ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับพระขุนแผนครับ  (อ่าน 1151 ครั้ง)

ออฟไลน์ boom๘lasner

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พอดีได้ขุนแผนมาจากเพื่อนอยากให้พี่ๆช่วยดูให้หน่อยครับ
ว่าเก๊แท้อย่างไรของที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2554, 10:34:46 โดย ิboom๘lasner »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับพระขุนแผนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ย. 2554, 10:34:17 »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับพระขุนแผนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 10:44:16 »
ได้คำตอบแล้วครับสรุปว่าเก๊

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:41:51 »
พระขุนแผนไม่ใช่แบบนี้ครับ เพราะธรรมเนียมการสร้างพระเครื่องหรือพระพิมพ์ สร้างเป็นรูปพระพุทธรูป จะซุ้มจะทรงเครื่องจะปางอะไรก็แล้วแต่ แต่ผลิตมาแล้วบรรจุไว้ในเจดีย์ พระเครื่องถ้าพบที่กรุในจังหวัดสุพรรณบุรีเรียกพระกรุบ้านกร่างหรือพระขุนแผน จะไม่มีการมาสร้างรูปประหลาดๆ เช่นรูปผู้หยิงมาเกาะคอ เดี๋ยวนี้ทำกันเกร่อมากๆ 

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ย. 2554, 11:57:57 »
แล้วไม่ทราบว่าเวลาแขวนขุนแผนใส่ตะกรุดโทรจะเป็นไรไหมคับ
(รูปขุนแผนใหม่ที่เพิ่งได้มาจากน้าครับ)