ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่ครูบาอินตา ธนกฺขนฺโธ มรณภาพแล้วครับ  (อ่าน 5346 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
หลวงปู่ครูบาอินตา วัดวังทอง  ต.เหมืองง่า อ.เมือง จ.ลำพูน มรณภาพแล้วเมื่อเช้าวันนี้ครับ

เส้นเกศาหลวงปู่ครูบาอินตา ธนกฺขนฺโธ

ครูบาอินตา เคยมรณะภาพแล้วฟื้น

เมื่อเดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2531 ครูบาอินตาได้อาพาธหนัก และเข้ารักษาที่ รพ.ลำพูน จนถึงวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2532 อาการยังไม่ดีขึ้นและทรุดหนักจนไม่รู้สึกตัว   แพทย์จึงนำส่งโรงพยาบาลแมคคอร์มิค จังหวัดเชียงใหม่ แพทย์ได้นำครูบาอินตาเข้าห้อง ไอซียู และไม่รู้สึกตัวถึง 8 วัน พอถึงวันที่ 7 มีนาคม 2532 แพทย์ได้มาแจ้งว่าครูบาอินตามรณภาพแล้ว

ทำให้ลูกศิษย์ ต่างเศร้าโศกเสียใจเป็นอย่างมาก ขณะที่แพทย์จะฉีดยาศพ ปรากฏว่า เข็มฉีดยากับแทงไม่เข้าและได้หักงอ แพทย์จึงตัดสินใจไม่ฉีดยาศพ และเมื่อจะอาราธนาศพขึ้นรถ เพื่อไปส่ง ณ วัดวังทอง  หลวงปู่ครูบาอินตา ก็รู้สึกตัวและเหนื่อยหอบ สร้างความตกในแก่แพทย์ และได้นำครูบาอินตาเข้าห้อง ไอซียู และรักษาจนหายปกติครับ

ขอบคุณที่มา เวปบอร์ดพลังจิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2552, 12:31:11 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
ประวัติของพระครูถาวรศีลคุณ (ครูบาอินตา ธนกฺขนฺโธ)อายุ 99 ปี 78 พรรษา

ครูบาอินตา เกิดวันเสาร์ แรม 10 ค่ำเดือน 2 ตรงกับวันที่ 12 มกราคม 2453 ปีจอ (ปีเส็ด ) ซึ่งอยู่ในช่วง แผ่นดินพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ พระจุลเจ้าเกล้าเจ้าอยู่หัว ในหลวงรัชกาลที่ 5

ครูบาอินตา เกิดที่ บ้านเหมืองง่า ม.2 ต.เหมืองง่า อ.เมือง จ.ลำพูน โยมพ่อชื่อนายตา โยมแม่ชื่อนางบัวแก้ว นามสกุล ธนาขันธรรม ท่านเป็นหลานท่านเจ้าคุณพระญาณมงคล (ครูบาปวน อภิชโย ) อดีตเจ้าคณะจังหวัดลำพูน รูปที่ 4 อดีตเจ้าคณะแขวงลี้ อดีตเจ้าอาวาสวัดเหมืองง่า อยู่ในครอบครัวชาวนา ซึ่งในขณะนั้นเป็นอาชีพที่มีฐานะยากจน มีพี่น้องร่วมบิดา มารดา 5 คน พระเดชพระคุณเป็นคนสุดท้อง และมีน้องบิดาเดียวกัน แต่ต่างมารดาอีก 5 คน

ขะโยมวัดเหมืองง่า (โยมวัดเหมืองง่า)
   ครูบาเมื่อเป็นเด็กชาย อินตา ธนาขันธรรม อายุ 7 ขวบ (พ.ศ. 2460) โยมพ่อแม่นำมาฝากกับครูบาปวน อภิชโย ขณะนั้นดำรงสมณศักดิ์เป็นพระครูสัญญาบัตรเจ้าคณะแขวงชั้นเอกราชทินนามที่พระครูมหาศีลวงค์
ดำรงตำแหน่งเจ้าคณะแขวงเมืองลำพูนเจ้าอาวาสเหมืองง่า ครูบาฯ ได้เป็นเด็กวัดและได้เรียนหนังสือครั้งแรกกับครูบาปวน และได้เรียนหนังสือพื้นเมือง(ภาษาล้านนา) ในสมัยนั้น
ที่โรงเรียนวัดเหมืองง่า ซึ่งเป็นโรงเรียนแรก ในตำบลเหมืองง่า ในจบชั้นประถมปีที่ 4 พ.ศ. 2464

ระหว่างเป็นเด็กวัดและบวชเป็นสามเณรอยู่นั้น ครูบาฯ ได้เรียนคาถาและวิทยาคมจากครูบาปวน เล่ากันว่าเป็นผู้ที่ถือของคลังและวิทยาคมเป็นอย่างมาก  พ่อเจ้าเหนือหัวพลตรี มหาอำมาตย์โทเจ้าหลวงจักรคำขจรศักดิ์ เจ้าหอคำเมืองนครลำพูน ถึงกับมีความเลื่อมใสเป็นพิเศษ

ซึ่งพระสงฆ์ที่เจ้าเหนือหัวทรงให้ความเคารพนับถือเป็นพิเศษมีอยู่ 4 รูป ด้วยกันคือ
1. ครูบาธรรมชัย ธัมมัมชโย วัดประตูป่า ต.ประตูป่า อ.เมือง ลำพูน
2. ครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดบ้านปาง ต.ศรีวิชัย อ.ลี้ ลำพูน
3. พระญาณมงคล (ครูบาปวน อภิชโย) วัดเหมืองง่า ต.เหมืองง่า อ.เมืองลำพูน
4. ครูบาติกขะปัญโญ วัดวังทอง อ.เมือง ลำพูน

ครูบาอินตาได้ไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์ครูบาศรีวิชัย ได้ 3 ปี ได้กราบลาครูบาศรีวิชัยเดินทางกลับวัดเหมืองง่า เพื่อที่จะเข้าพิธีญัตติจตุถกรรมวาจาเป็นพระภิกษุ เมื่อวันที่ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2474  

ในครั้งนั้น ครูบาปวน รักษาการเจ้าคณะนครลำพูน เป็นพระอุปัชฌาย์ , พระมหาสุดใจ ญาณวุฒิ วัดพระธาตุหริภุญชัย เป็นพระกรรมวาจารย์ ,พระครูสมุห์จรูญ วัดพระธาตุหริภุญชัย เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายานามว่า ธนักขันโธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2552, 12:42:20 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
ขอบคุณมากนะครับคุณต่าย :015:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
อ่านแล้วงง จังท่านต่าย

ท่านมรณะภาพรึป่าว

:003:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณท่านต่ายสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ครับ.....ด้วยความอาลัยอย่างสุดซึ้งครับ......ขอบคุณครับที่ส่งข่าวมาให้ทราบ........สวัสดี :114: :114: :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เส้นเกศา งามแท้ สุดยอดมากครับ ...  :016:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณที่นำข่าวมาบอกครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ เสือไฟ

• ตติยะ
เคารพและอาลัยท่านครับ ก่อนวันท่านมรณะภาพจะแวะไปกราบแต่ดันขับรถกลับอีกทางเลยไม่ได้แวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2552, 09:54:22 โดย เสือไฟ »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
 กราบแทบเท้าหลวงปู่ ครูบาอินตา ด้วยความอาลัยครับ :054:
 ขอบคุณครับ ท่านเณรน้อย  ที่นำข้อมูลและภาพ มานำเสนอ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2552, 11:58:24 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

ขอขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล... :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านเณรน้อยเส้าหลินครับ ... :016:

...สำหรับ ข่าว และประวัติของท่านครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
อ่านแล้วงง จังท่านต่าย

ท่านมรณะภาพรึป่าว

:003:

ท่านมรณะภาพครับ  เมื่อช่วงเช้าของวันที่ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2552 ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
น้อมกราบหลวงปู่ครับ ขอถวายความอาลัย กับการจากไปของหลวงปู่  น่าเลื่อมใสครับ

อีกปีเดียวก็จะครบ ศตวรรษแล้ว  บุญบารมีจริงๆ ครับ

ขอบคุณท่านเณรน้อย ที่นำข่าวสารมาแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
กราบแทบเท้หลวงปู่ครูบบาเจ้า ด้วยความอาลัยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอนอบน้อมกราบหลวงปู่ ด้วยกายวาจาใจ และด้วยอาลัย ครับ

ขอบคุณข้อมูลพี่ต่ายมาก ครับ

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
น่าเสียดายมากครับสำหรับการจากไปของท่าน
วัดท่านอยู่ใกล้ที่ทำงานผมไม่ถึง 3 กิโลเมตร
แต่ผมไม่มีโอกาสไปกราบท่านเลยสักครั้งเดียว

:054:  :054:  :054:  :054:  :054:  :054:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
กราบหลวงปู่ ด้วยความอาลัยครับผม ขอบคุนสำหรับข่าวสารด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบหลวงปู่ครับ ด้วยความอาลัย

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอไว้อาลัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณข่าวสารนะครับท่านต่าย .

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ร่วมแสดงความอาลัยด้วยครับ ...

ขอบคุณข้อมูล"ท่านต่าย"ครับ ...{^_^}...