ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนตะกรุดหน่อยครับ  (อ่าน 3103 ครั้ง)

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
รบกวนเซียนตะกรุดหน่อยครับ
« เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 08:12:19 »
ถามสั้นๆ ว่า ...ตะกรุดคาดเอว เปลี่ยนมาคล้องคอได้มั้ยครับ???
อธิบายยาวๆ คือผมเพิ่งได้รับตะกรุดสี่มหาอำนาจของ หลวงปู่เทียม วัดกษัตรา มาจากคุณพ่อ
ลองคาดเอวแล้วรู้สึกไม่ชินเลย เพราะตะกรุดอื่นๆ ที่มีอยู่ก็คล้องคอทั้งนั้นอ่ะครับ

:054: :054: :054: 

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: รบกวนเซียนตะกรุดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 08:17:18 »
น่าจะคล้องได้นะครับ แต่ได้รับมาจากคุณพ่อ ยิ่งเข้มขลังเลย เพราะคุณพ่อใช้ด้วยยิ่งดีเลยครับ
ยินดีด้วยนะครับได้ตะกรุดจากคุณพ่อ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: รบกวนเซียนตะกรุดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 08:29:43 »
ตะกรุดคาดเอวมาคล้องคอไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

แต่ถ้าเป็นตะกรุดที่ผู้สร้างได้บอกไว้ว่าให้คล้องคอ  ถ้าเรานำมาคาดเอวไม่สมควรครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 10:36:40 »
ของพวกนี้อยู่ที่ใจครับ ขึ้นอยู่กับตะกรุดด้วยนะครับ ถ้าดอกเล็กๆก็ไว้ที่คอได้แต่ถ้าเป็นดอกใหญ่ผมว่าควรไว้ที่เอวนะครับ
ตามตำราเก่า ตะกรุดจะจัดอยู่ในหมวดเครื่องคาดครับ เช่น คาดเอว คาดตัว(ขาดขวางลำตัวครับ)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2552, 11:09:04 »
ได้ ครับ .......ไม่มีปัญหา ครับ

แต่ตะกรุด บางวัด แขวนได้แต่คอ ครับ แขวนเอวเมื่อไหร่มีเด้ง หรือไม่ก็หลุดกระเด็น

แต่ถ้าแขวนคอได้หมดอะครับ หากตะกรุดนั้นไม่ใหญ่เกินไป  :002:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 12:05:23 »
แควนคอได้ครับผม แต่ผมว่าขาดเอวอยู่แล้ว ก้ควรขาดเอวนะครับ เดวมันจะชินไปเอง

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 01:20:56 »
ตะกรุดสี่มหาอำนาจ แสดงว่ามีสี่ดอก ถ้าไม่หนักก็ห้อยคอได้ครับ รู้สึกว่าตะกรุดสี่มหาอำนาจห้ามแยกออกจากกันด้วยนะครับ  :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 06:54:43 »
คล้องได้ครับ

หลวงปู่เทียมเขาบอกว่า เหนียว สุดๆ เลย

ลุงผมมีตะกรุดหน้าผากเสือของท่าน ลุงบอกว่า เหนียวนักแล และบอกอีกว่ามีของท่านดอกเดียวอยู่

:089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2552, 06:55:06 โดย a?xๅea?ๅeบๅJws= »

ออฟไลน์ chavalit125

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2552, 10:22:09 »
ได้ครับไม่เห็นมีไรผิดเลยไม่ได้ของต่ำกว่าเอวม่มีปัญหานิ