก  :075:  ส่วนรางวัลขอเปลี่ยนแปลงเป็นสร้อยลูกปัดพร้อมล๊อกเกต 2 ชุดเพื่อความสนุก
ตอนนี้ยังร่วมสนุกตอบกันต่อได้จ้า. :114: :114: :114:...ลุงต้อขอตัวไปขุดลูกปัดมาร้อยก่อนนะ :068:

• ...
คำถามยากไปไหม   การวิเคราะห์ต้องแยกให้ออกระหว่างการถวายภัตตาหาร กับ ความเชื่อครับ ให้ข้อมูลเป็นแนวทางเล็กน้อยว่า
 ของสิ่งนี้จะมีอุปกรณ์อยู่ข้างกายท่านตลอดเวลาเคยสังเกตไหม แต่ช่วงหลังท่านงดอันเนื่องมาจากสุขภาพของท่าน
 ถ้าไม่มีคำตอบจะให้รางวัลความพยายามก็แล้วกัน แต่ต้องขอความอนุเคราะห์จากผู้ทรงเกียรติที่รับตำแหน่งมาสดๆร้อน ลูกพี่ต้นน้ำ มาช่วยลุงหน่อยนะตัดสินให้ที ว่าจะมอบให้ใครงานนี้ลุงให้ 2 รางวัล ชายหนึ่งท่าน  :001: หญิงหนึ่งท่าน  :061: ห้ามติดสินบนกรรมการนะ  :069:
 พรุ่งนี้เฉลยแน่ ทายกันสนุกๆอย่าคิดมาก  :075:  ส่วนรางวัลขอเปลี่ยนแปลงเป็นสร้อยลูกปัดพร้อมล๊อกเกต 2 ชุดเพื่อความสนุก
ตอนนี้ยังร่วมสนุกตอบกันต่อได้จ้า. :114: :114: :114:...ลุงต้อขอตัวไปขุดลูกปัดมาร้อยก่อนนะ :068:
เอาแล้วครับขอบคุณลุงต้อมากครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม เริ่มมองเห็นภาพของสิ่งนั้นเเล้วหล่ะครับ

ขอตอบเป็นคำตอบสุดท้ายว่า " ยานัตถุ์ ,กล้องยานัตถุ์ " ครับผม ลุ้นกันต่อครับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2552, 11:17:09 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ เด็กสุรินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
เข็มสักยันต์ครับ
เดามั่วสนุกๆครับ

ออฟไลน์ phatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sasathonk@hotmail.com
    • อีเมล
คำถามยากไปไหม   การวิเคราะห์ต้องแยกให้ออกระหว่างการถวายภัตตาหาร กับ ความเชื่อครับ ให้ข้อมูลเป็นแนวทางเล็กน้อยว่า
 ถ้าไม่มีคำตอบจะให้รางวัลความพยายามก็แล้วกัน แต่ต้องขอความอนุเคราะห์จากผู้ทรงเกียรติที่รับตำแหน่งมาสดๆร้อน ลูกพี่ต้นน้ำ มาช่วยลุงหน่อยนะตัดสินให้ที ว่าจะมอบให้ใครงานนี้ลุงให้ 2 รางวัล ชายหนึ่งท่าน  :001: หญิงหนึ่งท่าน  :061: ห้ามติดสินบนกรรมการนะ  :069:
 พรุ่งนี้เฉลยแน่ ทายกันสนุกๆอย่าคิดมาก  :075:  ส่วนรางวัลขอเปลี่ยนแปลงเป็นสร้อยลูกปัดพร้อมล๊อกเกต 2 ชุดเพื่อความสนุก
เอาแล้วครับขอบคุณลุงต้อมากครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม เริ่มมองเห็นภาพของสิ่งนั้นเเล้วหล่ะครับ

ขอตอบเป็นคำตอบสุดท้ายว่า " ยานัตถุ์ ,กล้องยานัตถุ์ " ครับผม ลุ้นกันต่อครับ  :002:

:001:ตอบด้วย คะ   ยานัตถ์  จร้า เดาๆๆๆๆนะกะ ยาหอม    :073:

ส่วนเรื่อง บน นิ ชอบ บนๆๆๆ จนจำไม่ได้ว่า บนอะไรไว้มั่ง จนลืม นึกได้ก้อไปแก้บน แล้วก้อได้ที่บนส่วนมากก้อจะเห็นผลจริงๆๆคะ
หยุดความเลว ที่.. ไล่ล่าคุณ

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
มาช้าไป
ขอตอบว่า ยานัตถุ์
ขอบคุณลุงต้อครับ ที่ทำให้คอยติดตามบอร์ดครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=

เรื่องของแก้บนหลวงปู่เปิ่น
เห็นเหรียญของพี่คนนึง ที่นำมาให้ชมเมื่อเร็ว ๆ นี้ เห็นด้านหน้าเป็นรูป หลวงปู่เป่ายานัตถุ์  
ขอตอบว่า ของแก้บน คือ ยานัตถุ์ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2552, 11:56:06 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• ผู้อาวุโส
แหม! ว่าจะเฉลยพรุ่งนี้อยู่แล้วเชียว คำตอบคือ ยานัตถ์ พร้อมกล้อง ครับ บางคนงง อ้าว! แล้วมันเกี่ยวกันตรงไหน
คนที่เป็นศิษย์ก่อนลุงเขาบอกว่าสำเร็จผลได้ เพราะคำอธิษธานจะย้อนกลับรวดเร็ว เหมือน กล้องยานัตถ์จ้ะ เคยสังเกตไหมที่รัดประคตหลวงพ่อท่าน
จะมีกล้องยานัตถ์แขวนอยู่ประจำ เมื่อก่อนใครๆก็เอายานัตถ์มาแก้บนมากจนพวกลุงก็เลยขอท่านมาแขวนไว้ที่บ้านถือว่าเป็นศิริมงคลจ้ะ
วันดีคืนดีก็ได้กลิ่นยาโชยมา ทำให้มีกำลังใจต่อสู้ชีวิตเหมือนกับท่านอยู่คุ้มครองตลอด
  ถึงตอนนี้ได้ผู้โชคดี 2 ท่านตามสัญญา ดารานำฝ่ายชายได้แก่ สิบทัศน์ และฝ่ายหญิงได้แก่ phatcha จ้า
 ส่งที่อยู่พร้อมเบอร์โทร มาให้ลุงด้วยนะ ส่วนการบนใครจะนำไปบนบ้างก็แล้วแต่ท่านจำไว้ว่าถ้าไม่ศรัทธาปาฎิหาริย์จะไม่เกิด
           ถ้าโอกาสมีจะมีกิจกรรมสนุกๆมาให้คลายเครียดอีก และขอแสดงความยินดีกับคนที่ได้รับรางวัลทั้งสองท่านครับ
                                                                                                  ...ลุงต้อเจ้าเก่า..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2552, 12:29:33 โดย tor.20 »

• ...
แหม! ว่าจะเฉลยพรุ่งนี้อยู่แล้วเชียว คำตอบคือ ยานัตถ์ พร้อมกล้อง ครับ บางคนงง อ้าว! แล้วมันเกี่ยวกันตรงไหน
คนที่เป็นศิษย์ก่อนลุงเขาบอกว่าสำเร็จผลได้ เพราะคำอธิษธานจะย้อนกลับรวดเร็ว เหมือน กล้องยานัตถ์จ้ะ เคยสังเกตไหมที่รัดประคตหลวงพ่อท่าน
จะมีกล้องยานัตถ์แขวนอยู่ประจำ เมื่อก่อนใครๆก็เอายานัตถ์มาแก้บนมากจนพวกลุงก็เลยขอท่านมาแขวนไว้ที่บ้านถือว่าเป็นศิริมงคลจ้ะ
วันดีคืนดีก็ได้กลิ่นยาโชยมา ทำให้มีกำลังใจต่อสู้ชีวิตเหมือนกับท่านอยู่คุ้มครองตลอด
  ถึงตอนนี้ได้ผู้โชคดี 2 ท่านตามสัญญา ดารานำฝ่ายชายได้แก่ สิบทัศน์ และฝ่ายหญิงได้แก่ phatcha จ้า
 ส่งที่อยู่พร้อมเบอร์โทร มาให้ลุงด้วยนะ ส่วนการบนใครจะนำไปบนบ้างก็แล้วแต่ท่านจำไว้ว่าถ้าไม่ศรัทธาปาฎิหาริย์จะไม่เกิด
           ถ้าโอกาสมีจะมีกิจกรรมสนุกๆมาให้คลายเครียดอีก และขอแสดงความยินดีกับคนที่ได้รับรางวัลทั้งสองท่านครับ
                                                                                                  ...ลุงต้อเจ้าเก่า..
ขอบคุณกิจกรรมดีๆแบบนี้ของลุงต้อมากนะครับ ไว้ถ้าจะไปบนบานอะไรกับหลวงพ่อต้องบนด้วยยานัตถุ์พร้อมกล้องแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับผม  :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :053: :053: :053: :053: ขอแสดงความยินดีกับท่านเก่งด้วยครับ    สาธุๆ   :005: :005: :005: :005: