ผู้เขียน หัวข้อ: คล้องกล้องออกเดินตอน นั่งรถไฟฟรีครั้งแรกในชีวิต  (อ่าน 3202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
   วันนี้คิดถึงอาจารย์ต้อย วัดกำพร้าสมุทรสาครมากๆ ตื่นนอนแต่เช้ารีบไปหาท่านเลย ไปถึงบ้านท่าน 06.30 น.ไม่น่าเชื่อมีลูกศิษย์ชาวมอญมารอสักก่อนเราอีก ขยันมาจัง พอ 09.00 น.อาจารย์ก็เริ่มสัก พอท่านเมตตาสักให้กระผมเสร็จแล้ว กระผมจะขอตัวกลับ กราบลากะเดินทางกลับโดยรถตู้ นั่งรถสองแถวได้ยินคนคุยกันเรื่องรถไฟฟรี ไปลงวงเวียนใหญ่เลยอยากลองดูไม่ได้นั่งรถไฟมานานแล้ว น่าจะ10 ปีได้พอไปถึงสถานีรถไฟ มีป้ายบอกที่จุดขายตั๋ว รถออก 13.15 น. ดูเวลา
          อีกเป็นชั่วโมงว่าแล้วก็ไปไหว้ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองดีกว่า ไม่ได้ไหว้ศาลมานานแล้วได้แต่ผ่านไปมา

ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองสมุทรสาคร ต.มหาชัย เป็นแผ่นไม้รูปแกะสลัก ขนาดสูงประมาณ 1 เมตร เรียกว่าเทพเจ้าจอมเมือง เป็นเทวดาหัตถ์ขวายกประทานพร หัตถ์ซ้ายถือพระขรรค์ มีกุมารน้อย 2 คน เป็นบริวารอยู่ด้านข้าง มีตำนานเล่าสืบต่อกันมาว่า แผ่นไม้สลักนี้ลอยน้ำผ่านคลองมหาชัย ชาวบ้านได้อัญเชิญขึ้นสักการะสร้างเป็นศาลเล็กๆ ไว้ที่ป้อมวิเชียรโชฎกเรียกศาลเทพเจ้าจอมเมืองตั้งแต่สมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น      ต่อมาสร้างอาคารทรงไทยใน พ.ศ. 2460 แต่อาคารนี้ถูกรื้อหลังการก่อสร้างศาลหลัก เมืองใน พ.ศ. 2525 เชิญเจ้าพ่อหลักเมืองไปประดิษฐานบนด้านเหนือศาลหลักเมือง แต่มีการประทับทรงเจ้าพ่อวิชียรโชติ จึงสร้างอาคารใหม่เป็นศิลปกรรมจีนสวยงามมาก เป็นที่นับถือกราบไหว้ของชาวไทย ชาวจีน โดยเฉพาะชาวประมงมักขอพรบนบานขอให้ทำกิจการปลอดภัยและร่ำรวย จะมีการแก้บนด้วยฝิ่นเสมอ โดยนำมาป้ายที่บริเวณปากส่วนศาลหลักเมืองอยู่ถัดออกไป เป็นหลักเมืองที่สร้างขึ้นใหม่ ส่วนการบนบานขพรนั้นโดยส่วนใหญ่จะเป็นชาวประมงเพราะชาวสมุทรสาครส่วนใหญ่จะปรักอบอาชีพประมงดังนั้นชาวประมงจะมาขอพรก่อนจะนำเรือออก นอกจากนี้ยังมีคนมาไหว้ขอพรในเรื่องการค้าขาย ถือได้ว่าเจ้าพ่อหลักเมืองเป็นศูนย์รวมน้ำใจของชาวสมุทรสาครโดยแท้

สนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานภาคกลางเขต 2 โทรศัพท์หมายเลข 0 3247 1005 ? 6 หรือที่ E-mail : tatphet@tat.or.th[/color]
  แล้วก็มาเดินชมตลาดต่อ ที่นี่ของทะเลขึ้นชื่อว่าสด-ใหม่-ราคาถูก ขอนำภาพตลาดมาให้ชมนะครับ

ปลาทูตัวเท่าศอกเลยครับใหญ่มาก
ปูเฉพาะก้ามก็สดๆ

มองนาฬิกาใกล้เวลารถไฟออกแล้วไปดีกว่า
รับตั๋วฟรีขึ้นรถไฟ รถสะอาดมากครับว่างด้วยเลือกที่นั่งตามสบายเลย
เดินทางกลับแบบไม่เสียเงินค่าโดยสารจาก สมุทรสาคร-กทม ครั้งแรกเลยนะนี่ดีจัง

นำข้อมูลศาลหลักเมืองมาจาก-สนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานภาคกลางเขต 2 โทรศัพท์หมายเลข 0 3247 1005 ? 6 หรือที่ E-mail : tatphet@tat.or.th
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2552, 04:17:44 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณฯครับ

บรรยากาศชั้งน่าอบอุ่นจริงๆ

แถมรถไฟฟรีด้วย

:089:

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับภาพถ่ายและมาเล่าประสบกราณ์ให้ฟัง

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับภาพที่นำมาให้ชมนะครับพี่............. :015: :002:

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
บรรยากาศสบาย ๆ ดีจังค่ะพี่ชลาฯ ขา...

ได้กราบศาลหลักเมืองด้วย..ทริปนี้ถือว่าคุ้มค่าค่ะ...

ขอบคุณนะคะที่นำภาพสวยๆมาฝากกัน...
:015: :015:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
แวะมาดูปลาทู ^^

ขอบคุณสำหรับภาพและบรรยากาศค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ไหนคะปลาทู.. มะแหม... ปลาสองตัว..ที่อยู่ในเข่งนี่เอง... อยากไปม่างจัง   :009:

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศด้วยนะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
สงสัยต้องลองพาลูกๆไปนั่งรถไปเล่นบ้างดีกว่าครับ ขอบคุณสำหรับรูปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
อิจฉาคนได้เที่ยวจังเลยยยย :002:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ช่วงนี้งานยุ่งๆไม่มีโอกาศได้ไปเที่ยวกับเขามั่ง :075:
ขอบคุณท่านชลาพุชะ ที่นำภาพสวยๆ บรรยากาศดีๆมาฝากกัน
แถมได้ความรู้ใหม่มาแบ่งปันอีกต่างหาก ขอบคุณครับ  :053: :053:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณมากครับที่นำมาเล่าสู่กันฟัง ทริปต่อไปไปที่ไหนก็เก็บรูปภาพ ที่สวยงาม
และข้อมูลสถานที่ต่างๆ มานำเสนออีกนะครับ จะรอ ชม นะครับ ท่านชลา
:001: :016: :015:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับบรรยากาศสวยๆครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อบคุณมากครับพี่ชลาพุชะ  นั่งรถไฟเพลินดีครับ  บรรยากาศสองข้างทางดูแปลกตากว่าทางรถยนต์

ศาลหลักเมืองมีเอกลักษณ์ไม่เหมือนที่ไหนดีครับ  น่าหาโอกาสไปกราบไหว้บ้างจัง

รถไฟสายมหาชัย เย็นๆ ติดดีเหมือนกัน  เหมือน หัวลำโพง-หัวตะเข้ ม่ายมีผิด   :005: :005:

ออฟไลน์ พุทธชาติ

• ทุติยะ
  • **
น่าไปมาก ได้ข่าวว่ารถไฟฟรีใกล็จะหมดเขตแล้ว ต้องรีบไปแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
      ดูภาพเพลินเลยครับ นึกว่า ททท มาเองเสียอีก       ขอบคุณภาพสวยๆครับ :054:
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
น่าสนุกนะครับผม ขึ้นรถไฟ ขอบคุนที่นำเรื่องดีๆๆ มาเล่าให้ฟังนะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ต้องไปตลาดเสี่ยงตายด้วยนะครับ แวะซื้อปลาทูนึ่งแม่กลองด้วยะครับพี่ศักดา...อิอิ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
คนใจบุญเดินทางไปไหนก็ชอบทำบุญ....ไห้วพระ... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ชมภาพแล้วรุ้สึกเหมือนได้ไปเที่ยวเองเลยครับ ขอบคุณท่านชลาพุชะ มากครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณมากครับท่านชลาพุชะ ไว้ต้องหาโอกาสไปบ้างนะครับ  :001:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณภาพบรรยากาศครับ...

ช่วงนี้"คุณศักดา"มีโอกาสได้ไปเที่ยวหลายๆที่เลยนะครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่ชลาพุชะมากครับ

ไว้ต้องหาโอกาสไปบ้างครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา