ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ มานั่งดูจิตกันครับ  (อ่าน 1257 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaowalit407

• อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.
  • ตติยะ
  • อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ
ผมไปมาสองครั้งแล้วครับ อยากจะลองให้พี่ๆ เพือนๆ น้องๆ มีเวลาว่างลองไปปฎิบัติสักครั้งหนึ่งในชีวิต ครับ
โครงการปฏิบัติธรรมประจำปี ๒๕๕๒
สำนักปฏิบัติธรรมประจำกรุงเทพมหานคร แห่งที่ ๑๖
วัดบรมสถล (วัดดอน)
ติดต่อสอบถามรายละเอียด
การปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานตามแนวสติปัฏฐาน ๔ ได้ที่ :
สำนักงานวัดบรมสถล (วัดดอน) แขวงยานนาวา
เขตสาทร กรุงเทพฯ ๑๐๑๒๐
โทรศัพท์ ๐๒-๒๑๑-๕๑๔๙ มือถือ ๐๘๑-๕๕๕-๔๐๐๙
www.watdon.net
www.watdon.co.cc
เดินทางโดย :
เรือด่วนท่าเรือสาทร , รถไฟฟ้า BTS สถานีตากสิน
รถประจำทางสาย ๑,๑๕,๑๗,๓๕,๗๕,๑๖๓,๕๐๔,๕๔๔,๕๔๗

ระเบียบการปฏิบัติธรรม
•   ผู้ เข้าอบรมต้องแจ้งความประสงค์ต่อเจ้าหน้าที่ของสำนัก ณ สำนักงานวิปัสสนา และลงทะเบียนในแบบฟอร์มที่กำหนดให้ โดยแสดงบัตรประชาชนหรือบัตรข้าราชการหรือสำเนาทะเบียนบ้าน
•   ผู้เข้าอบรมต้องไม่วิกลจริต ไม่เป็นโรคติดต่อที่สังคมรังเกียจ และไม่เป็นผู้ติดยาเสพติดให้โทษทุกชนิด
•   ผู้เข้าอบรมต้องนำโทรศัพท์มือถือหรือเครื่องมือสื่อสารทุกชนิดฝากไว้กับเจ้าหน้าที่
•   ผู้เข้าอบรมเมื่อเข้าปฏิบัติแล้ว กรุณางดการพบปะ, พูดคุย หรือติดต่อสื่อสารใด ๆ ทั้งสิ้น จนกว่าจะออกจากสำนัก
•   ผู้ เข้าอบรมต้องปฏิบัติเต็มเวลาที่กำหนด โดยมีสติกำหนดรู้การเคลื่อนไหวและความเป็นไปของรูปนาม  คือกายใจโดยละเอียด นับตั้งแต่ตื่นนอนถึงเข้านอนและหลับไป
•   ผู้เข้าอบรมต้องแต่งกายให้สะอาด สุภาพ เรียบร้อย ด้วยชุดขาว
•   ผู้เข้าอบรมต้องดูแลรักษาความสะอาดอาคารพักและห้องน้ำ ก่อนกลับบ้านต้องนำเครื่องนอนทุกชิ้นส่งคืนเจ้าหน้าที่
•   ผู้เข้าอบรมต้องหมั่นระวังและรักษาศีลของตนเองให้บริสุทธิ์อยู่เสมอ
•   งดรับรองญาติ - มิตร ในสถานที่ปฏิบัติธรรม เพราะจะทำให้เกิดเสียงรบกวนขณะปฏิบัติธรรมกับส่วนรวมได้
•   ห้ามการเคลื่อนย้าย ของใช้ที่จำเป็นที่มีอยู่ในเสนาสนะ โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าหน้าที่
•   ห้ามออกนอกบริเวณวัด ในระหว่างการปฏิบัติธรรมโดยเด็ดขาด
•   กรณีที่ไม่สามารถปฏิบัติตามระเบียบของทางสำนักได้ ทางสำนักจะพิจารณาโดยการตักเตือน หรือให้ออกจากสำนักเพื่อความเป็นระเบียบ

สิ่งของที่ต้องจัดเตรียมมา / ไม่ต้องนำมา
•   เสื้อผ้าชุดขาว ไม่บางหรือรัดรูปเกินไป
งดใส่กางเกงหรือกระโปรงสั้น
•   ของใช้ส่วนตัว เช่น สบู่,แปรงสีฟัน,ยาสีฟัน,ยาสระผม และ ยารักษาโรค
•   งดนำเครื่องประดับหรือสิ่งของมีค่าติดตัวมาด้วย หากสูญหายทางสำนักจะไม่รับผิดชอบ
•   งดนำโทรศัพท์มือถือ ตลอดจนเครื่องมือสื่อสารใดๆ มาใช้ภายในสำนัก
•   งดนำหนังสือหรือตำราใด ๆ มาอ่านในระหว่างการปฏิบัติธรรม
อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.....

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีดีครับ อยู่ไม่ไกลด้วย ว่างๆจะลองไปดูครับ :002:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อนุโมทนาครับ  :114:

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
อยู่ใกล้บ้านผมเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณครับ ที่นำข้อมูลของโครงการปฎิบัติธรรม มานำเสนอ ขอบคุณครับ :001:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีที่มอบให้ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับรายละเอียด สถานที่และข้อห้าม ครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนสำหรับข่าวสารดีดีครับผม :114: